[CCCĐ] Vòng quanh thế giới trong 75 ngày (15 nước và 27 thành phố)

Amigos

Xe tải
quên mất, cụ nào thuê xe thì nhớ là ra khỏi sân bay (sau khi lấy hành lí), nó có 1 cái cửa nhỏ ra một bến xe to đùng mà mọi người đứng xếp hàng để lên 1 cái xe buýt như này. Đi xe khoảng 10' mới ra đc trung tâm thuê xe nhé. Cái trung tâm này to chắc cũng bằng 1 cái sân bay thu nhỏ ý các cụ =))

Amigos

Xe tải

Sáng hôm sau, 3 anh em ra quán BBQ ngon nhất bang Arizona - little miss BBQ (các cụ có thể lên Youtube tìm kiếm nhé). Thực sự ko có ấn tượng ban đầu tốt lắm với cái quán này, nhưng mà nhìn dòng người chờ đông như thú thì có thể hiểu đồ ăn nó ngon tới mức nào. Và rất không may, còn cách em khoảng 10 người nữa thì nhân viên của tiệm ra thông báo là đã hết món signature của nhà hàng - Fatty Rib (sườn mỡ). Vậy là e đành ngậm ngùi ra chi nhánh thứ 2 của cừa hang này. Mà cái số nó đen thì nó nhọ luôn, ra đến cửa hàng kia thì cũng vừa hết (nếu mà đi cái thứ 2 ngay từ đầu thì đã còn). Thế là sáng hôm sau 3 anh em lại lọ mọ quay lại ăn bằng được =))

Amigos

Xe tải

Toàn bộ sự kiện diễn ra trong khoảng 3h, tốn của em mất 400 mỹ kim tội ngu học. Ông anh cứ thương thằng em chơi ko đc chơi mà mất tiền oan đòi chia đôi tiền kéo xe đi nhưng e nhất quyết ko chịu. A ý đã dành thời gian cho mình, cho mình ăn ở nhà nữa làm thế coi sao đc phải ko các cụ.

Qua sự việc này, e rút ra đc vài điều như này. Đối mặt với cảnh sát, đừng to ra khôn lỏi (smartass), cảnh sát ngta đc training để làm tốt nhiệm vụ của ngta, ngta biết phải làm gì - hãy cứ tuân thủ răm rắp mọi điều lệnh của họ thì chắc chắn mình cũng sẽ gặp kết quả tốt thôi. Đừng như ông a em ngày xưa ở bên Úc đi phượt xong bị cảnh sát bắn tốc độ buổi đêm lại cứ theo thói quen Việt Nam nhanh nhảu xuống xe xuất trình giấy tờ, may nó chưa độp vào đầu, mới chỉ rút súng chĩa vào người kêu là lùi lại trc khi quá muộn thôi =)). Nhìn cảnh sát ngta hành động dứt khoát chuẩn mực mới thấy thương cảnh sát VN, cả giao thông lẫn hình sự. Đánh dân thì bị dân chủ nói lộng quyền đàn áp dân, mà ko mạnh tay biết bao vụ bị chúng nó uýnh rồi. Ở nước ngoài các cụ nhớ là bị CS hú đen vào ý, cứ bình tĩnh ngồi trong xe chờ nó ra hiệu lệnh cho mình làm gì nhé. Nó có sai cũng vui vẻ chấp nhận và ra tòa kiện, chứ đừng có chống đối chẳng ích lợi gì đâu ạ.​

Ra đc khỏi chỗ cát lún thì cũng ngoài 6h, trời bắt đầu nhá nhem tối cũng chẳng nhìn thấy gì nữa nên 3 ae về nhà a làm một nồi lẩu ăn chơi chơi rồi lại phi ra xem văn hóa chơi xe độ của dân Mỹ

Chỉnh sửa cuối:

Amigos

Xe tải
Mời các cụ tham khảo một vài video e quay. Đây là một bãi để xe ở 1 khu mua sắm. Buổi tối, đặc biệt là tối thứ 6 thứ 7 khi các shop đã đóng hết là các dân chơi lại tụ tập nơi đây, show off cho anh em biết xe của họ (gọi là car meet). Đủ các thể loại từ JDM, USDM đến EDM chữ DM là domestic model nhé các cụ. JDM thì e nhìn ở Úc cũng nhiều rồi vì Úc tay lái nghịch nên nhập khẩu xe Nhật cực nhiều, nhưng lễ hội xe này đã cho vc e đc mở mắt với những chiếc cơ bắp Mỹ quá là hổ báo luôn. Đặc biệt là các e Mustang, Corvette với cả Camaro - thực sự đây là thiên đường với dân đua xe.

Chỉnh sửa cuối:

Amigos

Xe tải
Thêm 1 cái clip nữa

Còn đây là 1 chiếc xe đến từ hành tình khác

Chỉnh sửa cuối:

Amigos

Xe tải
Còn đây là chiếc Corvette Z06 của a Tuấn đẹp giai - mà nhìn xe của cụ ấy là thấy cụ ý auto đẹp giai rồi. Xe này gần như nguyên bản, chỉ độ 1 vài chi tiết Carbon và ghế thể thao. Nhưng theo e nghĩ với 650 mã lực V8 thì ko cần phải độ gì nhiều - cái tên nói lên tất cả rồi.

Amigos

Xe tải
11h đêm, đoàn xe giải tán và bắt đầu lao về phía đường cao tốc (e quên mất tên đường). E đc vinh dự ngôi chung xe với a Tuấn (đoàn xe nhà e còn chiếc Dodge Challenger cùi bắp của e và 1 chiếc Corvette nữa của bạn a Tuấn) nhập đoàn ngay trên đường cao tốc. A Tuấn hăng máu kéo vài phát 220km/h làm e cũng có tí giật mình. Nếu ko phải trc đây e cũng là dân độ xe và cũng đã từng chạy 200km/h thì có lẽ đã hết hồn hết vía rồi.

Các cụ nào thích xe cộ từ ô tô đến PKL thì theo dõi kênh của a Khiêm nhé https://www.youtube.com/channel/UCZi-xjdHXzFKCaT328KHqjA. A là một trong những vlogger về xe người Việt nổi tiếng nhất trong cộng đồng đó. Phong cách review của a rất chân thành mộc mạc - hi vọng mọi người ủng hộ anh nhé.

Amigos

Xe tải
Thế rồi đùng 1 cái, cả đoàn xe kéo nhau vào 1 đường cao tốc tối om, ko 1 ánh đèn, rồi thì từng chiếc xe một cứ lần lượt lần lượt dạt hết vào 2 bên đường, đậu chéo xe rồi tắt đèn đóng cửa xe. E còn chưa hiểu chuyện gì đang xảy ra thì a Tuấn cũng dừng xe cái kít, rồi cầm theo 1 cái đèn pin bảo e xuống xe rồi đi theo ảnh. Thì ra đây là nơi các thánh yêu xe mang xế yêu ra đua - gọi là underground racing. Cái này hoàn toàn là illegal các cụ nhé.

Sau khoảng 10 phút, số lượng người tham gia đã lên đến cả trăm xe, chẳng hiểu từ đâu đến. có 2 xe đi hoa tiêu xong chặn đầu kia của đường cao tốc, rồi cứ từng cặp từng cặp xếp hàng ra đua. Người thì đua tiền, kẻ thì đua lấy xe - y như fast and furious. Đoạn đường đua khoảng tầm 450m tức là 1/4 mile kéo dài thêm khoảng 200m để xe phanh lại. Đường thì tối om ko có 1 ánh sáng nào ngoài ánh đèn của những chiếc xe đua và ống xả phụt lửa. Ấn tượng nhất với e chắc chắn phải là cặp Cadillac Escalade vs Mustang Shelby GT500 - nghe thì có vẻ là 1 cặp đua quá ko cân sức, cho đến khi mọi người há hốc mồm nhìn chiếc SUV lực lưỡng bênh đầu đi bằng 2 lốp và giết e Mustang trong vòng 1 nốt nhạc, nhẹ nhàng tựa lông hồng =)). Khối người cá kèo ngoài chết vụ này :))

ubisapro

Xe trâu
Ngưỡng mộ quá :)

XetăngT34

Xe buýt
Em vào đánh dấu, chuyến đi độc đáo quá. Chúc cụ mợ luôn vui và hạnh phúc nhé.

Truonggiang2010

[Tịch thu bằng lái]
mơ ước của vợ chồng em

đạo sỹ chống gậy

[Tịch thu bằng lái]
Típ đi cụ..đang đoạn hay ho.. =D> :D=D>

Amigos

Xe tải
Tiếc là đoạn đua xe underground này xảy ra vào lúc quá muộn trời tối đen nên em cũng ko quay đc gì cả (máy cũng hết pin nữa). Đến khoảng 2h sáng thì bỗng từ đâu tiếng còi hú của cảnh sát ầm ĩ và mọi người nháo nhác chạy về xe để tẩu thoát, chứ mà chậm chân bị gông cổ vào thì cũng vỡ mồm. Cảnh tượng y hệt như đoạn đầu của Fast and Furious phần 1 ý.

Mấy anh em đi về đổ xăng xong cũng chia tay luôn. Con Z06 của a Tuấn chạy có tí xíu mà về cũng phải đổ thêm nửa bình xăng, công nhận mấy con cơ bắp này đi thì thích thật đấy nhưng cứ mát ga cái là lại mất bát phở, xót kinh đi đc. À nói về xăng xe thì e cũng nói thêm là Mỹ, cũng như rất nhiều các nước phát triển khác, để thả nổi giá xăng dầu trên thị trường để tự do hóa. Giá xăng ở mỗi bang đều khác nhau, tùy vào các loại luật lệ ở mỗi bang. Giá xăng ở bang Cali luôn là đắt nhất vì bọn này áp nhiều loại thuế, đặc biệt là các loại thuế liên quan đến môi trường. Lúc e lấy xe ở Vegas, khi ngta biết e trả xe ở San Francisco là người ta hỏi e có muốn trả trước tiền xăng ko, chỉ mất $70 cho 1 bình xăng còn nếu mình tự đổ ở San Fran thì có khi mất tiền trăm. Lúc đầu e cũng nghi nghi tại sợ tụi nó tính bán bia kèm lạc cho mình - cho đến khi e đến Cali thì mới thấy giá nó mắc kinh khủng.

Vd ở Vegas (Nevada) với Arizona, giá 1 gallon (3.78l) chỉ khoảng $3 - $3.2 đô tính ra là xấp xỉ giá xăng việt nam (quá rẻ), trong khi giá 1 gallon ở Cali có thể lên tới $5 - 1 sự chênh lệch khủng khiếp. Cái này thì thực ra cũng đúng thôi tại ở những bang nhiều sa mạc, phương tiện công cộng ko có như Nevada với Arizona thì nếu xăng ko rẻ ng dân làm sao mà đi xe đc - kinh tế cũng vì thế mà ko thể phát triển đc. Các cụ đến các bác ở giữa nước Mỹ nhiều sa mạc sẽ thấy người ta chạy xe cơ bắp rất nhiều, đặc biệt là những chiếc SUV Cỡ khủng hay bán tải kiểu Raptor ý. Chứ đến Cali mà chạy mấy con đó thì vỡ mồm tiền xăng.

Về đến nhà là tụi e tắm rửa đi ngủ luôn, để chuẩn bị cho 1 hành trình mới ngày hôm sau.

Amigos

Xe tải
3 ae mệt mỏi ngủ như chết, phải tới hơn 11h mới dậy, xong lại quay lại tiệm Little Miss BBQ để ăn món fatty rib nổi tiếng. Ăn chén no nê xong là 3ae quyết định lên đường đi bắn súng. Các cụ nào có súng và thích đi bắn súng thì có thể đến những địa điểm trên map ở đường link này https://azshooters.org/map

Các cụ phải nhớ là bắn súng ở những nơi ko đc cho phép tức là đồng nghĩa với việc bị tịch thu súng và phạt tiền hàng nghìn đô. Những địa điểm này đã đc khoanh vùng để chắc chắn là ko có ai đi lại trong tầm bắn của các cụ - điều đó cũng chắc chắn rằng các cụ ko trở thành cái bia cho người khác bắn

Địa điểm bắn sau khi tham khảo map của em là Table Mesa Road, cách Tempe khoảng 30' lái xe. Đường đi vào rất dễ, ko cần xe offroad như phần lớn các địa điểm khác ở bang này.

Đến nơi e đã thấy 4 nhóm người xếp bàn xếp súng ra bắn rồi. Trong đó có 1 nhóm thanh niên tầm 18 đôi mươi bắn súng cùi bắp (nhưng khá đa dạng), 1 bác già tầm 60 tuổi với 1 cái xe bán tải chứa đầy súng ống đạn dược như 1 băng nhóm Taliban chuẩn bị đi khủng bố doanh trại quân Mỹ với 1 gia đình 2 vc với 1 đứa con gái nhỏ tầm 6-7 tuổi (cũng đầy đủ súng ống từ semi-auto đến súng ngắm đến súng lục). Qua đó mới thấy là cái món súng ống này nó phù hợp với tất cả độ tuổi, tất cả giới tính, tất cả tầng lớp giàu nghèo. Người ta coi nó như một môn thể thao ko hơn ko kém. Có người thì mang bia giấy ra đấy để bắn, nhưng theo a Khiêm (người a đi cùng) thì hầu hết đều mang mấy cái chảo cũ ra để bắn nghe tiếng kêu sướng hơn. Ai mà giàu hơn thì mua dưa hấu ra đặt, bắn trúng phát là nổ tung tóe nước như headshot luôn .

Tất nhiên một thể thao nào cũng phải có luật, và với một môn thể thao đầy tính nguy hiểm (nếu như dùng sai mục đích) như súng ống thì càng ko thể coi thường đc. A Khiêm phải dành 5' đảo qua các phép tắc tối thiểu để tụi e hiểu trc khi cầm súng (và sau đó e vẫn mắc lỗi và bị ngta mắng cho). Đầu tiên là khi cầm súng thì ko đc phép để tay vào cò, khi bắn thì chỉ đc phép bắn về phía trc, ko đc quay ngang quay ngửa, phải bắn cho hết đạn rồi sau đó tháo băng đạn và chĩa súng xuống đất và quay về chỗ ban đầu. Tất cả để tránh trường hợp bị cướp cò hay là mang lại cảm giác nguy hiểm cho những người xung quanh. Bản thân em khi bắn trúng cái chảo phát đầu tiên đã vui quá mà nhảy cẫng lên, sau đó súng quay lung tung và đã bị 1 người trong đó thét lên "hey man, watch your gun" (thằng kia, để ý súng của mày kia kìa) làm e phải xin lỗi rối rít.

A Khiêm cũng nói với 1 e thông tin mà e thấy khá đúng, nước Mỹ là đất nước bất khả xâm phạm ko phải chỉ vì nó có khí tài đạn dược quá tối tân mà còn vì 40% người mỹ sở hữu súng và sẵn sàng chiến đấu nếu bị xâm lược. Như vậy lực lượng dự bị của họ phải nó là quá đông đảo. Mặc dù e ko phải là người ủng hộ việc sở hữu và sử dụng súng, nhưng thực sự e rất tôn trọng cái Amendment 2 (Tu chính án số 2) vì người ta coi trọng quyền tự do và bình đẳng của mỗi cá nhân Mỹ. Người Mỹ có câu thế này các cụ ạ: " God created men equal. Colonel Colt made them equal" hàm ý là, chúa đã tạo ra con người đều bình đẳng, nhưng Samuel Colt (Colonel Colt) mới là người làm cho họ trở nên bình đẳng, vì ông đã mang những cây súng revolvers (súng côn xoay cũng là từ đây mà ra các cụ nhé, revolver là xoay, côn - colt là tên ông Samuel Colt) đến với mọi người. Với người Mỹ, có cây súng trong tay, thì kẻ mạnh cũng như kẻ yếu, kẻ ác cũng như người hiền !

Amigos

Xe tải
E đăng cả video lên ko có cụ lại bảo em chém gió vụ con bé con bắn súng. Con bé này nó chỉ khoảng 7 tuổi, mà bố nó đỡ súng cho nó bắn 1 cây m16 rồi sau đó là 1 cây sniper to hơn cả cơ thể nhỏ bé của nó luôn. Vc e nhìn cũng choáng luôn @_@

Amigos

Xe tải
Sau khoảng 10' setup xong nghe a Khiêm phổ biến chương trình, vợ e đc vinh dự lần đầu cầm khẩu glock 14 và khai hỏa những phát súng đầu tiên.

Amigos

Xe tải
1 điều e phải công nhận là đạn ở đây nó rẻ thối ra ý. Ở Úc e cũng đã từng đi bắn súng ở Gold Coast, bắn khoảng 50 viên đủ loại súng giá tầm $500 $600 gì đó, mà bắn trong nhà bắn vài cái bia giấy vớ va vớ vẩn...nghĩ nó phí tiền kinh khủng. Ở đây 1 hộp 100 viên (đạn của khẩu Ar15) giá khoảng $30 bắn mỏi tay.

3ae bắn khoảng 30' thì nghỉ ngơi uống nước. Quay sang chào hỏi mấy người chơi cùng, hỏi han nói chuyện 1 lúc thì e mới lại gần ông cụ gần 60 ở phía xa xa, nơi ông ta đang hì hục bắn khẩu sniper to tổ bố. Xin thưa với các cụ là khẩu này chỉ là 1 trong hàng chục khẩu súng mà ông ta mang theo, nói thật là nhìn cái xe của ông ấy e cứ tưởng là băng đảng Taliban nào đó luôn - hãi hùng.

jeep_iraq

Xe buýt
Chuyến đi, cách vợ chồng cụ chủ trải nghiệm rất tuyệt vời. Bài hay e vodka cụ