[CCCĐ] Vòng quanh thế giới trong 75 ngày (15 nước và 27 thành phố)

Amigos

Xe tải
Menu của nhà hàng - tên nó là Catalina nằm ở vùng Rose bay - cụ nào từng đi Úc mà biết khu này sẽ biết rằng đây là 1 khu nhà thuộc dạng giàu nhất nước Úc - du thuyền nhiều ko kể hết @@

Amigos

Xe tải
Dành cho các cụ chưa đi Iceland, e mạn phép đăng lên video ảnh cưới của tụi e, ghi lại những khoảnh khắc đẹp nhất ở Iceland. Có lẽ ko nơi đâu trong chuyến đi này cho vc e cảm giác đặc biệt như Iceland. Cái cảm giác đc đặt chân lên 1 hành tinh khác với bao điều kì lạ, cảm giác đc 'giải phóng' khỏi những vướng bận của cuộc sống. Cảm giác lạ lùng khi ko hiểu sao 1 đất nước lại có tất cả những thứ mình chưa bao giờ đc thấy, từ dung nham hóa thạch triệu năm tuổi, cánh đồng cỏ bao la bát ngát, đến núi cao trùng điệp, đến biển cát đen, đến các dải ghềnh đá đĩa, đến những dòng sông băng...tất cả hòa quyện lại tạo thành 1 Iceland ko giống như bất kì nơi đâu trên thế giới.

Chắc chắn e sẽ quay lại Iceland vào 1 ngày ko xa.

Xechaybangcom

Xe điện
Cảnh Iceland đẹp quá! Di sản ghềnh đá đĩa này cả thế giới chỉ có 2 nơi có là ở Black Sand Beach - Iceland và Phú Yên - Việt Nam

Có tất cả 4 nơi như thế mợ ạ. Tuy nhiên ở Iceland là lớn nhất, sau đó đến VN.

Xechaybangcom

Xe điện
Vâng, e biết là xin visa bjo ko khó, dịch vụ làm hết, cứ có tiền là ok tất - nhưng e chỉ đang chia sẻ cái cảm nhận của riêng e về cái giá trị của cái hộ chiếu Úc thôi. Đúng, cái giá trị về mặt kinh tế nó ko cao, vì xin visa bjo cũng chẳng tốn kém mấy, nhưng đối với tụi e, việc ko phải xin visa trc khi đi du lịch nó rất có giá trị. Nó cho phép tụi e sáng mai thức dậy, muốn gạt hết công việc sang một bên để qua Nhật ăn Kaiseki mà ko phải lo về việc phải đi xin xỏ ai cái gì.

Như e đã nói ở trên, giá đắt hay rẻ tuỳ vào ng trả, và cách họ định giá 'món hàng' họ trả thôi ạ. Còn cái cụ đang so sánh nó hơi khập khiễng - vì cụ đang so sánh cái ng bạn cụ quen ở Úc kia, một vd cụ thể, một ng còn đang bận cơm áo gạo tiền, bận trả góp mua nhà hoặc vì lí do nào đó chưa có điều kiện đi du lịch đc, với 1 ng Vn nào đó quá dư dả về tiền để mà đi 60-70 nc (ở cái độ tuổi còn đang bận kiếm tiền??). E nghĩ sẽ công bằng hơn nếu cụ so sánh 2 ng Việt và Úc ở 2 hoàn cảnh kinh tế xã hội tương tự nhau để coi ai tiêu nhiều hơn ai.

Riêng về khoản chi tiền cho du lịch, e nói có sách mách có chứng lắm. Cụ tham khảo link này https://data.worldbank.org/indicator/ST.INT.XPND.CD - ngắn gọn mà nói thì dân số Úc bằng 1/5 dân số Vn nhưng chi tiền cho du lịch gấp gần 8 lần, tức là trung bình 1 ng dân Úc chi cho du lịch gấp 40 lần 1 ng dân Việt Nam, 10 lần so với dân TQ và luôn nằm trong top 10 thế giới. Tất nhiên, so sánh chỉ mang tính chất tương đối vì còn phải tính đến thu nhập bình quân, vị trí địa lí và vv, nhưng e tin chắc chắn rằng một trong lí do lớn dẫn đến con số này là do passport Úc cho phép dân họ đc du lịch nhiều nước thay vì phải du đi xin xỏ online hay thông qua tour du lịch.

P/S: Cụ xem ở Vn ai đi đc 60-70 nc thì cho e cái địa chỉ liên lạc e đến xin chữ kí với chứ theo e đọc và tìm hiểu kinh nghiệm của dân mê du lịch thì ko có quá nhiều người đi đc hon 50 nước trong cuộc đời (đặc biết là ng trẻ). Bác e làm bên ngoại giao nay đã về hưu, cả cuộc đời chỉ biết đi công tác nước ngoài, thay hết 6 cuốn hộ chiếu công vụ, 2 cuốn hộ chiếu phổ thông mới đi đc 54 nước thôi ạ.
Chắc là cụ ấy nhắc đến bạn Trần Đặng Đăng Khoa. Nhưng ui rùi ui, bạn ấy là 1 trường hợp hiếm hoi, không thể đưa ra để so sánh được.

unincon

Xe hơi
Vô cùng ngưỡng mộ vc cụ chủ. Em đc mở rộng tầm mắt, dù chỉ qua lời kể của cụ.

hanoien

Xe điện
Tối hôm ấy bọn em nấu bún đậu mắm tôm ăn ở nhà ông anh và làm quen với mấy ng bạn của ông ấy nữa. Có 1 đôi vợ chồng người miền Nam và 1 chú em cùng quê HP với em. Sau khi cơm no rượu say bọn em rủ nhau đi xem đua xe underground huyền thoại. Đầu tiên mọi ng tập kết ở 1 bãi xe, bn xe độ, xe thơm, xe ngon đều được trưng ra như 1 cuộc triển lãm. Các nam thanh nữ tú quần short áo thun đi dạo quanh bắt kèo với nhau. Rồi tất cả di chuyển ra địa điểm đua. Cả 1 dàn xe nối đuôi nhau trên đường QL. Em và vợ được chở trên 2 chiếc Chevrolet Corvette Z06 (ôg a thật là chiều em hết mức vì đây là chiếc xe mơ ước cả đời của em đấy các cụ ơiii). Chủ nhân của 2 con này chính là 2 ng bạn vừa quen :)))) Sau khi dạt sag 2 bên để mấy chiếc xe sau tiến lên, ôg anh từ từ đi vào giữa đường, hạ cửa sổ xuống rồi bỗng nhiên mát ga lên 120 miles/hr, lưng em dính vào ghế, tóc bị gió thổi bay loạn xạ. Đường ql láng mịn lại tĩh mịch em nghe rõ tiếng gầm rú của em ấy, tim em gần như loạn mất mấy nhịp. Tình yêu của em đúng là chưa bao giờ làm e thất vọng, chẳg mấy chốc xe e lại lên dẫn đầu đoàn.

Bãi đua là 1 con đường 1 chiều ko 1 bóg người đi lại giữa sa mạc. Các xe đến xem đậu phía đầu đường và dọc 2 bên đường, nhữg cặp bắt kèo ban nãy lần lượt tiến vào. Đám đông 2 bên hào hứng reo hò, hú hét. Khí lạnh từ sa mạc thổi vào, cảnh vật xung quanh tĩnh lặng đến rợn người, càg làm cho ko khí cuộc đua hừng hực. 1 bạn béo đứng ra làm trọng tài, lấy tay làm cờ vẫy. Cánh tay múp míp vừa phẩy xuốg, cặp xe đầu tiên rú ga trog chớp mắt đã mất dạng. Đoạn đường rất ngắn nên kết quả có thể nhìn thấy trong tầm mắt. Cuộc đua cứ thế diễn ra cho đến lúc bọn em nghe thấy tiếng ù ù của trực thăng, rồi tiếng kêu Police! Police thế là như ong vỡ tổ, mạnh thân ai nấy chạy về xe mình và tản đi :)))) kết thúc 1 buổi tối thật khó quên
Cứ như Fast and furious ý nhỉ!

Xechaybangcom

Xe điện
25/08 - 28/08: Amsterdam
Ngay trc khi lên tàu, có 1 sự việc xảy ra mà làm e có tí bất ngờ. Đó là việc nhà ga phân công khoảng 5-7 nhân viên đi ra hỏi han khách xem số vé của khách ở đâu để phân bổ chỗ đứng đều hơn, tránh tình trạng ùn tắc ở mỗi toa, mà điều này cũng làm giảm thời gian lên tàu và giúp chuyến tàu đc xuất phát đúng giờ - rồi e tự hỏi tại sao ở Vn nơi mà nhân công quá rẻ mạt mình lại ko thể làm 1 điều tương tự
Điều này phụ thuộc vào khả năng hãm phanh. Tôi đi tàu cao tốc ở Nhật thấy họ phanh đúng toa ghi trên tàu, do đó cứ xếp hàng đúng toa là được. Ở VN tàu phải rà phanh từ từ, thường là thêm vài trăm mét nữa so với biển chỉ dẫn số toa. Báo hại con giời lúc lên tàu là cong đít chạy đuổi theo toa.

Amigos

Xe tải
Điều này phụ thuộc vào khả năng hãm phanh. Tôi đi tàu cao tốc ở Nhật thấy họ phanh đúng toa ghi trên tàu, do đó cứ xếp hàng đúng toa là được. Ở VN tàu phải rà phanh từ từ, thường là thêm vài trăm mét nữa so với biển chỉ dẫn số toa. Báo hại con giời lúc lên tàu là cong đít chạy đuổi theo toa.
Ở hà lan cũng vậy đó cụ, mà có điều một số khách k biết thì ngta có thêm nhân viên hướng dẫn thôi ạ. Ai biết rồi cứ nhìn vé đếm toa thôi ạ :)

Xechaybangcom

Xe điện
Xong chủ đề party pills, e sẽ sang ngay chủ đề mấy em kih doanh lấy lỗ làm lãi hoặc ngta hay gọi là kinh doanh vốn sẵn có! Ở Amsterdam, đây là 1 nghề được công nhận và có chứng chỉ hành nghề. Các em tập trung tại Red Light District - phố Đèn đỏ. Mỗi em sẽ đứng ở 1 ô cửa sổ với đèn đỏ xung quanh rực rỡ. Tất nhiên là ăn mặc cực mát mẻ, đung đưa, đong đưa tia khách hàng tiềm năng :))) 2 đứa e cũng tí tởn mua 2 vé vào bảo tàng mại dâm (Museum of Prostitution - Red Light Secrets). Bọn e gọi đây là bảo tàng của hoạt động duy trì nòi giống :))) Lại đc 1 phen mồm chữ a, mắt chữ o. Vào đây mỗi ng sẽ đc phát 1 cái máy audio, đi qua điểm nào thì dí nó vào biểu tưởng Listen để được nghe giải thích. Đây là tự thuật của 1 cô gái hành nghề mại dâm rất lâu năm (15 năm hay sao ấy,e k nhớ) tại khu này.

Vào bảo tàng này các bác sẽ được biết nghề của các em ấy ntn, những cái đc, những cái mất, suy nghĩ, cảm giác của em ấy ra sao. Nó giống như là chương trình lần đầu tôi kể. À à à! Ở đây nó có 1 ô cửa ngay mặt tiền để cho khách tham quan có thể trải nghiệm làm “gái ngành” xem cảm giác như thế nào. Mụ vợ e cũng tí tởn vào ngồi thử và kết quả ê chề :))))) sau quả đấy về nhà hết dám vênh váo với e là nó xinh với cả được nh ng dòm ngó há há. Bảo tàng còn trưng bày mấy cái dụng cụ hành nghề và 1 căn phòng của các em. Và 1 bức tường đầy sticky notes với những dòng cònession (xung quanh vấn đề sex) vui buồn tủi hờn đủ cả.

Vài thông tin về ngành nghề này mà em tham khảo được ở bảo tàng
  1. Mỗi năm có khoảng hơn 200.000 đàn ông đến Hà Lan chỉ với mục đích mua dâm
  2. Hà Lan hợp pháp hoá ngành mại dâm từ năm 2000 do chính quyền biết là đây là nhu cầu thiết yếu nên có cấm cũng ko cấm đc. Thay vì cấm đoán, họ hợp pháp hoá và dùng nó như cái cần câu cơm để thu hút du lịch (tự hỏi sao Vn ko làm thế nhỉ, chắc lại vì 4 chữ vàng công dung ngôn hạnh đây mà :D)
  3. Tuổi thọ ngành là trung bình 5 năm
  4. Tuổi vào ngành >21t
  5. 1 ca làm (10-12 tiếng) và có những cô phục vụ tới 120 khách
  6. Mỗi ô đèn đỏ ở đây có giá thuê €150/đêm (12 tiếng)
  7. Muốn thuê được 1 ô, phải có chứng nhận hành nghề mại dâm do chính phủ Hà Lan cấp và có passport châu Âu
  8. Mỗi ngày ở Hà Lan, có 900 người hành nghề mại dâm
  9. Giá 1 nháy ở đây trung bình là €50, đương nhiên tiền nào của nấy, hàng ngon lành cành đào thì phải 100 :D
  10. 1 nháy trung bình ở đây chỉ dài khoảng 6’

Một căn phòng cơ bản nơi gái làm việc, ở đây bắt buộc phải có chỗ rửa tay, ko nhất thiết phải có nhà tắm - vậy là còn thua cả Vn các cụ nhẩy =)).

Một đoạn phim ngắn mô tả 1 ngày làm việc của gái điếm ở trong bảo tàng mà e quay lại cho a e coi - e hơi lười dịch nên ai k hiểu tiếng anh thì xem hình ảnh tạm vậy nhé :D
Xong chủ đề party pills, e sẽ sang ngay chủ đề mấy em kih doanh lấy lỗ làm lãi hoặc ngta hay gọi là kinh doanh vốn sẵn có! Ở Amsterdam, đây là 1 nghề được công nhận và có chứng chỉ hành nghề. Các em tập trung tại Red Light District - phố Đèn đỏ. Mỗi em sẽ đứng ở 1 ô cửa sổ với đèn đỏ xung quanh rực rỡ. Tất nhiên là ăn mặc cực mát mẻ, đung đưa, đong đưa tia khách hàng tiềm năng :))) 2 đứa e cũng tí tởn mua 2 vé vào bảo tàng mại dâm (Museum of Prostitution - Red Light Secrets). Bọn e gọi đây là bảo tàng của hoạt động duy trì nòi giống :))) Lại đc 1 phen mồm chữ a, mắt chữ o. Vào đây mỗi ng sẽ đc phát 1 cái máy audio, đi qua điểm nào thì dí nó vào biểu tưởng Listen để được nghe giải thích. Đây là tự thuật của 1 cô gái hành nghề mại dâm rất lâu năm (15 năm hay sao ấy,e k nhớ) tại khu này.

Vào bảo tàng này các bác sẽ được biết nghề của các em ấy ntn, những cái đc, những cái mất, suy nghĩ, cảm giác của em ấy ra sao. Nó giống như là chương trình lần đầu tôi kể. À à à! Ở đây nó có 1 ô cửa ngay mặt tiền để cho khách tham quan có thể trải nghiệm làm “gái ngành” xem cảm giác như thế nào. Mụ vợ e cũng tí tởn vào ngồi thử và kết quả ê chề :))))) sau quả đấy về nhà hết dám vênh váo với e là nó xinh với cả được nh ng dòm ngó há há. Bảo tàng còn trưng bày mấy cái dụng cụ hành nghề và 1 căn phòng của các em. Và 1 bức tường đầy sticky notes với những dòng cònession (xung quanh vấn đề sex) vui buồn tủi hờn đủ cả.

Vài thông tin về ngành nghề này mà em tham khảo được ở bảo tàng
  1. Mỗi năm có khoảng hơn 200.000 đàn ông đến Hà Lan chỉ với mục đích mua dâm
  2. Hà Lan hợp pháp hoá ngành mại dâm từ năm 2000 do chính quyền biết là đây là nhu cầu thiết yếu nên có cấm cũng ko cấm đc. Thay vì cấm đoán, họ hợp pháp hoá và dùng nó như cái cần câu cơm để thu hút du lịch (tự hỏi sao Vn ko làm thế nhỉ, chắc lại vì 4 chữ vàng công dung ngôn hạnh đây mà :D)
  3. Tuổi thọ ngành là trung bình 5 năm
  4. Tuổi vào ngành >21t
  5. 1 ca làm (10-12 tiếng) và có những cô phục vụ tới 120 khách
  6. Mỗi ô đèn đỏ ở đây có giá thuê €150/đêm (12 tiếng)
  7. Muốn thuê được 1 ô, phải có chứng nhận hành nghề mại dâm do chính phủ Hà Lan cấp và có passport châu Âu
  8. Mỗi ngày ở Hà Lan, có 900 người hành nghề mại dâm
  9. Giá 1 nháy ở đây trung bình là €50, đương nhiên tiền nào của nấy, hàng ngon lành cành đào thì phải 100 :D
  10. 1 nháy trung bình ở đây chỉ dài khoảng 6’

Một căn phòng cơ bản nơi gái làm việc, ở đây bắt buộc phải có chỗ rửa tay, ko nhất thiết phải có nhà tắm - vậy là còn thua cả Vn các cụ nhẩy =)).

Một đoạn phim ngắn mô tả 1 ngày làm việc của gái điếm ở trong bảo tàng mà e quay lại cho a e coi - e hơi lười dịch nên ai k hiểu tiếng anh thì xem hình ảnh tạm vậy nhé :D
hai vợ chồng khồng làm nháy ở đây xem khác biệt thế nào 😂

Xechaybangcom

Xe điện
Amsterdam (cont.)
Trong mấy ngày khám phá Hà Lan, bọn e chủ yếu di chuyển bằng tram (tàu điện trong trong thành phố) và đi bộ. Vì Amsterdam khá rộng lớn nên các địa điểm ở xa nhau lắm, đi uber rất tốn kém nên 2 đứa đi tram. Bọn e mua vé 24hr giá €6/ng. Nghĩa là trong vòng 24hrs (tính từ lần tap thẻ đầu tiên) bọn e có thể đi thoải mái tram, train, bus.

Ngoài ra e có tham khảo biết đc có vé 3 ngày và 1 tuần nữa. Mọi ng lại phòng bán vé ở trạn tàu điện để được tư vấn kĩ nhé! Hà Lan nói tiếng Anh tốt lắm. Có điều bọn e ghét tram ở Hà Lan là k có điều hoà và đông. Mỗi lần ngồi tram là như tra tấn, mồ hôi mẹ mồ hôi con thi nhau đổ. Kinh khủng khiếp lắm! Bọn e đi Amsterdam mùa này chẳng có hoa hoè nở rộ như mùa xuân nhưng ở mấy cây cầu trong tp vẫn thấy mấy bụi hoa đủ màu sắc đẹp lắm. Thi thoảng lại có chiếc xe đạp trắng chạy lướt qua, đúng là Hà Lan trong trí tưởng tượng của e luôn.

Amsterdam là tp của những bảo tàng, ở đây bảo tàng nh vô số kể nhưg đa số đều phải mua vé nên các bác chỉ đi chọn lọc thôi nhé! Bọn e chỉ đi mỗi bảo tàng con người gọi là Body Worlds. Diễn tả ntn cho đúng nhất nhỉ? Đây là 1 tiết sinh học về các bộ phận trong cơ thể người bằng hình ảnh sống động và chân thật nhất! Điều ngạc nhiên và đáng nể hơn là các mẫu vật trưng bày ở đây đều là bộ phận THẬT của con ng. Thật 1000% nhé các bác, từ các bó cơ, dây thần kinh đến xương tuỷ thịt thà là thật hết, và đều đã qua xử lý plastination - như kiểu ướp xác vậy

Một chút thông tin về cách người ta lưu giữ các bộ phận cơ thể (plastination):

"Được phát minh bởi nhà khoa học và nhà giải phẫu học Tiến sĩ Gunther von Hagens vào năm 1977, Plastination là phương pháp đột phá trong việc ngăn chặn sự phân hủy để bảo tồn các mẫu vật giải phẫu cho giáo dục khoa học và y tế. Quá trình này bao gồm chiết xuất tất cả các chất lỏng cơ thể và chất béo hòa tan từ mẫu vật, thay thế chúng thông qua việc ngâm tẩm bằng chân không bằng nhựa phản ứng và chất đàn hồi, sau đó xử lý chúng bằng ánh sáng, nhiệt hoặc một số loại khí nhất định, giúp cho mẫu vật có độ cứng và bền."

Mỗi năm có hơn 2000 người muốn được hiến xác cho bảo tàng. E thấy 12 năm cắp sách đi học môn sinh cũng ko bằng 2 tiếng e ở trong bảo tàng này. Nên đến tham quan các bác nhé! Đi bảo tàng về mới thấy cơ thể người thật vi diệu và mình cần yêu cơ thể mình nhiều hơn bằng việc sống thật lành mạnh. Mấy hình ảnh liên quan đến bảo tàng này có hơi gớm 1 chút, mong các bác lượng tình bỏ qua. Chống chỉ định xem khi đang ăn cơm.

Ung thư thận

Ung thư phổi cho các cụ hút thuóc nhiều và nói rằng phổi đen chỉ là quảng cáo trên TV để ngta ít hút thuốc đi.

Bác có thêm ảnh ở bảo tàng này không?

hanoien

Xe điện
Đi quanh 1 hồi 2 đứa cũg đã cồn cào ruột gan, quyết định lại chạy về khu người Việt để ăn. Hnay 2 đứa ăn phở ở ... Ko hổ danh là 1 trog những tiệm phở nổi tiếng nhất ở bang Cali này. 2 đứa đến tầm đã quá trưa nhưg vẫn phải đợi cỡ 20’ mới có chỗ. Phở ở đây công nhận ngon thật, phở thịt đầy đặn, nước dùng rất vừa miệng. Thơm ngon đến giọt cuối cùng :)) Sau đó 2 đứa dẫn nhau đi tham quan biển Cali lại số đỏ gặp ngay Air Show cả năm có 1 lần. Thế là lại được mãn nhãn với những màn trình diễn bay lượn lộn vòng siêu xuất sắc của những chiếc máy bay khủng của các đội bay đến từ Anh, Pháp, và đương nhiên là có nước chủ nhà Mỹ rồi.

Tối đó quyết định dạo 1 vòng trung tâm LA nhưng quả thật rất buồn (có thể LA có những chỗ vui nào đó mà tụi e chưa biết chăng?), nên 2 đứa về ks tắm rửa nghỉ ngơi sớm cho 1 ngày tốn năng lượng hôm sau. Với lại đến LA là túi cũng bắt đầu xẹp xẹp rồi nên cũng phải thắt chặt chi tiêu lại chút =)).
Cụ may mắn với Air show này quá! Nhưng hơi ít ảnh!

Xechaybangcom

Xe điện
Bên trên là phân khúc vui vẻ còn đây mới là điểm nhấn:
  • đầu tiên là vụ đi lạc nhau: ăn kem xong 2 đứa vội vàng quay lại bến xe buýt để đi ra sân bay lấy xe SUV thuê cho ngày mai. Thực ra thì thuê ở Venice Mestre cũng có nhưng do giá cả quá đắt nên e chọn phương án ra sân bay thuê xe. Đi đường buổi tối ở Venice rất hãi, chỗ nào đông đúc thì thôi ko sao chứ đi qua mấy con hẻm nhỏ xíu chỉ 2 ng vừa tránh nổi nhau, nó u ám nó ghê lắm các cụ ạ. 8h hơn mà có nhiều khu nó vắng tanh xong nó lặng im đáng sợ lắm. Thỉnh thoảng lại có tiếng cười khanh khách xong mùi cần tụi khách du lịch ngồi đu đưa trên cửa sổ hút phì phèo làm tụi e càng sợ và càng rảo bước đi nhanh hơn. Thế rồi, chẳng hiểu sao mà e lại cầm đt của vợ rồi đi qua 1 đoạn đông người thì bị lạc mất - vợ e đi quá chỗ rẽ. Vợ e thì mắt mũi kèm nhèm ko thấy e đâu nữa mà đt cũng ko có nên cứ đứng yên ở chỗ đó chờ e tới. E thì cũng sợ ko dám đi xa chỉ biết đứng lên bục cao gào to lên. Thế rồi khoảng 15' sau, vợ e dũng cảm quay ngược lại thì e nhìn thấy từ xa do mặc áo vàng nổi. 2 đứa ôm nhau khóc như những ng` hàng chục năm gặp lại. Thực sự mà lúc đó lạc lâu hơn nữa thì cũng ko biết phải xử lý thế nào.
  • Cũng vì đoạn lạc nhau này mà việc tiếp theo xảy ra là 2 đứa bị muộn giờ xe buýt ra sân bay. thế là thay vì đi chuyến 8:50pm thì tụi e phải đi chuyến 9:30pm. Mà lúc đó cũng ức, e ra tới bến xe là 8:45pm, thằng cha ở chỗ xe buýt nó lại chỉ e ra cái buýt chậm, mà e mua vé buýt nhanh - thế là buýt đó ko cho e lên. Kì kèo 1 lúc thì nó đi xừ nó rồi, xong tìm đc chỗ buýt nhanh thì nó cũng vừa đi mất. Akay ko chịu đc.
  • Tiếp luôn, đến chỗ hẹn lấy xe ở sân bay đến nơi thì phát hiện ra e để quên passport ở ks. Năn nỉ, khóc lóc ỉ ôi và dùng cả mỹ nam kế nhưng vẫn bất thành. E phải phi như bay (đúg là gắn tên lửa vào đít) để phi về ks để lấy passport và quay lại sân bay trc 11h vì họ đóng quầy. Vợ em có nhiệm vụ ở lại đó làm trò con bò, khổ nhục kế để giữ chân. Bus đến chậm, e k thể nào đến kịp sân bay lúc 11h, đt vợ e thì hết pin, e k thể liên lạc đc :((( ngòii trên bus mà ruột gan phèo phổi của e nó cứ lộn tùg phèo. Và các cụ biết cái kết ntn ko ạ? Đến nơi, quầy thuê xe vẫn đèn ság trưg và đag tiếp vị khách cuối cùg đặt lấy xe lúc 11h :)))) dù sao e vẫn còn may chán các cụ ạ.

Mỹ nam kế bất thành :))
Cụ chủ chụp đằng sau đẹp trai hơn nhiều nhỉ.

Xechaybangcom

Xe điện

Bên ngoài Colosseum có rất nhiều thể loại mọi đen với cá hồi chuyên ra giả vờ bán hàng xong lẩn lẩn móc túi giật đồ - các cụ hết sức cẩn thận. Tốt nhất là ko giao tiếp ko trả lời bất kì câu hỏi nào. Mặc kệ chúng nó gọi mình là tàu ngu, là bất lịch sự - vì mình ko bjo gặp lại chúng nó nữa.​
Nó gọi mình là tàu ngu thì mặc kệ nó, vì mình không phải tàu ngu😂😂😂