[CCCĐ] Vòng quanh thế giới trong 75 ngày (15 nước và 27 thành phố)

Amigos

Xe tải
ĐI ĐỂ TRỞ VỀ !

E hân hạnh kính cẩn nghiêng mình bỏ mũ nón chào tất cả các anh em thiện lành của hội otofun. Được sự động viên nhiệt tình từ ông anh giai và mấy thằg bạn yêu quý là “tàu ngầm” hạng cứng của diễn đàn, e mạnh dạn mang ra ánh sáng chuyến đi du lịch 75 ngày để đời của e và vợ (thág 12 bọn e mới cưới nhưng e gọi vợ cho nó ngắn). Viết lên đây cái chính là để chia sẻ cùng các anh em, xin đc giao lưu, nhận đóng góp cũng như chỉ bảo từ các anh em (vì e sẽ viết bài theo chuyến đi mỗi ngày của mình) còn cái phụ là coi như nhật kí hành trình để sau này về già đọc lại trong lúc nhàn rỗi :))))

E xin phép đc trích ngag sơ yếu lí lịch của tụi e 1 chút. 2 đứa e đi du học Úc từ năm 17t (e đi năm 2007, vợ e đi năm 2010. E hơn vợ e 3t) E với vợ gặp nhau năm 2012 sau đó 2 đứa cùng nhau cố gắg học tập, làm cu li đất khách quê người để lấy được 2 cái hộ chiếu Úc (mục đích là đi du lịch k cần xin visa :)))) Sau bn đắng cay, mồ hôi nc mắt và cả máu bọn e cũng được gọi là có cs ổn định ở Úc, e thì là nv tư vấn tài chính đầu tư còn vợ e là kế toán trưởng cho tập đoàn ks Hilton. Cũg có đc căn hộ kín (và 2 qả tim trần) cùng nửa triệu đô nợ ngân hàng (nghe hoảng nhỉ? Cơ mà ngta hay bảo có 2 thứ ng Úc k ai thoát đc là nợ nhà và thuế thế nên đây là điều bthg ở Úc thôi). Nhưng chắc cs ổn định quá (ngày nào cũg ăn ngủ làm) đâm ra bọn e “hoá điên” quyết định bỏ hết công ăn việc làm đi du lịch rồi quay về Vn sinh sống các bác ạ. Phụ huynh ban đầu thì giãy nảy lên phản đối kèm theo những giờ khuyên nhủ ngăn cản liên miên. Rồi họ hàng thì xuýt xoa bảo tiếc thế.

Nếu hỏi thật là bọn e có tiếc ko, có lo ko thì e bảo thật là bọn e lo gần chết, sợ bỏ mợ luôn. Điển hình là vợ e tính vô lo vô nghĩ mà có giai đoạn nó stress rồi mất ngủ triền miên vì vụ này! 2 đứa cũng vì vụ này mà cãi nhau k biết bn trận. Mà suy đi nghĩ lại thì “mình chỉ tiếc vì những điều mình chưa làm” E cũng nghĩ bây giờ ko đi thì khi nào mới đi đc?! Sau này con con cái cái cs mưu sinh rồi nhoằng phát lại 50-60t thì còn đi gì nữa?! Thế nên bọn e quyết chọn năm 2019 để viết 1 trang mới cho cs 2 đứa!

Gọi vòng quanh thế giới cho nó oai tí chứ hành trình của tụi e chỉ là ở châu Âu, Mỹ, Nhật, Hong Kong và TQ thôi - hình như là tầm 15 nước và ít nhất 27 thành phố (có thể sẽ nhiểu hoặc ít hơn tùy vào tình hình lúc đi). Bọn e vốn thích đi du hí cùng nhau (nói thế chứ ai chả thích đi du lịch nhểy?!) nên từ năm 2017 khi e khai phá ra được tấm vé Round The World (RTW) của hãng Qantas (hãng hàng ko quốc gia của Úc) e và vợ đã quyết tâm có 1 ngày chúng em sẽ đi như thế. Giải thích 1 chút về tấm vé này: Qantas thuộc nhóm Oneworld có liên kết với 12-14 hãng hàng ko khác như Qatar, British Airways, Japan Airlines, Cathay Pacific Airlines, American Airlines. Tấm vé RTW là 1 chương trình của họ cùng các partner cho phép khách hàng được đi tối đa 35,000 dặm và 16 chuyến bay. Kinh hoàng hơn là e phát hiện ra tấm vé này có thể mua bằng điểm (loyalty point) của hãng Qantas thế là 2 vc tích cực gom góp điểm bằng cách mở và sử dụng thẻ tín dụng (bọn e ko tốn phí gì đâu nhé! A e nào ở Úc muốn tìm hiểu rõ thì inb nhẹ e nhé!). Sau 2 năm tích cóp, đóng mở gần 20 cái thẻ thì bọn e đã có 2 triệu điểm đủ để mua vé RTW cho 2 đứa đi 8 lần hạng phổ thông hoặc 4 lần hạng thương gia hoặc 2 lần hạng nhất.

Mà đúg là cái gì free thì ko dễ ăn! Nhất là ăn đc của bọn tư bản :)))) E thề là có xuống lỗ e cũng k bao h quên đc 2 cái đêm định mệnh e và vợ thức trắng để book 14 chuyến bay cho tấm vé RTW này. Bọn e quyết tâm đã ăn chơi là phải hoành tráng nên chọn luôn First Class cho chuyến này tiêu tốn mất gần 900k điểm (nếu dùng tiền mua là phải tầm 30,000 mỹ kim cho 1 người cho cả chuyến còn nếu mà mua lẻ từng chuyến thì k dám nghĩ đến :() Vấn đề khó là số chuyến bay sd điểm (Reward Flight) rất hạn chế và 1 số chặng bay là hoàn toàn ko có! Nên e phải nát óc suy nghĩ ra con đường hợp lí nhất, bay đc nhiều chuyến First và Business Class nhất có thể và phải ít mua vé ngoài nhất nữa.

Đấy là phần di chuyển còn về phần ở thì bọn e cũg may lắm vì vợ e làm cho Hilton nên được staff rate (tầm 1tr/đêm) cho tất cả các ks Hilton toàn cầu. NHƯNG nó là tuỳ vào thời điểm book phòng, ko phải lúc nào cũg có! Bọn e mất hơn 2 thág để book đc hơn 60 đêm ks với giá nhân viên và qan trọng hơn là nó phù hợp với lịch trình bay. Bác nào thích đi du lịch nh thì xin vào làm Hilton làm để đc ở ks ngon và giá yêu thương nhé ;) ko thì có bạn bè nào làm ở Hilton thì xin add vào Family and Friends list của họ để đc 50% off nhé

E xin phép được viết lịch trình của mình theo từng nước và theo thời điểm em đến - các bác nào quan tâm thì đặt gạch hóng nhé ;).

(Màu xám là đường bay, tím là đi tàu, xanh lá cây là đi bus và xanh dương là đi xe ô tô - đi bộ ko tính nha các bác :D)

hieutcnd

Xe điện
Cụ có vợ làm Hilton thì nhất rồi. Nhà em đi chơi ở Mỹ, đau dám ở ks sang đâu, toàn ở Airbnb, Motel hoặc khách sạn rẻ tiền, cái nào mà tầm $70 là đã dc coi là rẻ lắm rồi. Còn lại trung bình toàn >$100/đêm. Hóng chuyến đi của cụ. Nhà em cũng ấp ủ đi vòng quanh thế giới, có lẽ bắt đầu từ hè sang năm. Mỗi hè đi khoảng 1 -2 tháng :)

Jochi Daigaku

Máy Bay
Tuyệt vời !!!
Cháu sẽ theo dõi cẩn thận chuyến đi của bác để học thêm kinh nghiệm.

Sicilia8x

Xe buýt
E hóng chuyến đi của Cụ. Cảm ơn Cụ

que_ta_th

Xe máy
Thật khâm phục vc bác! Chúc 2 bác có chuyến đi nhiều ý nghĩa!

hieutcnd

Xe điện
Em có 1 thắc mắc, nếu cụ cứ mở và đóng thẻ tín dụng như thế thì credit score của cụ chắc sẽ ko cao? Như vậy sẽ khó khăn lúc vay tiền mua nhà? Nhà em cũng máu đi lắm, nên rất hóng kinh nghiệm của cụ.

Amigos

Xe tải
Em có 1 thắc mắc, nếu cụ cứ mở và đóng thẻ tín dụng như thế thì credit score của cụ chắc sẽ ko cao? Như vậy sẽ khó khăn lúc vay tiền mua nhà? Nhà em cũng máu đi lắm, nên rất hóng kinh nghiệm của cụ.
Thưa bác là credit score chỉ bị ảnh hưởng nặng khi bác ko trả đúng hẹn. Tất nhiên là mỗi lần mở thì score sẽ giảm 1 chút - vì vậy tốt nhất là bác nên chốt 1 khoản vay lớn (như là mua nhà mua xe) trc khi bắt đầu lập 1 series thẻ tín dụng.

Amigos

Xe tải
Cụ có vợ làm Hilton thì nhất rồi. Nhà em đi chơi ở Mỹ, đau dám ở ks sang đâu, toàn ở Airbnb, Motel hoặc khách sạn rẻ tiền, cái nào mà tầm $70 là đã dc coi là rẻ lắm rồi. Còn lại trung bình toàn >$100/đêm. Hóng chuyến đi của cụ. Nhà em cũng ấp ủ đi vòng quanh thế giới, có lẽ bắt đầu từ hè sang năm. Mỗi hè đi khoảng 1 -2 tháng :)
Cũng bt thôi bác ạ, book đc đống ks này là kì công lắm, ngày nào cũng phải vào check xem nó có phòng ko rồi phải lên kế hoạch sao cho nó phù hợp với lịch trình đi của mình - mệt mỏi lắm bác ạ.

Còn chỗ nào e ko book đc thì e cũng book airbnb với hotel 3 sao tầm $100 1 đêm thôi bác ạ

hailuatn

Xe container
Em đợi chuyến đi thú vị của ngài Phốc và vợ :).
Cụ đúng dân tài chính nên tính toán sát thật 8-x8-x.

113_HaNoi

Xe tải
Quá nể với lịch trình nhà cụ...

Amigos

Xe tải
CHUẨN BỊ LÊN ĐƯỜNG

Vốn dĩ định tự chụp ảnh cưới để tiết kiệm chi phí, e đã mua hết tất cả các đồ nghề cho dân ảnh, từ máy Fuji X-t3, 2 con lense 56mm 1.2 và 16mm 1.4 đến tripod, flycam Mavic Air, chân tripod, vân vân và vân vân.

Vợ e thì lo tại e k phải dân chuyên chụp hình, sợ là ảnh ọt về ko ra gì xong k có ảnh làm album cưới thì ông bà bu lại chửi cho. Vậy là e qua bên Mr Lee Viết Sơn (ai ở Hn thì ko còn lạ gì anh thợ ảnh có tâm nhất quả đất này rồi) với ý định book 1 gói studio chụp, ít nhất là còn có vài tấm poster trưng bày ở sảnh cưới. Thế rồi chẳng hiểu ma xui quỷ khiến thế nào mà e kể kế hoạch du lịch của e với Mr. lee xong 1 cái là ae ngồi bàn luận kế hoạch đi chụp ảnh cưới Iceland – giá cả thì quá phải chăng nên e với vợ quyết định múc luôn. Và đây là 1 trong những quyết định táo bạo và đúng đắn nhất vì sự có mặt của 1 người làm nghệ thuật như a Sơn đã làm cho chuyến đi trở nên ý nghĩa vô cùng.

Ngoại trừ đồ nghề chụp ảnh e chụp ở trên thì các bác lưu ý hộ e là đồ đạc mình mang theo cần phải hết sức tối giản, đặc biệt là cho những chuyến đi dài ngày và nhiều nơi như của e – e tin là chẳng có bác nào muốn kéo lê 3-4 cái va li đi trên đường phố Paris hoặc Rome để rồi k khéo lại ra về với 1 nửa quân số đâu ạ.

Amigos

Xe tải
SGN - TOKYO - LONDON - ICELAND

1 chặng bay rất dài nhưng rất đáng nhớ khi lần đầu tiên e được bay hạng nhất - 2 vc chỉ biết mắt chữ A mồm chữ O và nhìn nhau ko biết phải diễn tả sao cho hết sự chuyên nghiệp và tận tâm đến từng chân tơ kẽ tóc của hãng British Airways và trước đó là của hãng Japan Airline. Mọi thứ đều thật hoàn hảo, từ đồ ăn thức uống đến chỗ ngủ. Các bác xem ảnh cho nó thực tế nhé.

Đồ ăn ở lounge của Cathay, Japan Airline và 1 vài hãng quốc tế khác ở Sài Gòn (ko phải lounge Vip của VN Airline đâu ạ), rất ngon - mà theo e đánh giá là ngon và đa dạng hơn lounge của tây rất nhiều ;)

Đồ ăn của Japan Airline cho chặng từ SGN - HND

Check-in lounge first class của Japan Airline tại Tokyo, sân bay Haneda. Lounge đẹp và cực kì sành điệu khi có cả khu tắm rửa, mát xa, vv... Đặc biệt nếu bác nào đến lounge này thì phải vào 1 cái phòng rất đặc biệt ở góc trong cùng. Nơi đây, các bác sẽ có người đánh giày cho, được uống sâm banh Laurent Perrier và được xem một phòng trưng bày tóm tắt lịch sự của Nhật Bản qua các thời kì. Có 1 điều đáng tiếc là đồ ăn nơi đây thật sự là rất bình thường >"< (trừ khi các bác thích uống rượu vì có rất nhiều loại rượu đắt tiền cho các cụ thưởng thức)

Dù rất muốn ở lại đây chơi lâu hơn nhưng giờ máy bay cất cánh đã điểm cho chặng Tokyo - London nên e đành phải hoãn cái sự thung thướng này lại để lên máy bay.

Lên máy bay là được mời rượu vang ngay và luôn.

Khai vị (món chính ngon quá e chén luôn quên chụp ảnh các bác ợ :D)

Tráng miệng nhẹ nhàng

Ăn xong vợ e nó lăn ra ngủ như chết =)).

E thì gọi popcorn caramel xem hết phim A star is born của Lady Gaga rồi gọi thêm phần ăn nhẹ buổi chiều.

Tips: khi đi hạng nhất, các bác ko phải ăn theo giờ của ai cả - đồ ăn và đồ uống mình có thể gọi bất cứ thứ gì trong menu tại bất kì thời điểm nào và ko giới hạn nhé (trừ lúc cất cánh và hạ cánh do lí do an toàn).

Chỉnh sửa cuối:

Amigos

Xe tải
Ngày 1: Blue Lagoon Iceland
Hành trình 6 ngày road trip tại xứ sở thần tiên này được bắt đầu bằng việc thư giãn tại Blue Lagoon. 1 khu vực suối nước nóng thiên nhiên nổi tiếng thế giới. Vốn từ hạn hẹp và việc học văn lúc nào cũng vừa trên trung bình của e thì ko sao e có thể diễn tả được cái sự đẹp à ko sự thần tiên ảo ảnh của cái hồ này. Nước xanh xanh trắng trắng, khói mờ mờ ảo ảo, đá vôi đen hùng vĩ. Túm váy lại là nó như tranh vẽ ấy!

Các bác nhớ mua vé trc (https://booking.bluelagoon.com/guests) khi đến nhé chứ ko đến nơi rồi mới mua thì chỉ có đằg sau quay vì nó ko còn chỗ đâu

Mua vé càng sớm thì càg đc chọn giờ như ý. Các bác lưu ý là tuỳ giờ vào cổng mà giá vé đắt rẻ nhé! Nó có 2 loại vé là Comfort (nhìn chung là 2tr3/ng) và Premium (2tr9/ng và hơn Comfort là được cho áo choàng, dép, 2 cái mặt nạ, ưu tiên đặt bàn tại nhà hàng Lava và sparkling wine nếu ăn tại Lava). e chọn Premium nhé

Trong khu này có nhà hàng Lava được đánh giá cao nên ăn thử. Đây là nhà hàng hạng sang. Các bác nên đến đây buổi trưa (11h30-16h30) nếu có ý định muốn thử (có menu 2 món (khai vị và món chính) gía 1tr5/ng và menu 3 món (khai vị, món chính và tránh miệng) gía 1tr7/ng thì thấy đỡ xót ví hơn vì chỉ món chính thôi đã là 1tr3 rồi.

Trc khi xuống hồ mỗi ng đc phát cho 1 cái vòng đeo tay tác dụng là để khoá mở tủ đựng đồ, dùng dịch vụ dưới hồ (mặt nạ, nước uống) thì được scan. Dù mua gói nào vào hồ, các bạn cũng đc 1 mặt nạ bùn và 1 li đồ uống (đừng uống Blueberry smoothie, kinh lắm) nên nhớ sd nhé!

Ở đây tha hồ sống ảo, giơ máy lên chụp là đẹp luôn. Đt bây giờ đa số là chống nước nhưng muốn an toàn thì e khuyên nên sắm cái vỏ đựng đt chống nước có dây đeo cổ cho chắc cú.

Sân bay quốc tế Keflavik

Ra ngắm hải đăng trc khi đi đón Mr. Lee bay sang từ Pháp

Đồ ăn ở Iceland siêu mắc và ko ngon nên các bác đi siêu thị mua đồ về tự nấu vừa ngon hơn mà tiết kiệm rất nhiều nhé (có 2 siêu thị lớn là Bonus và Kronan nhưng Bonus rẻ hơn)

Check-in Blue Lagoon

Ăn tối ở nhà hàng Lava (có 1 nhà hàng nữa là Moss còn đắt và soang choảnh hơn nhiều, nhưng do ko đặt trước nên e phải chọn Lava thôi ạ)

Chốn bồng lai tiên cảnh - giá hơi chát một chút :(

Sau đó, e lên đường lên đường đi Selfoss, 1 thị trấn nhỏ phía đông nam thủ đô Reykjavík tầm 1 tiếng chạy xe. E quyết định thuê nhà ở đây vì vị trí này rất trung tâm để đi được hầu hết (e nhấn mạnh là hầu hết thôi nhé) các địa điểm đẹp nhất của Iceland - e khuyên bác nào mà đi Iceland dạng thuê xe tự lái như e thì nên thuê ở đây, thực sự rất tuyệt vời.

Ngôi nhà nhỏ trên thảo nguyên

Chủ nhà siêu dễ thương, cho tụi e mượn cả xe campervan và nguyên 1 kho xe cổ khoảng 12 chiếc lẫn đàn ngựa gần nhà để chụp ảnh - dự là e sẽ có 1 bộ ảnh cưới lung linh :D

Chỉnh sửa cuối:

crod

Xe tăng
Khủng thật, phải nói là kỷ lục mới đúng.

hotboy2k7

Xe tải
ĐI ĐỂ TRỞ VỀ !

E hân hạnh kính cẩn nghiêng mình bỏ mũ nón chào tất cả các anh em thiện lành của hội otofun. Được sự động viên nhiệt tình từ ông anh giai và mấy thằg bạn yêu quý là “tàu ngầm” hạng cứng của diễn đàn, e mạnh dạn mang ra ánh sáng chuyến đi du lịch 75 ngày để đời của e và vợ (thág 12 bọn e mới cưới nhưng e gọi vợ cho nó ngắn). Viết lên đây cái chính là để chia sẻ cùng các anh em, xin đc giao lưu, nhận đóng góp cũng như chỉ bảo từ các anh em (vì e sẽ viết bài theo chuyến đi mỗi ngày của mình) còn cái phụ là coi như nhật kí hành trình để sau này về già đọc lại trong lúc nhàn rỗi :))))

E xin phép đc trích ngag sơ yếu lí lịch của tụi e 1 chút. 2 đứa e đi du học Úc từ năm 17t (e đi năm 2007, vợ e đi năm 2010. E hơn vợ e 3t) E với vợ gặp nhau năm 2012 sau đó 2 đứa cùng nhau cố gắg học tập, làm cu li đất khách quê người để lấy được 2 cái hộ chiếu Úc (mục đích là đi du lịch k cần xin visa :)))) Sau bn đắng cay, mồ hôi nc mắt và cả máu bọn e cũng được gọi là có cs ổn định ở Úc, e thì là nv tư vấn tài chính đầu tư còn vợ e là kế toán trưởng cho tập đoàn ks Hilton. Cũg có đc căn hộ kín (và 2 qả tim trần) cùng nửa triệu đô nợ ngân hàng (nghe hoảng nhỉ? Cơ mà ngta hay bảo có 2 thứ ng Úc k ai thoát đc là nợ nhà và thuế thế nên đây là điều bthg ở Úc thôi). Nhưng chắc cs ổn định quá (ngày nào cũg ăn ngủ làm) đâm ra bọn e “hoá điên” quyết định bỏ hết công ăn việc làm đi du lịch rồi quay về Vn sinh sống các bác ạ. Phụ huynh ban đầu thì giãy nảy lên phản đối kèm theo những giờ khuyên nhủ ngăn cản liên miên. Rồi họ hàng thì xuýt xoa bảo tiếc thế.

Nếu hỏi thật là bọn e có tiếc ko, có lo ko thì e bảo thật là bọn e lo gần chết, sợ bỏ mợ luôn. Điển hình là vợ e tính vô lo vô nghĩ mà có giai đoạn nó stress rồi mất ngủ triền miên vì vụ này! 2 đứa cũng vì vụ này mà cãi nhau k biết bn trận. Mà suy đi nghĩ lại thì “mình chỉ tiếc vì những điều mình chưa làm” E cũng nghĩ bây giờ ko đi thì khi nào mới đi đc?! Sau này con con cái cái cs mưu sinh rồi nhoằng phát lại 50-60t thì còn đi gì nữa?! Thế nên bọn e quyết chọn năm 2019 để viết 1 trang mới cho cs 2 đứa!

Gọi vòng quanh thế giới cho nó oai tí chứ hành trình của tụi e chỉ là ở châu Âu, Mỹ, Nhật, Hong Kong và TQ thôi - hình như là tầm 15 nước và ít nhất 27 thành phố (có thể sẽ nhiểu hoặc ít hơn tùy vào tình hình lúc đi). Bọn e vốn thích đi du hí cùng nhau (nói thế chứ ai chả thích đi du lịch nhểy?!) nên từ năm 2017 khi e khai phá ra được tấm vé Round The World (RTW) của hãng Qantas (hãng hàng ko quốc gia của Úc) e và vợ đã quyết tâm có 1 ngày chúng em sẽ đi như thế. Giải thích 1 chút về tấm vé này: Qantas thuộc nhóm Oneworld có liên kết với 12-14 hãng hàng ko khác như Qatar, British Airways, Japan Airlines, Cathay Pacific Airlines, American Airlines. Tấm vé RTW là 1 chương trình của họ cùng các partner cho phép khách hàng được đi tối đa 35,000 dặm và 16 chuyến bay. Kinh hoàng hơn là e phát hiện ra tấm vé này có thể mua bằng điểm (loyalty point) của hãng Qantas thế là 2 vc tích cực gom góp điểm bằng cách mở và sử dụng thẻ tín dụng (bọn e ko tốn phí gì đâu nhé! A e nào ở Úc muốn tìm hiểu rõ thì inb nhẹ e nhé!). Sau 2 năm tích cóp, đóng mở gần 20 cái thẻ thì bọn e đã có 2 triệu điểm đủ để mua vé RTW cho 2 đứa đi 8 lần hạng phổ thông hoặc 4 lần hạng thương gia hoặc 2 lần hạng nhất.

Mà đúg là cái gì free thì ko dễ ăn! Nhất là ăn đc của bọn tư bản :)))) E thề là có xuống lỗ e cũng k bao h quên đc 2 cái đêm định mệnh e và vợ thức trắng để book 14 chuyến bay cho tấm vé RTW này. Bọn e quyết tâm đã ăn chơi là phải hoành tráng nên chọn luôn First Class cho chuyến này tiêu tốn mất gần 900k điểm (nếu dùng tiền mua là phải tầm 30,000 mỹ kim cho 1 người cho cả chuyến còn nếu mà mua lẻ từng chuyến thì k dám nghĩ đến :() Vấn đề khó là số chuyến bay sd điểm (Reward Flight) rất hạn chế và 1 số chặng bay là hoàn toàn ko có! Nên e phải nát óc suy nghĩ ra con đường hợp lí nhất, bay đc nhiều chuyến First và Business Class nhất có thể và phải ít mua vé ngoài nhất nữa.

Đấy là phần di chuyển còn về phần ở thì bọn e cũg may lắm vì vợ e làm cho Hilton nên được staff rate (tầm 1tr/đêm) cho tất cả các ks Hilton toàn cầu. NHƯNG nó là tuỳ vào thời điểm book phòng, ko phải lúc nào cũg có! Bọn e mất hơn 2 thág để book đc hơn 60 đêm ks với giá nhân viên và qan trọng hơn là nó phù hợp với lịch trình bay. Bác nào thích đi du lịch nh thì xin vào làm Hilton làm để đc ở ks ngon và giá yêu thương nhé ;) ko thì có bạn bè nào làm ở Hilton thì xin add vào Family and Friends list của họ để đc 50% off nhé

E xin phép được viết lịch trình của mình theo từng nước và theo thời điểm em đến - các bác nào quan tâm thì đặt gạch hóng nhé ;).

(Màu xám là đường bay, tím là đi tàu, xanh lá cây là đi bus và xanh dương là đi xe ô tô - đi bộ ko tính nha các bác :D)
Em tính ko nhầm thì cụ chủ thớt sinh năm 90 còn mợ là 93 ợ, đúng là tuổi trẻ tài cao. Cho em lót dép hóng hành trình của cụ mợ 8->