[CCCĐ] Vòng quanh thế giới trong 75 ngày (15 nước và 27 thành phố)

chung1012

Xe tải
Chuyến đi của năm đây rồi

soido

Xe hơi
chỉ có 2 từ: Ngưỡng mộ

pokemon06

Xe tăng
Vào hóng chuyến đi của cụ. Thật ngưỡng mộ 2 vc tuổi trẻ tài cao.

Baggio8x

Xe tải
Không thốt nên lời. Thật ngưỡng mộ vc thớt

dd_thuan

Xe tải
lót dép hóng và chờ ảnh cụ

Laman1214

Xe buýt
Tuyệt vời, các điểm đến của cụ chủ không mới nhưng cách cụ mợ lên hành trình và book khách sạn thì ít người làm được.
Em giờ có tiền cũng không thể đi được như cụ, chờ con cái nó lớn mới đi thì chắc cũng không đủ sức khỏe để bay liên tục như thế.
Cứ làm mọi điều mình thích trước khi lập gia đình, câu này vẫn còn rất chuẩn :D

VUDINHKY

Xe tải
Bái phục. em sẽ note topic này để một ngày sánh với cụ.

Một chuyến đi chỉ cần đọc mở đầu đã thấy rất rất tuyệt vời rồi.. đúng là tuổi trẻ tài cao.. chúc mừng vợ chồng chủ thớt đã có kỳ nghỉ đáng nhớ. Tiếp tục hóng.. :D

Berry1111

Xe hơi
Vợ cụ sinh năm 93 mà đã làm kế toán trưởng của Hilton, giỏi quá cụ ơi.

tymobai

Xe điện
Gấu cụ chủ quá đẹp, E đoán cụ chủ quê HP :D

Thắng_Sơn Tây

Xe cút kít
Ghen tị với cụ mợ chủ thớt quá. Chúc cả hai một chuyến đi thành công mỹ mãn.:-bd

New_Carens

Xe điện
ĐI ĐỂ TRỞ VỀ !

E hân hạnh kính cẩn nghiêng mình bỏ mũ nón chào tất cả các anh em thiện lành của hội otofun. Được sự động viên nhiệt tình từ ông anh giai và mấy thằg bạn yêu quý là “tàu ngầm” hạng cứng của diễn đàn, e mạnh dạn mang ra ánh sáng chuyến đi du lịch 75 ngày để đời của e và vợ (thág 12 bọn e mới cưới nhưng e gọi vợ cho nó ngắn). Viết lên đây cái chính là để chia sẻ cùng các anh em, xin đc giao lưu, nhận đóng góp cũng như chỉ bảo từ các anh em (vì e sẽ viết bài theo chuyến đi mỗi ngày của mình) còn cái phụ là coi như nhật kí hành trình để sau này về già đọc lại trong lúc nhàn rỗi :))))

E xin phép đc trích ngag sơ yếu lí lịch của tụi e 1 chút. 2 đứa e đi du học Úc từ năm 17t (e đi năm 2007, vợ e đi năm 2010. E hơn vợ e 3t) E với vợ gặp nhau năm 2012 sau đó 2 đứa cùng nhau cố gắg học tập, làm cu li đất khách quê người để lấy được 2 cái hộ chiếu Úc (mục đích là đi du lịch k cần xin visa :)))) Sau bn đắng cay, mồ hôi nc mắt và cả máu bọn e cũng được gọi là có cs ổn định ở Úc, e thì là nv tư vấn tài chính đầu tư còn vợ e là kế toán trưởng cho tập đoàn ks Hilton. Cũg có đc căn hộ kín (và 2 qả tim trần) cùng nửa triệu đô nợ ngân hàng (nghe hoảng nhỉ? Cơ mà ngta hay bảo có 2 thứ ng Úc k ai thoát đc là nợ nhà và thuế thế nên đây là điều bthg ở Úc thôi). Nhưng chắc cs ổn định quá (ngày nào cũg ăn ngủ làm) đâm ra bọn e “hoá điên” quyết định bỏ hết công ăn việc làm đi du lịch rồi quay về Vn sinh sống các bác ạ. Phụ huynh ban đầu thì giãy nảy lên phản đối kèm theo những giờ khuyên nhủ ngăn cản liên miên. Rồi họ hàng thì xuýt xoa bảo tiếc thế.

Nếu hỏi thật là bọn e có tiếc ko, có lo ko thì e bảo thật là bọn e lo gần chết, sợ bỏ mợ luôn. Điển hình là vợ e tính vô lo vô nghĩ mà có giai đoạn nó stress rồi mất ngủ triền miên vì vụ này! 2 đứa cũng vì vụ này mà cãi nhau k biết bn trận. Mà suy đi nghĩ lại thì “mình chỉ tiếc vì những điều mình chưa làm” E cũng nghĩ bây giờ ko đi thì khi nào mới đi đc?! Sau này con con cái cái cs mưu sinh rồi nhoằng phát lại 50-60t thì còn đi gì nữa?! Thế nên bọn e quyết chọn năm 2019 để viết 1 trang mới cho cs 2 đứa!

Gọi vòng quanh thế giới cho nó oai tí chứ hành trình của tụi e chỉ là ở châu Âu, Mỹ, Nhật, Hong Kong và TQ thôi - hình như là tầm 15 nước và ít nhất 27 thành phố (có thể sẽ nhiểu hoặc ít hơn tùy vào tình hình lúc đi). Bọn e vốn thích đi du hí cùng nhau (nói thế chứ ai chả thích đi du lịch nhểy?!) nên từ năm 2017 khi e khai phá ra được tấm vé Round The World (RTW) của hãng Qantas (hãng hàng ko quốc gia của Úc) e và vợ đã quyết tâm có 1 ngày chúng em sẽ đi như thế. Giải thích 1 chút về tấm vé này: Qantas thuộc nhóm Oneworld có liên kết với 12-14 hãng hàng ko khác như Qatar, British Airways, Japan Airlines, Cathay Pacific Airlines, American Airlines. Tấm vé RTW là 1 chương trình của họ cùng các partner cho phép khách hàng được đi tối đa 35,000 dặm và 16 chuyến bay. Kinh hoàng hơn là e phát hiện ra tấm vé này có thể mua bằng điểm (loyalty point) của hãng Qantas thế là 2 vc tích cực gom góp điểm bằng cách mở và sử dụng thẻ tín dụng (bọn e ko tốn phí gì đâu nhé! A e nào ở Úc muốn tìm hiểu rõ thì inb nhẹ e nhé!). Sau 2 năm tích cóp, đóng mở gần 20 cái thẻ thì bọn e đã có 2 triệu điểm đủ để mua vé RTW cho 2 đứa đi 8 lần hạng phổ thông hoặc 4 lần hạng thương gia hoặc 2 lần hạng nhất.

Mà đúg là cái gì free thì ko dễ ăn! Nhất là ăn đc của bọn tư bản :)))) E thề là có xuống lỗ e cũng k bao h quên đc 2 cái đêm định mệnh e và vợ thức trắng để book 14 chuyến bay cho tấm vé RTW này. Bọn e quyết tâm đã ăn chơi là phải hoành tráng nên chọn luôn First Class cho chuyến này tiêu tốn mất gần 900k điểm (nếu dùng tiền mua là phải tầm 30,000 mỹ kim cho 1 người cho cả chuyến còn nếu mà mua lẻ từng chuyến thì k dám nghĩ đến :() Vấn đề khó là số chuyến bay sd điểm (Reward Flight) rất hạn chế và 1 số chặng bay là hoàn toàn ko có! Nên e phải nát óc suy nghĩ ra con đường hợp lí nhất, bay đc nhiều chuyến First và Business Class nhất có thể và phải ít mua vé ngoài nhất nữa.

Đấy là phần di chuyển còn về phần ở thì bọn e cũg may lắm vì vợ e làm cho Hilton nên được staff rate (tầm 1tr/đêm) cho tất cả các ks Hilton toàn cầu. NHƯNG nó là tuỳ vào thời điểm book phòng, ko phải lúc nào cũg có! Bọn e mất hơn 2 thág để book đc hơn 60 đêm ks với giá nhân viên và qan trọng hơn là nó phù hợp với lịch trình bay. Bác nào thích đi du lịch nh thì xin vào làm Hilton làm để đc ở ks ngon và giá yêu thương nhé ;) ko thì có bạn bè nào làm ở Hilton thì xin add vào Family and Friends list của họ để đc 50% off nhé

E xin phép được viết lịch trình của mình theo từng nước và theo thời điểm em đến - các bác nào quan tâm thì đặt gạch hóng nhé ;).

(Màu xám là đường bay, tím là đi tàu, xanh lá cây là đi bus và xanh dương là đi xe ô tô - đi bộ ko tính nha các bác :D)
Sung sướng quá cụ ơi!

Quang Le

Xe hơi
lót dép hóng chuyến đi tuyệt vời của cụ vs mợ.

Amigos

Xe tải
Day 4: Kirjkufell

Hôm nay sức khoẻ đã có phần tốt hơn, công lực lại được hồi lại full 100% nên bọn e tranh thủ lái xe đi xe để ngắm Kirkjufell. Quả núi Arrowhead thần thánh xuất hiện trong phim Game of Thrones. Cái phân đoạn mà Night King được tạo ra gần ngọn núi để bảo vệ Children of the Forest! Nó chính là quả núi này đấy các cụ ơi... cung đường từ nhà e đến ngọn núi này là 234km nhưng khung cảnh 2 bên ko đc đẹp như cung đường e đi 2 hôm trc. Chủ yếu là núi cằn cỗi và sỏi đá. Núi này nằm ở phía Tây bắc của thủ đô với chiều cao 463 mét là một trong 10 ngọn núi đẹp nhất thế giới.

Ngọn núi này rất đặc biệt và hình dáng của nó như bây giờ là vì nó nằm giữa 2 vùng băng hà. Trải qua hàng triệu năm từ những thời kì cuối của kỉ Băng Hà, băng tan dần tạo nên Kirkjufell ngày nay. E đã nói thiên nhiên ở Iceland rất là có tính nghệ thuật cao mà lị. Trên đg đến núi, bọn e dừng lại ở Kirkjufellfoss (thác) để chụp ảnh và ngắm núi. Các cụ trèo lên đỉnh thác xong về bên trái của thác và đi xuống gần sát thác để có đc góc ảnh để đời, như tranh ảnh của Iceland í. Ảnh ọt xong cũg khá muộn nên 3 đứa lúc túc đi về luôn chứ ko leo lên đỉnh núi vì đường dài xa ướt mưa :))) Cụ nào muốn leo núi thì cần phải book tour nhé! Ngoài ra theo e tìm hiểu ở chân núi có nơi offer chèo thuyền kayak đi vòng xung quanh chân núi để ngắm nghía và khám phá ngọn núi thần kì này. Dưới đây là vài hình ảnh của quả núi này và cái thác

Chụp trộm bác Sơn đang edit ảnh cưới của tụi e :D
⚠ Tips: trên đường đi tới đây có rất nhiều camera bắn tốc độ mà chỉ báo 1 lần, lúc đi e k dính nhát nào mà lúc về tại thấy bác Sơn với vợ e mệt mỏi mà đói quá, e phóng tầm 120km/h nên dính 1 cái vé, chắc tầm $190 mỹ kim - cơ mà bọn thuê xe bảo tuỳ e thích trả hay ko, có thể k trả nếu ko có ý định quay lại Iceland trong 5 năm tới (nên có lẽ e sẽ suy nghĩ về vấn đề này :D).

Amigos

Xe tải
Em đợi chuyến đi thú vị của ngài Phốc và vợ :).
Cụ đúng dân tài chính nên tính toán sát thật 8-x8-x.
Cụ ơi, phải tính toán đau đầu lắm, ko thì chi phí sẽ bị đội lên rất nhiều, cuối năm bọn e còn phải lo làm đám cưới cũng tốn kém ko ít ạ :(.

Trời ơi!!! Làm sao mà ko love cụ được khi mà hành trình của cụ quá ư là hấp dẫn. Ảnh đẹp quá cụ ạ. Ngưỡng mộ vợ chồng cụ lắm ý!!!
Chời ơi chời ơi, em chỉ biết nằm mơ và ngóng chuyến đi của cụ thôiiii
Cám ơn cụ nhiều nhiều ;)

Đẹp quá! Cụ quá giỏi và Mẫu rất xinh!
Cám ơn cụ quá khen, vợ e chắc mất ngủ mất =))

Xịn quá Cụ ạ, Mợ nhà cụ cũng duyên nữa ạ, chúc 2 vc có bộ ảnh cứoi lung linh ạ :D
Cám ơn Hoa nhé.

Bài viết của cụ sẽ hot trên diễn đàn đây. Mở đầu đã thấy sự hấp dẫn rồi.
Ảnh chất lượng cao và phong cảnh thì quá là tuyệt vời, mặt khác sẽ cho người đọc đi vào những dịch vụ hạng sang mà không nhiều người có cơ hội tiếp cận.
Cám ơn cụ rất nhiều. Chúc vc cụ hạnh phúc đến đầu bạc răng long!!!

Mời cụ thưởng thức ly vodka!
Em chỉ mong được chia sẻ với mọi người và kết bạn bốn phương thôi ạ. Đúng là chuyến đi để đời mà sau này khi có con cái vào chắc khó có thể làm lại đc nữa :(.

Cụ nhớ đặt tên con theo tên nước nhé! :)) :))
Em cũng lo k biết con e nó sinh ra ở nước nào, dưới đất hay trên mây =))

Gấu cụ chủ quá đẹp, E đoán cụ chủ quê HP :D
Hải phòng quê mình đây rồi các bác ơiiiii =))

VIKO L

Xe điện
Ngưỡng mộ cụ quá! Sống thế này mới gọi là sống chứ!

Amigos

Xe tải
Day 5: Fjallsárlón

Các cụ có biết ngta hay nói là ở Iceland thì ít ice hơn là Greenland mà ở Greenland thì lại nhiều ice hơn Iceland. Nhưng cái tính của mụ vợ e nó cứ thích băng tuyết, thích làm nữ hoàng băng giá Frozen cơ nên là nó nằng nặc đòi đi sông băng. Cũng nhờ cái tíh dở hơi ấy cộng với việc bác Mr. Lee tình cờ gặp đc 1 cụ người Việt bán phở ở Iceland (What !!!) và được cụ gợi ý 1 địa điểm khá là thú vị mà dân du lịch cũg ít khi đến. Nó là 1 hồ băng nhỏ ngay trước ngọn núi băng và hồ băng mà em đi ngày thứ 2. Màu đen của đá dung nham, màu xanh biếc của nước, màu trắng và xanh trong của nhữg tảng băng trôi kèm thôi bầu trời mây cuồn cuộn. Khung cảnh ở đây cũg huyền huyền bí bí làm e cứ ngỡ em lạc mợ nó lên hành tinh khác rồi. Mùa đông đến đây băng nh hơn và dày, các cụ tha hồ đứg lên băng chụp ảnh.

Bật mí cho hội mình biết là hồ này tên Fjallsárlón - nó đẹp gấp mấy mấy lần sông băng kia. Nó nằm ở đoạn rẽ trái trc khi đến Jökulsárlón nên 2 điểm này gần nhau. Các cụ nhớ đến thăm cả 2 nơi nhé. Chạy xe từ nhà e đến đây mất 4hrs nên bọn e tranh thủ dừg lại bên đường nơi có đám rêu xanh vàg bao phủ đá đen trùg điệp để chụp mấy tấm ng ngoài hành tinh đặc biệt là lúc Blue Hour (khi mặt trời đã khuất sau núi. Cái thời khắc này ở vn khá ngắn vì tắt nắng là tối thui rồi nhưng ở Iceland quãng này khá dài, đủ để có mấy tấm ảnh ma mị huyền ảo). Đúng là Iceland! Giơ máy lên chụp là đẹp. À mấy hôm nay quên mất chương trình dự báo thời tiết! Dù bây giờ đag là hè của Iceland nhưg nó vẫn lạnh tê tái từ 9-11 độ thôi và gió thổi bay người là có thật! 2 hôm vừa rồi gió 28km/h. Mở cửa ô tô rất chật vật luôn. Nên bác nào đi Iceland dù là hè cũng phải trag bị qần áo thật ấm và đừg quên mũ len trùm tai, khăn len và găng tay nhé!

Thêm nữa, ở hồ băng này có dịch vụ đi thuyền dạo quanh, giá khá chát và thêm nữa tại vì e đi chụp ảnh nên ko có thời gian đi cái này. Lưu ý là tour cuối cùng trong ngày khởi hành lúc 5:30pm chiều vào mùa hè và hình như 5pm mùa đông ạ.

Trên đường đến đây bọn e có dừng lại ở một thị trấn nhỏ tên là Vik để chụp ảnh cái nhà thờ đỏ rất nổi tiếng nơi đây. Bật mí cho các bác phó nháy là nếu muốn lấy view đẹp thì phải đi xe lên cao qua đầu cái nhà thờ này để chụp xuống dưới lấy view biển nhé (cái chỗ cao mà em nói là 1 cái nghĩa địa ở trên núi đấy ạ :D).

*-:) Nếu các bác có thời gian dừng lại ở hồ băng tầm 30' - 1h thì nên đi bộ ra xa xa một chút, nên thật yên tĩnh để lắng nghe những tiếng tảng băng tan nhỏ ra và rơi xuống nước - rất cool ;)