[Funland] Vụ khai báo f0 để nhận qđ cách li và hưởng bảo hiểm

tuanbds

Xe buýt
Có phường cụ nào như cái phường lĩnh nam nhà em không ạ.
F0 đã mệt lừ giờ họ bắt ra phường test lại xếp hàng để nhận qđ cách li. Họ ko chấp nhận việc chụp ảnh que test ở nhà.
Nhà em bị cả nhà gồm trẻ nhỏ và ng lớn. Em ngại cho bà cụ khai báo trước để mục đích ko may trở nặng còn có đường mà tiến. Ai dè chơi quả f0 đi ác quá.
Thủ tục này được 3 củ bảo hiểm lằng nhằng phết. Em ko xác định lấy số này so với mệt lừ người mà kéo nhau ra. Nhưng khai báo kiểu này ko ổn. Vậy các cụ phường khác quận khác thế nào ạ?

hoasuu88

Xe tăng
F0 đã mệt lừ giờ họ bắt ra phường test lại xếp hàng để nhận qđ cách li. Họ ko chấp nhận việc chụp ảnh que test ở nhà.
Nhà em bị cả nhà gồm trẻ nhỏ và ng lớn. Em ngại cho bà cụ khai báo trước để mục đích ko may trở nặng còn có đường mà tiến. Ai dè chơi quả f0 đi ác quá.
Thủ tục này được 3 củ bảo hiểm lằng nhằng phết. Em ko xác định lấy số này so với mệt lừ người mà kéo nhau ra. Nhưng khai báo kiểu này ko ổn. Vậy các cụ phường khác quận khác thế nào ạ?
cụ thuê dịch vụ test pcr rồi mang kết quả lên khai báo

tintucvn

Xe tăng
cụ hỏi nó tao ra bệnh viện test PCR được không.
Nếu nó bảo được thì chịu tốn kém ra làm PCR, rồi 1 người ra xin quyết định thôi

agrimeco

Xe lăn
Bảo hiểm nhân thọ hay gì thế cụ? em tưởng phải nhập viện điều trị thì mới đc hưởng bh chứ nhỉ?

vansj

Xe hơi
cụ vào thử trang này khai chamsocsuckhoe.hanoi.gov.vn

0962226789

Xe container
Chỗ em cũng thế , hoặc test pcr gửi kết quả thì ok

Chu An

Xe điện
Họ buộc phải làm như vậy khi mà lượng F0 tăng khủng khiếp, vượt ngoài tầm kiểm soát của chính quyền và việc trực lợi bảo hiểm là điều mà không ai dám khẳng định sẽ không xảy ra. Khi còn khả năng, họ sẽ đến tận nhà của F0, tự tay test và chứng nhận việc này. Điều đó bây giờ là hoàn toàn không thể. Bản thân nhân viên y tế cũng nhiễm bệnh với tỷ lệ rất cao. Chính thế, hãy thông cảm cho họ vào lúc này bác ạ.

White Dragon

Xe tăng
Không, phường Cầu diễn không bắt buộc phải ra.
Có thể quay lại cảnh lấy mẫu và kết quả test rồi gửi Zalo cho cán bộ y tế là được. (Trường hợp khó khăn quá có thể chụp ảnh kit test cũng được nhưng cán bộ y tế khuyến khích nên quay video để cán bộ còn làm báo cáo).
Tất cả được làm online. (Tất nhiên ai muốn ra test tại trạm y tế phường cũng được).
Em thấy khá ổn và hợp lý.

minhlp

Xe tải
Nhà em có 7 người thì Phường chỉ cấp giấy cho 2 người: 1 là đứa cháu 2.5 tuổi của em (cấp lúc SpO2 hạ, phải lên xin giấy để nhập viện), 2 là em. Em gọi điện báo + xin giấy xác nhận để nộp cơ quan thì họ cấp. Vợ em lúc lấy giấy tờ cho em, khai báo thêm cho 2 đứa con em, xin giấy thì họ lại ko cho. Họ bảo do em cần giấy nộp cơ quan nên họ mới cho.
Mà trường hợp của em và cháu em đều chỉ thông báo miệng qua điện thoại, họ lấy các thông tin của mình, điền vào và đóng dấu luôn, thậm chí còn chẳng biết mặt mũi mình + ảnh que test ntn luôn.
Thế nên em nghĩ là tùy theo cán bộ của từng phường thôi.

hairyscary

Xe điện
Hôm cuối tuần em có thấy vụ này lên đài. Ai đời đang bệnh mà còn phải vác xác ra phường.

aphich

Xe buýt
Bảo hiểm nhân thọ hay gì thế cụ? em tưởng phải nhập viện điều trị thì mới đc hưởng bh chứ nhỉ?
Nếu bọn bảo hiểm nhân thọ thì nó đòi phải có giấy xuất viện (tức phải nhập viện điều trị thì nó mới chi trả) còn theo cụ thớt em hiểu là làm cái bảo hiểm xã hội thôi. Mà cái hưởng bảo hiểm xã hội kia thì đc máy đồng đâu, đa số tính theo ngày nghỉ do bị f0 nhưng vẩn hưởng lương (4t5/tháng)

minhlp

Xe tải
Không, phường Cầu diễn không bắt buộc phải ra.
Có thể quay lại cảnh lấy mẫu và kết quả test rồi gửi Zalo cho cán bộ y tế là được. (Trường hợp khó khăn quá có thể chụp ảnh kit test cũng được nhưng cán bộ y tế khuyến khích nên quay video để cán bộ còn làm báo cáo).
Tất cả được làm online. (Tất nhiên ai muốn ra test tại trạm y tế phường cũng được).
Em thấy khá ổn và hợp lý.
Em thấy cách này rất ổn, vừa chứng minh được kết quả vừa tiết kiệm thời gian, công sức cả người bệnh lẫn cơ quan y tế.

MiTa

Xe lăn
E ở SG cũng vậy thôi, alo lên phường thì bảo bế F0 ra phường test.

tuanbds

Xe buýt
À bổ sung thêm
Nếu bọn bảo hiểm nhân thọ thì nó đòi phải có giấy xuất viện (tức phải nhập viện điều trị thì nó mới chi trả) còn theo cụ thớt em hiểu là làm cái bảo hiểm xã hội thôi. Mà cái hưởng bảo hiểm xã hội kia thì đc máy đồng đâu, đa số tính theo ngày nghỉ do bị f0 nhưng vẩn hưởng lương (4t5/tháng)
đúng rồi cụ. Mụ vk em f0 đi ra vì cơ quan bảo nộp. Ra f0 đông như quân nguyên đi về. Gọi họ quay video thì mang video ra xếp hàng tiếp đến lượt mới được.
Em bảo thôi bỏ đi. Vài triệu ra lây cho cộng đồng với lại đang mệt lử sốt vậy đi sao nổi.
Em có gọi điện đề xuất quay video hay chụp lại que test có tên gửi qua zalo họ ko chấp nhận luôn.
Em lo là lo mẹ em có tuổi có gì sợ chạy lên viện họ trả về vì phải có giấy của phường ấy.

tuanbds

Xe buýt
Hôm cuối tuần em có thấy vụ này lên đài. Ai đời đang bệnh mà còn phải vác xác ra phường.
Chết cười. Đang sốt nhức người đi ko vững mà bắt vậy. Khu phố em mới biết nhà em bị mọi ng tránh xa rồi. Mình chủ động thông báo.
Giờ ra nhiều ng khoẻ mang vk ck con cái đi kiểu gì chả lây thêm cho họ. Thật là ko hiểu nổi

aphich

Xe buýt
À bổ sung thêm

đúng rồi cụ. Mụ vk em f0 đi ra vì cơ quan bảo nộp. Ra f0 đông như quân nguyên đi về. Gọi họ quay video thì mang video ra xếp hàng tiếp đến lượt mới được.
Em bảo thôi bỏ đi. Vài triệu ra lây cho cộng đồng với lại đang mệt lử sốt vậy đi sao nổi.
Em có gọi điện đề xuất quay video hay chụp lại que test có tên gửi qua zalo họ ko chấp nhận luôn.
Em lo là lo mẹ em có tuổi có gì sợ chạy lên viện họ trả về vì phải có giấy của phường ấy.
Làm gì đc vài triệu ạ, tầm 1t hơn tý (căn cứ theo mức lương đóng bảo hiểm, cái này đa số em thấy đóng đúng theo luật tức 4,5t chứ hiếm cty đóng full lương) mà 4,5t/26 ngày và bên bảo hiểm chỉ tính cho mình 5-7 ngày thôi. Vậy chỉ đc gần 1t :D
1t mà tốn bao công thì em xác định bỏ luôn :D

vancy83

Xe tải
Em ở Lĩnh nam đây cụ; chậm trễ, cẩu thả từ đợt tiêm Vaccine, đợt bùng dịch này thì càng tệ hại. F0 trực tiếp ra phường test, quá bất cập!

tuanbds

Xe buýt
Họ buộc phải làm như vậy khi mà lượng F0 tăng khủng khiếp, vượt ngoài tầm kiểm soát của chính quyền và việc trực lợi bảo hiểm là điều mà không ai dám khẳng định sẽ không xảy ra. Khi còn khả năng, họ sẽ đến tận nhà của F0, tự tay test và chứng nhận việc này. Điều đó bây giờ là hoàn toàn không thể. Bản thân nhân viên y tế cũng nhiễm bệnh với tỷ lệ rất cao. Chính thế, hãy thông cảm cho họ vào lúc này bác ạ.
Vâng cũng thông cảm mà bác. Ac kêu ko có tjan. Nhưng đề xuất giảm tải cho lại ko chịu cứ đòi phải ra phải test. Trong khi tự test ở nhà gửi zalo là xong khoẻ re họ nhìn thấy thì cấp thôi. Cái này hình như là chung đó ạ.

tuanbds

Xe buýt
Làm gì đc vài triệu ạ, tầm 1t hơn tý (căn cứ theo mức lương đóng bảo hiểm, cái này đa số em thấy đóng đúng theo luật tức 4,5t chứ hiếm cty đóng full lương) mà 4,5t/26 ngày và bên bảo hiểm chỉ tính cho mình 5-7 ngày thôi. Vậy chỉ đc gần 1t :D
1t mà tốn bao công thì em xác định bỏ luôn :D
Chuẩn luôn cụ. Nhưng em cứ lo lo bà cụ ko khai báo lỡ ko may chạy ko kịp họ ko cho nhập viện.