[Funland] Vụ vừa lên báo, nếu xe Container đi như này thì các cụ né như nào ah?

Mr HNHX

Xe tải
Ngay từ cái tiêu đề né ấy cụ. Lái ô tô đi đúng làn thì chỉ có phanh, sai làn thì phải trở về làn, đường thẳng mà né cái gì ? Lại còn hỏi né thế nào ?

Làm gì có tư duy phanh trong câu hỏi ?
Em phong cụ làm thánh. Lái xe trên đường gặp xe cont đang phi ầm ầm vào mặt mình, phản xạ đánh lái là bản năng con người. Cụ mà đạp phanh dừng lại để chờ cont nó húc thẳng mặt.

Xe bo 4 banh

Xe cút kít
e
Thắng, giảm tốc, tấp từ từ vào sát lề phải, tay trái nhấn giữ kèn, tay phải đá pha liên tục....
Từ lúc xe con xuất hiện trên màn hình là giây thứ 10, đến lúc đâm va là giây thứ 13. Xe con định đánh lái vào lề đường nhưng nghĩ ko có khe thoát bên đã chọn đánh lái sang phải, ko ngờ xe container lại đánh lái về trái thế là đâm vào sườn xe con.

congthuong

Xe điện
Em phong cụ làm thánh. Lái xe trên đường gặp xe cont đang phi ầm ầm vào mặt mình, phản xạ đánh lái là bản năng con người. Cụ mà đạp phanh dừng lại để chờ cont nó húc thẳng mặt.
Vậy cụ cứ hành xử như lái xe trong clip trên, và kết quả thế nào thì biết rồi đó

Phongtran570

Xe tải
Đâm mạnh thế mà túi khí bên lái vẫn không chịu bung là sao?.

Clear

Xe buýt
E xem kỹ clip ở link báo thì xe Công như kiểu buồn ngủ nên lấn hết đường xe Santafe,

Trong trường hợp này theo phản xạ e nghĩ 70% sẽ đánh lái như xe Santanfe vì xe Công lấn quá sâu sang làn bên kia,
Ảnh chụp màn hình là sau khi đã đâm xong và xe công đã đánh lái trở lại rồi nên mới ở giữa đường

Nếu ko đánh lái thì đầu xe công đã ở trọn bên kia đường

Các cụ chia sẻ e kinh nghiệm chứ e ko biét lái thế nào trong trg hợp này

Chỉ có 1 cách duy nhất, an toàn tuyệt đối, cách này không phải tranh luận nữa, bởi mỗi hoàn cảnh xảy ra là khác nhau, do 2 cá thể tư duy khác nhau, mình định làm thế này mà người ta lại làm ngược lại thì không thể tránh...vậy nên không thể đơn độc phán đoán và hành động mà phải biết kết hợp mới tránh được rủi ro. Đó là; Hỏi xem lái xe ngược chiều đi kiểu gì, biết đc mình sẽ có phương án tránh.
Còn các cụ cứ bám vào câu hỏi của cụ thì luôn là câu chuyện 2 con dê qua cầu.

Chỉnh sửa cuối:

botom

Xe tăng
Vụ này theo em cả 2 bên đều có vần đề. Đi vào ngã ba mà:
- Xe Fortuner có vẻ đi từ đường nhánh vào cua phải với tốc độ cao, không bám sát bên phải, nên thấy xe Cont hơi lấn làn, giật mình, xử lý chưa chuẩn nên gặp nạn
- Xe Cont thì vào ngã ba mà lại hơi lấn làn, và tốc độ có vẻ không giảm.
Nhìn không có vết phanh bên phía xe Fortuner, thì em nghĩ lái xe Fortuner hình như không có phản xạ phanh mà chỉ đánh lái tìm cách tránh trong khi có vẻ đang đi tốc độ khá cao.

Havo

Xe điện
Ngã tư này có lẽ là 1 điểm đen, 1 ngã tư tử thần, đường lối quá nguy hiểm: vừa giao cắt - vừa cua - vừa khuất - vừa lắm khủng long.
2 ông lái xe Nhanh vài giây - hối hận cả đời.

Chỉnh sửa cuối:

Mr HNHX

Xe tải
Vậy cụ cứ hành xử như lái xe trong clip trên, và kết quả thế nào thì biết rồi đó
Ít nhất em cũng không kết luận người khác ngu khi tránh một cái xe cont đang đâm vào giữa mặt mình. Cụ khôn xin mời cụ cứ phanh.

duytrong

Xe lăn
Bản thân em đã tý chết trong tình huống như này rồi, lúc đó khoảng 22 giờ tối, thằng em nod bị tai nạn, bọn em nhờ xe bệnh viện huyện chuyển đi bệnh viện tỉnh, xe cấp cứu có đèn còi ủ hẳn hoi, bọn em 4 người với nạn nhân cùng một bác sỹ ngồi khoang sau, đang chạy thấy tất cả lộn hết cả lên, người ngồi thành xe bên này lao xang bên kia ngã dúi dụi, xong mới bết có con xe cont lấn hết đường của xe cứu thương, ông lái xe cứu thương đánh hết lái samg trái như tình huống vụn này và thoát, đến giờ đã được cỡ 20 năm nhưng em vẫn nhớ như in cái khoảnh khắc khủng khiếp ấy, nếu hôm đó lái xe cứu thương không tránh trái thì chắc chết cả vì sau đó xe cont không hề trả lái mà còn lao xuống ruộng .vậy theo em rất khó khi tình huống này sảy ra chủ yếu là yếu tố may mắn thôi.

taplai2012

Xe ngựa
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Nói bẻ lái sang phải như các cụ nó có rủi ro lx bị đâm trực diện. Giờ nhìn lại sẽ thấy có lựa chọn tốt hơn nhưng lúc đó theo e đa số lx chọn đánh lãi trái để bản thân ko bị va trực tiếp.
Nhiều việc buộc phải lựa chọn, đúng sai sau mới biết dc các cụ ạ.

obi

Xe tăng
Em thấy trên đường 2 chiều chỉ có 2 làn thì xe to đi giữa đường là bình thường, khi gặp xe ngược chiều thì lại sang làn của mình.
Trường hợp này xe cont vẫn lấn làn ( xe to thì phần nhiều đi thế để ép xe con và xe máy.) ông xe 7 chỗ nếu theo lẽ thường là bị ép nên phải vào sát lề phải của mình, nếu vướng xe đạp xe máy thì phải giảm tốc độ.
Khi tránh nhau theo phản xạ là ai cũng đánh lái về phần đường của mình, ông 7 chỗ lại làm ngược lại thì khác gì tự sát.

Clear

Xe buýt
Tránh? quá nhiều khi là không tránh khỏi. Vậy phải làm sao? Thay vì đưa ra nhiều quan điểm để tránh, chúng ta hãy nhìn nhận vào vấn đề, đó là: Lái xe container và lái xe fortuner đã tuân thủ đúng quy tắc an toàn giao thông chưa? Em thấy cả 2 bác tài này đều thể hiện lối tư duy đi tắt, đón đầu hiện đang rất phổ biến trên đường giao thông.

congthuong

Xe điện
Ít nhất em cũng không kết luận người khác ngu khi tránh một cái xe cont đang đâm vào giữa mặt mình. Cụ khôn xin mời cụ cứ phanh.
Nếu cụ đi những đường nhỏ như đường 1A cũ , thì chuyện lái xe lấn làn rồi trả làn là rất bình thường. Nếu cứ thấy xe to lấn làn mà đánh trái, thì chắc chắn tai nạn sớm hay muộn.

Đường trên video này là như vậy và lái xe 7 chỗ xử lý sai hoàn toàn cả về luật.

Các cụ đừng so trường hợp này với những đường 3-4 làn đường.

thanh3883

Xe buýt
Giờ ra đường hơn ra trận, sắt bọc người còn sống được là do may mắn.
Covid mới có 10 người từ đầu năm. Còn TNGT mỗi ngày cướp đi vài chục mạng, nếu cứ chống TNGT tốt như Covid thì tốt biết mấy. Mà thiệt hại kinh tế cho người dân và nền kinh tế, xã hội do TNGT gây ra không nhỏ.

search

Xe điện
Múa phím dễ lắm. Cont ngủ gật lao thẳng làn đối diện thế này thì chỉ trông vào số. Nhất là lại góc cua, phải thì có hộ lan, phò tủn hết cửa. Nếu phải còn đất phò tủn chắc chắn ko đánh trái, cont phanh là lúc giật mình tỉnh ra thì ko còn cửa gì cho phò tủn nữa rồi, chứ ko có phò tủn thì cont phi thẳng xuống ruộng rồi mới đạp phanh. Ca này nếu phò tủn đi chậm thì may ra có cơ hội, đạp phanh dừng hẳn trước hướng lao của đầu cont.

realman_80

[Tịch thu bằng lái]
Covid mới có 10 người từ đầu năm. Còn TNGT mỗi ngày cướp đi vài chục mạng, nếu cứ chống TNGT tốt như Covid thì tốt biết mấy. Mà thiệt hại kinh tế cho người dân và nền kinh tế, xã hội do TNGT gây ra không nhỏ.
Chống covid thì được thế giới biết đến, ca tụng và tự sướng lên 9 tầng mây còn các vấn nạn trong nước thì.... thôi giành thời gian hoàn vốn và tích trữ của cải...

SunnyN

Xe tải
Nếu trường hợp về mo đối đầu với cont thì sao ạ? Có khi nào cont sẽ đẩy 7 chỗ đi 1 đoạn rồi dừng không? Chỉ hỏng đầu xe chứ không thiệt hại về người. Em hay xem phim Mỹ nên nhiều ý tưởng đột phá lắm :)))

Dolla2011

Xe buýt
Bình thường 2 con Container vượt nhau cướp đường thì 4b chỉ có duy nhất 1 lựa chọn -> giảm ga + nép phải hết cỡ.
Trường hợp này,con container kia không vượt mà cướp đường ngay đường vòng thì hên xui,có thể nép phải cũng chết mà nép trái cũng chết!

Pvsc

Xe ba gác
Nếu trường hợp về mo đối đầu với cont thì sao ạ? Có khi nào cont sẽ đẩy 7 chỗ đi 1 đoạn rồi dừng không? Chỉ hỏng đầu xe chứ không thiệt hại về người. Em hay xem phim Mỹ nên nhiều ý tưởng đột phá lắm :)))
Theo quy trình nó sẽ ủi cụ xuống ruộng rồi đè lên như con cá voi đè cá bơn :D