[Funland] Vụ xử bắn Tạ Vinh dưới thời Cố Thủ tướng Việt Nam Cộng hòa Nguyễn Cao Kỳ

j23

Xe container
Sống ở VN mà vẫn lấy tên gốc Hoa thế này. Có thể dùng Hán tự nhưng khi lấy tên chữ Latin thì nên dùng tiếng Việt thì hơn. Kiểu này là vẫn hướng về mẫu quốc rồi. Xứng đáng bị tử hình
Ngoài lệ tẹo, em có vài mối quan hệ với người gốc Hoa, có cả bạn học lẫn đối tác, thậm chí họ hàng xa/bên ngoại..thì thấy với người miền Bắc/Hanoi thì giờ đây họ gần như ko còn ý niệm gì về gốc gác Hoa mà thành người Việt 99.99%, còn ở Saigon thì vẫn còn chút ý niệm Hoa kiều trong người nhưng cũng rất ít ko đáng kể coi như người Việt 99.99% vì có thể trong đó group Hoa kiều họ vẫn còn và hoạt động cho dù hạn chế và mai một, bị King tộc đồng hóa quá nhiều! Điểm chung là gần như 100% họ đều về quê hương gốc gác rồi nhưng vì nhiều lý do họ cũng ko có vẻ gì là phải/mong muốn quay lại đó chơi bời thăm thú tìm hiểu sâu hơn nữa, thậm chí thằng bạn em gốc Phật Sơn, các anh em trong nhà (nó gọi là Cụ và Ông nội) sang Hanoi từ hồi ngay trước khi bên đó bị Nhật chiếm đóng ở Thế chiến 2, nó quay lại quê mấy lần nhưng đều bị ghẻ lạnh và không tìm thấy chi tiết hơn về họ hàng đã di cư nhiều nơi trên khắp Trung Quốc, sau nó cũng chán và ko còn ý định quay lại nữa dù chỉ xác định đơn giản là đi chơi..

dongnat123

Xe container
Sống ở VN mà vẫn lấy tên gốc Hoa thế này. Có thể dùng Hán tự nhưng khi lấy tên chữ Latin thì nên dùng tiếng Việt thì hơn. Kiểu này là vẫn hướng về mẫu quốc rồi. Xứng đáng bị tử hình
Hồi 8x em ở ở Q5, 6...Sài Gòn, bọn tàu con tầm 5 -10 tuổi nói tiếng việt lơ lớ, bọn nó về nhà không nói tiếng việt, giờ không biết thế nào

Xe nội lước

Xe container
TRAI THỜI LOẠN

Thời loạn, mọi tố chất, bản lĩnh của 1 cá nhân xuất sắc đều được bộc lộ mạnh nhất có thể, tuỳ theo số phận, sẽ xanh cỏ hoặc đỏ ngực Cụ ạ
Cả 2 phía, các lãnh đạo tướng lĩnh, các anh hùng đều hiển hách từ cuối U2x đến đầu U3x, vì họ lao vào thời cuộc từ 16, 17, 18 tuổi

Còn cái thời bình bây giờ, công thức xếp hàng, học xong cái phổ thông cấp 4 là 22 tuổi, 5 năm đi pha chè mở cửa bật đèn đến 27 tuổi ... cặm cụi mẫn cán làm việc đến 32 tuổi bắt đầu được chấm tí quy hoạch thì đoành 1 cái, 1 hồng phúc dân tộc từ đâu nhảy về ...
Công nhận . Những vụ nổ ngày càng dày hơn, mức độ sát thương tới tận mọi ngóc ngách cơ sở thấp nhất cụ a.

New Audi R8

Xe buýt
Cụ phán như thánh, thương hiệu của ngta tên gì k vi phạm pháp luật là dc, họ hướng về mẫu quốc thì lại càng phải tôn trọng họ. Nhẽ như anh Qua mới mở Trung Nguyên Legend bên TQ thì cũng đáng bị án?

Bigmoto

Xe container
Phần hình ảnh em không nói, nhưng phần lời văn tả em nhớ đọc ở đâu từ rất lâu rồi.
Nếu cũng do cụ Ngao viết thì thôi, nhưng do người khác viết thì cụ Ngao ghi thêm nguồn vào!

gussen

Xe hơi
Để “nắn gân” tướng Kỳ, ngay sau Tết nguyên đán 1966, giá gạo đang từ 5,5 đồng/kg bỗng nhiên tăng lên 6 đồng rồi 7 đồng trong lúc lương của một lao động chân tay vào khoảng 8 đồng/ngày. Khá nhiều hồi ký của một số tướng tá Sài Gòn xuất bản ở hải ngoại kể lại rằng: Biết là có bàn tay thao túng của những ông "vua không ngai" Chợ Lớn, tướng Kỳ lập tức ra tối hậu thư cho họ bằng cách triệu tập 7 người Hoa đứng đầu ngành mua bán lúa gạo tại miền Nam đến văn phòng.
Sau đó, ông yêu cầu mỗi người ghi tên mình vào một mảnh giấy, bỏ vào một cái hộp rồi cho biết trong vòng một tuần nếu giá gạo không xuống, họ sẽ phải trở lại văn phòng ông để bốc thăm. Bốc trúng tên ai, ông sẽ ra lệnh xử bắn người đó.
Sao lương lao động chân tay ở Sài gòn thời đó thấp nhỉ ?.Em không nhầm thì lương công nhân ở ngoài Bắc thời đó có 1 ngày thể mua được 2 kg gạo tại thị trường tự do hoặc 4kg gạo giá bao cấp bằng sổ gạo.

Quê bầm

Xe điện
Cụ Kỳ lúc ấy mới U40 mà làm đến Thủ tướng và những việc chấn động như vậy, hậu thế sẽ còn nhắc đến nhiều nữa

tung.npvh

Xe tăng
Sao lương lao động chân tay ở Sài gòn thời đó thấp nhỉ ?.Em không nhầm thì lương công nhân ở ngoài Bắc thời đó có 1 ngày thể mua được 2 kg gạo tại thị trường tự do hoặc 4kg gạo giá bao cấp bằng sổ gạo.
em nghĩ là cụ nhầm đấy ạ, nhầm to đấy ạ :)

cha biet chi

Xe điện
Cái này hay đấy.nhưng dài quá e chưa đọc hết.e còm đánh dấu.

hd-vt

Xe container
Cụ nhầm! Rút vào hđ bí mật nhé, ko yếu đâu, ko phải mà tw tầu tuyên bố hoa kiều là quyền lực mềm, lãnh thổ ko hiên giới vì lúc nào, ở đâu và luôn luôn hoa kiều nắm nền kinh tế quốc gia khá vững. Nhà họ trương mẽo dù cố kín tiếng nhưng vẫn đang rất nổi tại sg, bỏ tiền ra mua đầu tư 2 toà nhà chọc trời xuất hiện hàng đầu Việt Nam thâp nhiên 90 chỉ để nuôi ma, trong khi đất nằm trung tâm hot nhất sg, câu hỏi đề ra phải chăng hoa nam núp lùm phía sau cho một ý đồ nào đó?
Em nghĩ cụ nói đúng, họ có chính sách rõ ràng đấy.
Ông anh bên Âu, có làm ăn với người TQ bên ý nói, đại sứ quán của họ bên ý quyền lực và bảo vệ dân họ lắm, khi có xung đột với nước sở tại thì nhìn họ bảo vệ dân họ mà thèm. Đấy là chính sách di dân bằng hành động thiết thực, chứ không phải trên tivi.

victory_1980

Xe điện
Cụ Kỳ lúc ấy mới U40 mà làm đến Thủ tướng và những việc chấn động như vậy, hậu thế sẽ còn nhắc đến nhiều nữa
Cái thời mà suốt ngày đánh đấm, cứ đảo chính mà lên thì toàn trẻ là đúng rồi. Di lính từ năm 18-20, đến lúc U40 thì cũng gần 20 năm binh nghiệp, nên toàn tướng tá cả.
Thời bình thì khó lên tướng khi còn trẻ lắm. Chứ thời loạn nào cũng vậy cả thôi. Ở Phía Bắc cũng toàn tướng trẻ.

Quê bầm

Xe điện
Cái thời mà suốt ngày đánh đấm, cứ đảo chính mà lên thì toàn trẻ là đúng rồi. Di lính từ năm 18-20, đến lúc U40 thì cũng gần 20 năm binh nghiệp, nên toàn tướng tá cả.
Thời bình thì khó lên tướng khi còn trẻ lắm. Chứ thời loạn nào cũng vậy cả thôi. Ở Phía Bắc cũng toàn tướng trẻ.
Cụ ấy quê Sơn Tây đi học Tây về hàng không, lên nắm chức đó mới 34-35 tuổi thì hiếm có chứ cụ, xem clip vtv phỏng vấn cụ ấy mới thấy khí chất khác người ạ

Vô Dụng

Xe tăng
Cụ nhầm! Rút vào hđ bí mật nhé, ko yếu đâu, ko phải mà tw tầu tuyên bố hoa kiều là quyền lực mềm, lãnh thổ ko hiên giới vì lúc nào, ở đâu và luôn luôn hoa kiều nắm nền kinh tế quốc gia khá vững. Nhà họ trương mẽo dù cố kín tiếng nhưng vẫn đang rất nổi tại sg, bỏ tiền ra mua đầu tư 2 toà nhà chọc trời xuất hiện hàng đầu Việt Nam thâp nhiên 90 chỉ để nuôi ma, trong khi đất nằm trung tâm hot nhất sg, câu hỏi đề ra phải chăng hoa nam núp lùm phía sau cho một ý đồ nào đó?
Em có hiểu biết chút chút về người Hoa ở SG nên em xin trả lời thế này: Thời gian khoảng những năm 90 đến những năm 2000, người Hoa mạnh ở mọi vị trí, họ gần như nắm toàn bộ thị trường sản xuất, tiêu dùng ở SG. Từ chén, bát, đĩa, đồ nhựa gia dụng, thuốc bắc, dược liệu vvv… nhưng sau thời gian 2000 là chết sặc tiết, nếu ai đó còn tồn tại thì cũng bị ảnh hưởng rất nhiều, phá sản, đóng cửa, sang nhượng khá lớn. Những thứ em nói là những thứ mà người Hoa kinh doanh, sản xuất ở khu vực Chợ Lớn và các khu vực xung quanh đó, gần như xuống hẳn. Còn việc cụ nói về Trương Gia thì nó lại ở khía cạnh rất rất khác, vốn của Trương Gia từ đâu, tại sao nó đến, và nó đến với mục đích gì thì lại ở một tầm mức khác hẳn và không liên quan nhiều đến bối cảnh sản xuất kinh doanh thực sự của người Hoa tại SG. Việc họ chiếm dụng được đất vàng SG đó là kế hoạch rất lâu và nó cũng chỉ đơn giản là bên mảng BĐS thôi cụ, nói ra thì dài dòng lắm. Dù bây giờ có hoặt động bí mật hay công khai thì thời điểm vàng để người Hoa có vị thế ở VN như họ có tại các quốc gia ĐNA khác đã qua rồi, họ không thể chơi lại theo mọi nghĩa của từ này.

victory_1980

Xe điện
Cụ ấy quê Sơn Tây đi học Tây về hàng không, lên nắm chức đó mới 34-35 tuổi thì hiếm có chứ cụ, xem clip vtv phỏng vấn cụ ấy mới thấy khí chất khác người ạ
Cụ Kỳ đc cái quân tử, thua là chấp nhận chứ ko cay cú.

Neumann

Xe tải
Lứa đó trước đi lính cho Pháp, học trường võ bị ra, sau Pháp bị hất cẳng thì bám váy Mỹ nên lên nhanh thôi.

gussen

Xe hơi
Em cũng nghĩ thế. Ó lẽ cụ ấy nhầm thời gian .
Lương công nhân miền Bắc thời đấy 1 tháng trên 50 đồng,lương cụ Ngao 5 là kỹ sư phải trên 60 đồng.Giá gạo mậu dịch bán theo sổ gạo là 0.4 đồng,gạo mậu dịch bán ra chợ đen 0.8 đồng,gạo quê (mới và ngon hơn)1.1 đông/1kg.