[Funland] Vụ xử bắn Tạ Vinh dưới thời Cố Thủ tướng Việt Nam Cộng hòa Nguyễn Cao Kỳ

dpl

Xe lăn
Cơ hội có đều cho cả mọi người, chớp dc thời cơ cũng là 1 cái tài phải ko cụ,
Mấy cái tên kể trên chỉ là 1 lát cắt nhỏ, còn đầy những Cty tương tự của người Vn xịn,
Còn T&T và BRG mà cụ bảo là cty tài chính thf ko đúng, tập đoàn đa ngành có sở hữu ngân hàng là Bt, mà tài chính cũng là thế mạnh của Hoa hoét đó chứ phỏng ạ
Trung nguyên cũng mạnh mà ko thấy 2 cụ nhắc. A ý ng VN thuần chủng chứ ạ?

dpl

Xe lăn
Em trước làm việc với một đối tác Indo, khi gửi mail qua lại rõ ràng tên hồi giáo nhưng khi xuống sân bay đón em lúc đầu em cũng mong chờ một bạn Indo với khăn áo truyền thống nhưng hóa ra em mắt chữ o miệng chữ A hỏi lại ông có đúng tên thế này ko, ông kia bảo đúng em mới bảo trông ông như người Hoa sao lại tên Hồi giáo thế này.
Bạn kia mới giải thích với em là do yếu tó lịch sử nên người Hoa ở Indo đã đổi tên sang tên theo tiếng Bahasa Hồi giáo gần hết nhất là những bạn trẻ, mặc trang phục Indo truyền thống áo hoa lá chim cò để được an thân. Bạn giải thích thêm biến cố 1998 có hàng trăm thậm chí cả ngàn người H bị giết, bị hấp diêm, làn sóng bài H lúc đó khủng khiếp, các trường H ngữ bị buộc phải đóng cửa, họ ko dám nói tiếng H nơi công cộng nữa. Em ở Jarkata có ít bữa thôi nên cũng ko biết được thực tế nhiều nhưng đúng là ở các khách sạn hay trung tâm thương mại em đến người Hoa chỉ nói tiếng Bahasa thôi ạ, ngay cả khi các thành viên trong gia đình nói với nhau em cũng thấy tuyệt nhiên ko sử dụng tiếng Hoa.
Vụ này có bài nào cụ thể ko ạ? E google thấy nói qua loa quá

Lah

[Tịch thu bằng lái]
Cho em hỏi chút là ai đưa ông Thiệu từ Ninh Thuận ra học trường Bưởi ạ? Cái này mới nha vì tư liệu lịch sử xưa nay chưa từng đề cập tới.
Thiệu mà học trường Bưởi thì đã ..... yêu thu Hà Nội tới nao lòng :D làm sao mà ghét Bv nổi tới thế. Nhất là ông sinh ra ở nơi nắng như Rang.

quychau2010

Xe hơi
Cụ phản biện hay thật. Chê người ta nhầm, rất nhầm rồi phản biện kiểu này?
Mà người ta nói GĐ năm 1966, cụ 7x đời cuối biết gì.
Có thể cụ ấy 7x nửa cuối nên không biết chính xác nhưng em nghĩ chắc cũng không sai mấy đâu ah. Em vẫn nhớ là mẹ em hay kể lương bà thời đó (1965) giáo viên lớp 7 là hơn 40 đồng, ba em là công chức nhà nước (lưu học sinh LX đời đầu) cũng chỉ có 64 đồng

Tuankhoi001

Xe tải
Ông Kỳ lúc năm 1975 vẫn ở SG chứ Tây Nguyên nào ? Đồn điền của ông Kỳ ở vùng Mdrak bây giờ thì quân Giải Phóng chiếm để cắt đường 21 trước khi giải Buôn Mê Thuột , ông Kỳ ở đó thì bị túm lâu rồi .

Còn chuyện chạy ra Phú Quốc chắc chắn là chém gió rồi , Phú Quốc lúc đó hoang vu , có vài hộ dân lèo tèo ở Dương Đông và An Thới , đường xá điện nước vv đều gần như không có , lương thực lại càng không . Ra đó phía Giải Phóng chỉ cần phong tỏa vài tuần chắc chết đói sạch
Công nhận bọn Mỹ Ngụy ác ghê, Phú Quốc hoang sơ thế mà nó nhốt đến 4 vạn tù binh, không điện, không nước, không lương thực. Thế chúng nó cho anh em mình tăng gia tự nuôi nhau à? :)

Lah

[Tịch thu bằng lái]
Công nhận bọn Mỹ Ngụy ác ghê, Phú Quốc hoang sơ thế mà nó nhốt đến 4 vạn tù binh, không điện, không nước, không lương thực. Thế chúng nó cho anh em mình tăng gia tự nuôi nhau à? :)
Phú Quốc 2014 vẫn chưa có căn cứ cơ sở gì đâu, nói gì 1975 :D mấy câu chạy ra PQ đó nói vui chứ cả vùng 4 chiến thuật đã bị đập đâu mà còn tự out nữa là đảo hoang vu thế.

nowhereland

Xe điện
Có thể cụ ấy 7x nửa cuối nên không biết chính xác nhưng em nghĩ chắc cũng không sai mấy đâu ah. Em vẫn nhớ là mẹ em hay kể lương bà thời đó (1965) giáo viên lớp 7 là hơn 40 đồng, ba em là công chức nhà nước (lưu học sinh LX đời đầu) cũng chỉ có 64 đồng
Em nghĩ là cụ nhớ nhầm chứ lương thời 6x chắc chỉ mấy đồng thôi. Đến những năm đầu 8x vẫn còn tiêu tiền 1, 2 xu và 10 đồng Bác Hồ đỏ cũng to phết đấy.

DV2004

Xe tăng
Em nghĩ là cụ nhớ nhầm chứ lương thời 6x chắc chỉ mấy đồng thôi. Đến những năm đầu 8x vẫn còn tiêu tiền 1, 2 xu và 10 đồng Bác Hồ đỏ cũng to phết đấy.
Xưa miền Bắc tem phiếu hết, lương có it vì rau, gạo, thịt… mua bằng tem phiếu.

dichvuflycamhn

Xe buýt
Thế trận Xuân Lộc biên sử sách í, ông Đảo cùng lính của ông có đánh tới cùng hay cũng bỏ trận địa mà chạy ah cụ ???
Em nói thật cụ tìm hiểu kỹ lịch sử rồi hãy chém cũng ko muộn. Quan điểm của tướng đảo là ai ở đâu thì cứ ở nguyên đó, chứ ông ý ko có cái tư tưởng bỏ chạy, vì rút chạy là nó tạo ra sự hỗn loạn. Nhưng vì lệnh của quân đoàn là rút thì ông ý chỉ huy cấp sư đoàn thì phải nghe lệnh của quân đoàn. Cụ có thấy vô lý ko khi ông ấy bỏ chạy mà vẫn còn loanh quanh ở lại miền nam để rồi bị cầm tù 20 năm?

Chauthanh11

Xe điện
Cụ không hiểu hay cố tình không hiểu ? Đi so sánh nhà tù với 1 nơi có thể thiết lập cả 1 thể chế ?

Nhà tù thì bắt buộc phải chở lương thực từ đất liền ra , máy phát điện phục vụ cho nhà tù .
Còn khi đất liền đã bị phía Giải Phóng chiếm hết thì lương thực , nguyên liệu ở đâu móc ra cho cụ ăn và chạy máy ??

Bastion.P

Xe container
Cơ sở dân sự thì ko nói, nhưng cơ sở quân sự thì có sẵn kha khá đấy cụ.

À, cụ lấy mốc 2014, năm đó lần đầu có tuyến bay A321 ra PQ thì phải, trước đó toàn là ATR72 bay phành phạch ong hết thủ

Phú Quốc 2014 vẫn chưa có căn cứ cơ sở gì đâu, nói gì 1975 :D mấy câu chạy ra PQ đó nói vui chứ cả vùng 4 chiến thuật đã bị đập đâu mà còn tự out nữa là đảo hoang vu thế.

Chỉnh sửa cuối:

nowhereland

Xe điện
Quân tử là người nói dc làm dc cụ ạ. Chứ ông kỳ tuyên bố ở lại oánh đến cùng, sau lại bỏ chạy ra hạm đội 7, quân sĩ với các học giả thời đó họ vẫn nhắc mãi về chuyện này.
Em chỉ thấy ngưỡng mộ mỗi tướng lê minh đảo, là người có tư cách nên đc lòng mọi binh sĩ, tầm ông ấy thì có đủ điều kiện để bỏ chạy nhưng vẫn ở lại đến phút cuối cùng, mặc dù sau này báo chí lề phải cố bôi bác ông ấy nhưng sự thật thế nào thì ai cũng biết.
Đảo là tay hữu dũng vô mưu hại lính chứ được cái gì đâu cụ. Lúc quân ta sắp đánh đến nơi rồi phóng viên có phỏng vấn hỏi thì hắn nói đánh đến đây là đâm đầu vào đá, đến lúc hỏi nếu thực sự bị thua mất nước thì làm thế nào thì bí không trả lời được. Mắm môi mắm lợi tử thủ rồi cuối cùng cũng trốn chạy, ra đầu thú rồi đi tù 17 năm. Chính hắn đâm đầu vào đá, ngu người chứ có gì mà hay ho.

Quân tử là phải nhìn nhận được thời thế, phải biết phòng thân, trả thù mười năm chưa muộn cơ mà, sao phải đâm đầu vào đá.

Chauthanh11

Xe điện
Cơ sở dân sự thì ko nói, nhưng cơ sở quân sự thì có sẵn kha khá đấy cụ.

À, cụ lấy mốc 2014, năm đó lần đầu có tuyến bay A321 ra PQ thì phải, trước đó toàn là ATR72 phành phạch ong hết thủ
Cũng chỉ tập trung quanh khu Dương Đông thôi cụ , An Thới vẫn chỉ là xóm chài . Dưới khu phía Bắc thời đó là căn cứ cách mạng , Cửa Cạn , Gành Dầu thì mới có đường đi xuống tầm hơn 10 năm nay .

ConCuCauKinh

Xe buýt
Đảo là tay hữu dũng vô mưu hại lính chứ được cái gì đâu cụ. Lúc quân ta sắp đánh đến nơi rồi phóng viên có phỏng vấn hỏi thì hắn nói đánh đến đây là đâm đầu vào đá, đến lúc hỏi nếu thực sự bị thua mất nước thì làm thế nào thì bí không trả lời được. Mắm môi mắm lợi tử thủ rồi cuối cùng cũng trốn chạy, ra đầu thú rồi đi tù 17 năm. Chính hắn đâm đầu vào đá, ngu người chứ có gì mà hay ho.

Quân tử là phải nhìn nhận được thời thế, phải biết phòng thân, trả thù mười năm chưa muộn cơ mà, sao phải đâm đầu vào đá.
Em vẫn nhớ quả clip bố Đảo phùng mang trợn má tuyên bố trước các phóng viên nước ngoài khi được phỏng vấn : They (VC) hit the rock!!! . Xem hài không tả được, cuối cùng tử thủ đâu chả thấy, vắt chân lên cổ mà chạy.
Còn cụ nào hâm mộ tướng Kỳ vì ông ấy không tham nhũng thì thử tìm hiểu xem 1 tuần có vài chuyến bay quân sự từ tam giác vàng về SG chở Opium, heroin… thì nó dưới quyền điều hành của ai ạ? Nhắc thêm là khi ấy Kỳ là tư lệnh không quân nhé.

Tuankhoi001

Xe tải
Cụ không hiểu hay cố tình không hiểu ? Đi so sánh nhà tù với 1 nơi có thể thiết lập cả 1 thể chế ?

Nhà tù thì bắt buộc phải chở lương thực từ đất liền ra , máy phát điện phục vụ cho nhà tù .
Còn khi đất liền đã bị phía Giải Phóng chiếm hết thì lương thực , nguyên liệu ở đâu móc ra cho cụ ăn và chạy máy ??
Haha, thế đảo đã có cơ sở vật chất để nhốt 40.000 tù binh, thêm vài tiểu đoàn quân cảnh canh chừng, có cảng, có sân bay. Không có cơ sở hạ tầng điện, nước, không có lương thực thì làm được chuyện đó không cụ?
Ví dụ nếu phía VNCH quyết chiến nhé, hải quân, không quân vùng 4 kéo về cũng khá khá. Coi như 4-5 vạn quân đi. Đương nhiên đã quyết tử thì có điên mới để của cải ở SG cho VC vào lấy à. Vàng từ Sài Gòn phải chở về chứ, coi như rơi vãi còn độ chục tấn đến PQ. Chục tấn vàng năm 75 trị giá khoảng 50 triệu đô. Chia bình quân ra 5 vạn quân mỗi người bỏ túi 1000. Tương đương với GDP đầu người của VNCH trong... 10 năm chứ mấy. Coi như ăn uống tiêu xài kham khổ 5 năm đi, sau 5 năm thì kiều bào nước ngoài lớn mạnh, quyên góp cho kháng chiến chắc cũng thêm một mớ cũng khá khẩm chứ chả chơi. Thế khéo 10 năm sau vẫn sống khỏe, có đủ tiền chạy máy nổ, mua nước, mua thức ăn từ cả khối Asean sau lưng ấy chứ. Hơi đâu mà chờ trong bờ chuyển bo bo với khoai sắn ra đảo. Còn súng đạn thì cho cả triệu quân mới thiếu, cho 50 nghìn quân thì làm gì đến nỗi không có.
Đùa cụ vậy thôi, thực tế VNCH không đủ bản lĩnh để chiến tiếp, chứ nếu họ chịu đánh thì cũng mệt chứ chả chơi. Có điều cứ nghĩ năm 75 Phú Quốc hoang sơ, cơ sở vật chất không có gì thì quên đi nhé, chuyển mười mấy tấn vàng về đấy thì có tuốt. :)

Chauthanh11

Xe điện
Haha, thế đảo đã có cơ sở vật chất để nhốt 40.000 tù binh, thêm vài tiểu đoàn quân cảnh canh chừng, có cảng, có sân bay. Không có cơ sở hạ tầng điện, nước, không có lương thực thì làm được chuyện đó không cụ?
Ví dụ nếu phía VNCH quyết chiến nhé, hải quân, không quân vùng 4 kéo về cũng khá khá. Coi như 4-5 vạn quân đi. Đương nhiên đã quyết tử thì có điên mới để của cải ở SG cho VC vào lấy à. Vàng từ Sài Gòn phải chở về chứ, coi như rơi vãi còn độ chục tấn đến PQ. Chục tấn vàng năm 75 trị giá khoảng 50 triệu đô. Chia bình quân ra 5 vạn quân mỗi người bỏ túi 1000. Tương đương với GDP đầu người của VNCH trong... 10 năm chứ mấy. Coi như ăn uống tiêu xài kham khổ 5 năm đi, sau 5 năm thì kiều bào nước ngoài lớn mạnh, quyên góp cho kháng chiến chắc cũng thêm một mớ cũng khá khẩm chứ chả chơi. Thế khéo 10 năm sau vẫn sống khỏe, có đủ tiền chạy máy nổ, mua nước, mua thức ăn từ cả khối Asean sau lưng ấy chứ. Hơi đâu mà chờ trong bờ chuyển bo bo với khoai sắn ra đảo. Còn súng đạn thì cho cả triệu quân mới thiếu, cho 50 nghìn quân thì làm gì đến nỗi không có.
Đùa cụ vậy thôi, thực tế VNCH không đủ bản lĩnh để chiến tiếp, chứ nếu họ chịu đánh thì cũng mệt chứ chả chơi. Có điều cứ nghĩ năm 75 Phú Quốc hoang sơ, cơ sở vật chất không có gì thì quên đi nhé, chuyển mười mấy tấn vàng về đấy thì có tuốt. :)
Cụ nói chuyện cứ như trên trời vậy ? =))
Vài vạn tù binh + binh lính không lẽ nó nhiều hơn cả 1 chính phủ hay sao ?
Và khi còn nhà tù thì VNCH chưa sụp đổ , chuyện lương thực , nguyên liệu chạy máy phát điện chuyện ra là chuyện nhỏ , còn khi đất liền đã mất thì cụ móc dưới biển lên hả ?

Nếu muốn chống cự thì VNCH ít nhất phải kéo cả triệu hoặc vài triệu người ra đó , ngoài binh lính thì vợ con người thân của binh sỹ chắc họ không đi ?

Phú Quốc lúc đó từng đấy người chắc ngồi lên nhau để sống quá .

Còn mang khoảng 5 vạn quân ra đó để đánh cá hả cụ , từng đấy người mà chống cự nổi thì VNCH sao thua được

Cái sân bay Phú Quốc hồi đó bé tý tẹo chứa được mấy cái máy bay ? Ngoài máy bay thì phải có sân , kho chứa nguyên liệu , vũ khí vvv cụ tưởng mấy cái đó đơn giản như đống cát muốn vất đâu cũng được hay sao ?
Cụ mang vàng ra đấy mua bán với cá hay với khỉ vậy ? Ai dám tới đấy nữa ? Nguyên vật liệu xd tự nhiên nó cũng có sẵn cho cụ luôn sao ?

Hải quân Vùng 1,2,3 tan rã tàu bè vào tay bên Giải Phóng hết , họ phong tỏa đường biển thì cụ đi đâu , mua lương thực của ai , vũ khí ai cấp cho cụ đánh nhau nữa ?
Chỉ cần phong tỏa vài tháng ở trên đảo ăn thịt nhau để sống quá

Tưởng Giới Thạch chuyển ra Đài Loan thì họ phải chuẩn bị vài năm trời , và Đài Loan đủ lớn để có thể cung cấp lương thực nuôi sống quân Tưởng

Chỉnh sửa cuối:

Tuankhoi001

Xe tải
Cụ nói chuyện cứ như trên trời vậy ? =))
Vài vạn tù binh + binh lính không lẽ nó nhiều hơn cả 1 chính phủ hay sao ?
Và khi còn nhà tù thì VNCH chưa sụp đổ , chuyện lương thực , nguyên liệu chạy máy phát điện chuyện ra là chuyện nhỏ , còn khi đất liền đã mất thì cụ móc dưới biển lên hả ?

Nếu muốn chống cự thì VNCH ít nhất phải kéo cả triệu hoặc vài triệu người ra đó , ngoài binh lính thì vợ con người thân của binh sỹ chắc họ không đi ?

Phú Quốc lúc đó từng đấy người chắc ngồi lên nhau để sống quá .

Còn mang khoảng 5 vạn quân ra đó để đánh cá hả cụ , từng đấy người mà chống cự nổi thì VNCH sao thua được

Cái sân bay Phú Quốc hồi đó bé tý tẹo chứa được mấy cái máy bay ? Ngoài máy bay thì phải có sân , kho chứa nguyên liệu , vũ khí vvv cụ tưởng mấy cái đó đơn giản như đống cát muốn vất đâu cũng được hay sao ?
Cụ mang vàng ra đấy mua bán với cá hay với khỉ vậy ? Ai dám tới đấy nữa ? Nguyên vật liệu xd tự nhiên nó cũng có sẵn cho cụ luôn sao ?

Hải quân Vùng 1,2,3 tan rã tàu bè vào tay bên Giải Phóng hết , họ phong tỏa đường biển thì cụ đi đâu , mua lương thực của ai , vũ khí ai cấp cho cụ đánh nhau nữa ?
Chỉ cần phong tỏa vài tháng ở trên đảo ăn thịt nhau để sống quá

Tưởng Giới Thạch chuyển ra Đài Loan thì họ phải chuẩn bị vài năm trời , và Đài Loan đủ lớn để có thể cung cấp lương thực nuôi sống quân Tưởng
Haha, em đã nói chuyện VNCH đủ bản lĩnh để kháng chiến là chuyện đùa rồi mà. Chỉ cho cụ biết chuyện nói năm 75 Phú Quốc hoang vu, không có điện, nước, lương thực là tào lao. Ít nhất 5 vạn người về đó vẫn sống khỏe, dĩ nhiên là với chục tấn vàng, chứ dại gì "mang 36 phố phường đi kháng chiến" mà không có xu nào dính túi. :)

Chauthanh11

Xe điện
Haha, em đã nói chuyện VNCH đủ bản lĩnh để kháng chiến là chuyện đùa rồi mà. Chỉ cho cụ biết chuyện nói năm 75 Phú Quốc hoang vu, không có điện, nước, lương thực là tào lao. Ít nhất 5 vạn người về đó vẫn sống khỏe, dĩ nhiên là với chục tấn vàng, chứ dại gì "mang 36 phố phường đi kháng chiến" mà không có xu nào dính túi. :)

Haha chuyện lương thực đã nói rõ ràng mà cụ không hiểu à ?
Khi còn nhà tù thì VNCH chưa sụp đổ , chuyện cung cấp lương thực , điện cho Phú Quốc là chuyện nhỏ .
Nhưng khi VNCH sụp đổ thì lương thực , điện nhu yếu phẩm vv ở trên trời rơi xuống cho cụ hả ? Nghe đã thấy như phim hazz rồi
Và mang vàng ra để làm gì ? Mua bán được với ai ? Hay mang ra để ngắm . Và giả sử có mua được đi , thì tiêu hết số vàng đấy rồi thì lấy gì để sống ? Hay uống nước biển cầm hơi ?
Chuyện của cụ chẳng khác gì chuyện phiếm , giống như phim viễn tưởng vậy .

Chỉnh sửa cuối:

TieuFu

Xe container
Haha chuyện lương thực đã nói rõ ràng mà cụ không hiểu à ?
Khi còn nhà tù thì VNCH chưa sụp đổ , chuyện cung cấp lương thực , điện cho Phú Quốc là chuyện nhỏ .
Nhưng khi VNCH sụp đổ thì lương thực , điện nhu yếu phẩm vv ở trên trời rơi xuống cho cụ hả ? Nghe đã thấy như phim hazz rồi
Và mang vàng ra để làm gì ? Mua bán được với ai ? Và giả sử có mua được đi , thì tiêu hết số vàng đấy rồi thì lấy gì để sống ? Hay uống nước biển cầm hơi ?
Chuyện của cụ chẳng khác gì chuyện phiếm , giống như phim viễn tưởng vậy .
Chạy râ đấy thì hô hào nhường lương thực vũ khí cho anh em tử thủ, tướng tá leo lên thuyền sang Nam Dương, Hoa kỳ chỉ đạo ! Vàng bạc mang ra đúc huy chương !

AKMM

Xe máy
Em có xem đoạn clip trên youtube phỏng vấn ông này khi đang ở chiến trường. Trình độ tiếng Anh rất đỉnh. Thời ấy mà ngoại ngữ đã đỉnh cũng ko tầm thường
Phi công là tinh hoa của thời đấy rồi phải trải qua bao khóa huấn luyện với chuyên gia Pháp, Mỹ thì ngoại ngữ phải trôi chảy là bình thường. Năm 6x thì Mỹ cũng đã vào VN được 10 năm, đủ để khiến tiếng Anh trở nên phổ biến trong quần chúng rồi, 6x cũng không còn phải thời mông muội Pháp thuộc khi chỉ vài % dân số biết chữ.