[Funland] Vụ xử bắn Tạ Vinh dưới thời Cố Thủ tướng Việt Nam Cộng hòa Nguyễn Cao Kỳ

angkorwat

Xe điện
Thấy các cụ bàn về cụ Kỳ thì nhà em cung cấp thông tin thế này:

Cụ nhà em học cùng lớp với cụ Kỳ, cụ Phạm Đình Chương (NS), cụ Vũ Đức Nghiêm (NS) và hình như 1 cụ tướng công binh nhà ta là cụ Tô Đa Mạn.

Các cụ học chung nhau ở trường Bưởi, thế nên khi thằng cu nhà em học Chu, cụ em bảo nhà mình 3 thế hệ cùng Bưởi.

Năm 1946, không rõ vì lý do gì mà trường lại học ở khu nhà bộ Tư Pháp bây giờ. Tại đây trong giờ học Hán Văn của ông giáo Giáp (cụ Trần Văn Giáp), Cụ Hồ có ghé thăm lớp....

Sau đó kháng chiến, trường chuyển về Thanh Hóa, lớp tan từ đây.
Cụ Tô Đa Mạn là sư trưởng sư công binh 473 ( Binh trạm 41 - Đường 559) khi về hưu mới đc lên thiếu tướng. Năm 1976 em là lính cụ này đóng quân ở Khe Sanh.

Bastion.P

Xe container
Yêu cầu này của Diệm thực chất là yc Pháp tôn trọng đúng Hòa ước Giáp Thân 1884 (Patenôtre), chứ ko thêm thắt gì.

Chí hướng đấu tranh này xuất phát từ Thượng thư Nguyễn Hữu Bài (đệ của bố Diệm, cha vợ hụt của Diệm, cha vợ của mr Khôi - a cả của Diệm). Mr Bài cũng hướng dẫn 1 vị vua đấu tranh theo hướng này, đó chính là vua Duy Tân nổi tiếng yêu nước. Pháp thì coi việc vi phạm hòa ước 1884 là cách xử sự bình thường của kẻ bề trên, và coi các yêu cầu của mr Bài (thủ lĩnh phe Công Giáo cựu trào trong triều đình Huế), là 1 sự lên mặt, kiêu binh, đòi hỏi quá trớn, để thể hiện công lao của công giáo với chế độ bảo hộ.

Vua Duy Tân và Diệm coi như cùng tuổi (sn 1900). Vua Duy Tân lên ngôi năm 7 tuổi, năm 13 tuổi bắt đầu đấu tranh với Pháp, đến năm 17 tuổi thì bị Pháp phế truất. Năm 1933, mr Bài bị ép về hiu, và để xoa dịu phản ứng của phe công giáo cựu trào, Diệm được đưa lên thay. Tuy nhiên, với các đòi hỏi của Diệm, Pháp thấy ngay bóng dáng của mr Bài và phe Công giáo cựu trào vẫn rất cương quyết làm ra ngô ra khoai về Hòa ước 1884 với Pháp. Nên một lần nữa Pháp cho Diệm nghỉ sau chỉ 3 tháng nhận A4 (so với 3 năm đấu tranh của vua Duy Tân). Và Diệm quay sang tìm sự hậu thuẫn của Jav, rồi Mỹ, như đã biết.

Diệm thực sự là người có chí lớn, chưa nói đến yêu nước hay không, nhưng muốn làm việc lớn.

Khi được Bảo Đại cử làm Thượng thư bộ lại (1933, lúc có 33 tuổi), Diệm đã quá nôm nóng đề ra 1 loạt đề nghị cải cách với Pháp: Thống nhất Trung kỳ và Bắc kỳ về Triều đình Huế quản lý, cho phép Viện dân biểu Trung kỳ được thảo luận công khai tự do các vấn đề quốc kế dân sinh, bao gồm cả chính trị, bãi bỏ chức vụ Khâm sứ Pháp tại Trung kỳ vv Dễ hiểu là Pháp đã nhảy xếch lên và gây sức ép để Bảo Đại bãi bỏ chức vụ của Diệm chỉ sau 3 tháng.

Từ đó Diệm không đội trời chung với Pháp.

Chỉnh sửa cuối:

Thị_vệ_độc_hành

[Tịch thu bằng lái]
Ông Diệm là người theo đường lối dân tộc chủ nghĩa, cũng là người không muốn Mỹ đổ quân vào VN dù dựa vào Mỹ để xây dựng chính quyền và quân đội, có lẽ vì thế mà ông ấy mất mạng.
Em đọc một số tài liệu nói cụ Hồ và ông Diệm đều dành sự tôn trọng cho nhau dù là kẻ thù không đội trời chung.
E nghĩ là ko có chuyện đó
Diệm rất ghét CS và chỉ tin chúa, ko thể có chuyện tôn trọng bất kỳ ai là CS.
Còn với ng đã đưa ra luật 10/59 thì cụ Hồ ko tôn trọng đc đâu

st101814

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Ngày xưa em có thời gian học bên Nga nên em hiểu cái cụ nói, bọn sinh viên tàu cộng đi lại nghênh ngang cóc sợ bị conan hạch họe bởi conan mà bớ bọn ấy nó bấm điện thoại một cái lên đại sứ quán là lúc sau có người đến tận nơi đưa ra ngay. SV việt cộng thì đi lại phải giữ ý, bởi lỡ có vấn đề với conan thì tự ae bảo nhau đi mà xử lý chứ nhờ đsq có khi lại bị nó câu kết với conan, gài mình lấy thêm tiền. Nhiều lúc nghĩ mãi chả hiểu sao lại thế.
Đại sứ quán nước thường trực hội đồng bảo an nó khác cụ ạ, mâm trên nên tiếng nói có trọng lượng lắm

toyennha

Xe lăn
Hồi 8x em ở ở Q5, 6...Sài Gòn, bọn tàu con tầm 5 -10 tuổi nói tiếng việt lơ lớ, bọn nó về nhà không nói tiếng việt, giờ không biết thế nào
Hình như cụ đang.nói đến trường Mạch Kiếm Hùng quận 5 đâu đó Nguyễn Trãi Thì phải

dongnat123

Xe container
Hình như cụ đang.nói đến trường Mạch Kiếm Hùng quận 5 đâu đó Nguyễn Trãi Thì phải
Lâu lắm rồi em cũng không nhớ, nhà bọn đấy gần nhà em (gần nhà xa ngõ) nên chửi vọng nhau suốt. Bọn nó chửi bằng tiếng tàu, em thì bằng tiếng việt, vui phết :D

toyennha

Xe lăn
Lâu lắm rồi em cũng không nhớ, nhà bọn đấy gần nhà em (gần nhà xa ngõ) nên chửi vọng nhau suốt. Bọn nó chửi bằng tiếng tàu, em thì bằng tiếng việt, vui phết :D
Em năm 80 đến 90 em thường ra chợ sắt ở Hùng Vương lụm sắt. Bán 1kg sắt đuọce 200 đồng mua được cái bánh dừa. Và gần nhà em có chợ dế ra đó bắt dế về nuôi cho bọn nó đá nhau.
Em ở Đối diện bến xe quận 5 bây giờ đường Hùng Vương. Nhà em cho thuê bán bánh người hoa mở nên lúc đó em nói đuọce như ko viết được và giờ thì quên hết rồi.

Baltika 9

Xe tải
Hồi 8x em ở ở Q5, 6...Sài Gòn, bọn tàu con tầm 5 -10 tuổi nói tiếng việt lơ lớ, bọn nó về nhà không nói tiếng việt, giờ không biết thế nào
Nhà ngoại em dưới Phòng, phố Hạ lý.
Đận 70, hè về chơi, em thấy đám người Hoa nói với người Ta thì bằng tiếng Kinh chứ chúng nó nói với nhau tuyền xủng xoẻng.
Qua đận 79 rồi 81. Bọn họ bỏ đi vãn. Con phố vắng như cái bãi tha ma :P

vinsmoker

Xe máy
Trận Xuân Lộc tướng Đảo thủ rất tốt đấy các cụ.
Bố vợ e tham gia trận này ở Sư 7 bộ binh.
trong vài ngày hi sinh 700 chiến sỹ mà ko xuyên thủng dc.
Sau đó mới bọc qua đánh từ Dầu Giây cô lập XL, nên VHCH mới rút. Một lý do nữa ko ai nhắc là sau nhiều ngày xác chết nhiều quá mùi tử thi khắp nơi ko chịu nổi.
Khi đánhDầu Giây thì Mẽo cho thả quả CBU làm chậm lại bước tiếp quân BV. Quả đó thả xuống người nào may mắn còn sống cũng ám ảnh.
Mỗi lần ngồi nhậu với ông già vợ, e thích nghe ổng kể những câu chuyện thực tế có thể chưa dc nhắc.

Isu_zu

Xe container
Thời nào cũng thế thôi. Doanh nhân mà bật lại chính quyền là xác định nhẹ thì giải nghệ nặng thì lao lý
Doanh nhân thì chỉ quan tâm lợi nhuận chứ có ai ngu mà bật lại cq hả cụ. Nếu ngu vậy thì sao mà thành doanh nhân đc. Vấn đề là doanh nhân cũng ko thể o bế tất cả các vị chức sắc, nên phải chọn 1 cái ô mình tin tưởng. Lỡ bất ngờ ô cụp thì đành phải hứng mưa chứ sao giờ. Haizz

Isu_zu

Xe container
Cụ phán như thánh, thương hiệu của ngta tên gì k vi phạm pháp luật là dc, họ hướng về mẫu quốc thì lại càng phải tôn trọng họ. Nhẽ như anh Qua mới mở Trung Nguyên Legend bên TQ thì cũng đáng bị án?
Anh Qua sang đó mà lũng đoạn thao túng thị trường cafe thì khựa nó cũng bòm ngay. Nhưng sang đó kinh doanh đàng hoàng thì chả sao cả.

Isu_zu

Xe container
...
Nhưng cái số 2 thì theo e chắc chắn bốc phét :)) , vi tay sỹ quan không quân kia nếu là pilot Mỹ mà nó mặt xanh lè thì lão Kỳ chắc cũng nôn thốc lâu rồi, tuổi gì mà cầm lái an toàn trở về.
Cụ nhầm. Người lái ko bao giờ say. Em đã xem clip nữ đua xe Lenona Chin vờ làm người mới lái xe, drift cho thầy dạy ói ra mật xanh mật vàng luôn trong khi chị ý vẫn cười tươi!
Giả làm người học lái xe, nữ tay đua chuyên nghiệp gây bất ngờ cho huấn luyện viên - YouTube

AKMM

Xe máy

RongPhuongBac

Xe điện
Ông Kỳ này cũng có cái rất hay là hầu như các chuyến bay rải biệt kích hay bị bắn rơi, riêng chuyến nào ông bay thì lại thoát và rải thành công, nhưng số đó thì lại bị bắt và đánh tín hiệu để rải tiếp nhóm sau.
Chả lẽ điệp viên nằm vùng của + sảng cài vào :v

huyhung123

Xe điện
Sống ở VN mà vẫn lấy tên gốc Hoa thế này. Có thể dùng Hán tự nhưng khi lấy tên chữ Latin thì nên dùng tiếng Việt thì hơn. Kiểu này là vẫn hướng về mẫu quốc rồi. Xứng đáng bị tử hình
Bạn e định cư nước ngoài, đẻ con bên đó vẫn đặt tên thuần VN mà? Ghi vào kiểu như thẻ cccd của mình thì ko dâú thôi.
Theo quan điểm của cụ thì như vậy là ko đc ạ?

huyhung123

Xe điện
Sao lương lao động chân tay ở Sài gòn thời đó thấp nhỉ ?.Em không nhầm thì lương công nhân ở ngoài Bắc thời đó có 1 ngày thể mua được 2 kg gạo tại thị trường tự do hoặc 4kg gạo giá bao cấp bằng sổ gạo.
Thế thì mình xoá bao cấp làm gì hả cụ?

Thị_vệ_độc_hành

[Tịch thu bằng lái]
Bạn e định cư nước ngoài, đẻ con bên đó vẫn đặt tên thuần VN mà? Ghi vào kiểu như thẻ cccd của mình thì ko dâú thôi.
Theo quan điểm của cụ thì như vậy là ko đc ạ?
Yêu thì củ ấu cũng tròn thôi mà. Ng Việt ra nước ngoài thì luôn kêu gọi họ giữ gìn bản sắc dân tộc, nhưng nhìn người Tàu thì ngứa mắt thôi.
Cơ mà e cũng đồng ý với việc này :)) Tiêu chuẩn kép là chuyện tất nhiên thôi.