[Funland] Vượt đèn vàng: Phạt 5tr, giữ bằng 4 tháng !!!

VW Golf

[Tịch thu bằng lái]
Cụ cùn quá. Luật quy định khi thấy đèn vàng phải dừng trước vạch. Nếu đã quá vạch hoặc không thể dừng thì được đi tiếp. Tuy nhiên cụ đã phải thực hiện các yêu cầu về giảm tốc độ đến mức an toàn. Luật để đảm bảo an toàn tuy không hoàn hảo. Cụ thích cãi cùn thì tùy. Con em thấy các ông vượt đèn thường thấy sắp vàng hoặc đỏ thì tăng tốc để cố vượt đèn. Tuân thủ thì khi thấy còn vài giây xin mời đi chậm chờ lượt đèn tiếp theo.
Gớm, người ta hỏi 1 câu dõ dàng Yes or No, thì bác lại lách sang "Cùn quá" với "Luật quy định".

Btw, Luật mới đã cho phép "Nếu đã quá vạch hoặc không thể dừng thì được đi tiếp" rồi à bác?
Sao các cậu làm Luật ngoan thế nhỉ?

Sắn phệ

Xe buýt
Các cụ cẩn thận nhé. Nhiều nơi đèn đang xanh còn 5s xuống đèn đỏ luôn đó

VW Golf

[Tịch thu bằng lái]
Cháu không hề cãi cùn, mà ở đây là tính huống thật, xảy ra hàng ngày, trong những trường hợp thực tế cháu nêu, nếu cụ phanh thì cụ vẫn vượt đèn và nằm giữa ngã ba hay ngã tư (vẫn vượt đèn vàng), còn nếu cụ đi thì cụ vượt đèn vàng, trường hợp thực tế như vậy thì cụ xử lý thế nào? Cháu thì vẫn vượt đèn vàng thôi, không có cách khác, chưa kể việc phanh cứng đột ngột rất dễ xảy ra việc xe sau đâm phải, nhất là xe máy, vì độ dài đường phanh của họ dài hơn 4b.
Luật nào đó, nó vẫn Cấm vượt đèn vàng, bác ạ.
Còn cái Quy chuẩn 46/2016 gì đó, nếu tôi không nhầm, nó lại cho là nếu không dừng được thì vượt Đèn vàng.

Còn khi dân hỏi thì các cậu viết Luật chơi bài Lảng, sang Đèn vàng nhấp nháy thì cứ đi thật lực.

MerB

Xe điện
Cụ MerB này thì thớt nào cũng có dấu răng, nhưng chỉ toàn là những dấu răng cắn không não

Cụ MerB đếch thể nào trả lời được câu hỏi "đèn vàng là phải dừng trước vạch dừng" cụ thể là như thế nào khi đã có cụ nêu rõ các thông số an toàn khi phải dừng xe tùy vận tốc:
"Người ta lưu thông trong tốc độ cho phép theo luật. Thế cháu lại hỏi tiếp. Cụ giảm tốc về 30km/h thì cụ sẽ phanh mất 7-9m, vậy cách 5m đèn nhảy sang vàng thì cụ làm sao cho đúng? Cụ đừng nói đèn xanh chủ động giảm về 10km/h chứ nhỉ. Khi mà tất cả giao thông và mọi người làm như vậy sẽ gây hỗn loạn. Ngay cả khi cụ về 20km/ thì cụ thấy tín hiệu đèn và phanh vẫn mất 3-4m vậy cụ cách đèn 2m thì nhảy sang vàng cụ phải làm sao? Lúc đó nếu cụ lưu thông 10km/h thì kịp. Kể cả cách 1m và cụ phanh cứng ngay, nếu cháu vào những trường hợp đó cháu vẫn vượt và khiếu nại cũng như ra toà để với những bằng chứng khoa học cho những nhà làm luật thấy họ không phải luôn đúng"

Cụ MerB không có trình tranh luận với những thông số hợp lý thì nên câm miệng mà học hỏi, đừng thớt nào cũng chõ mõ.m vào chỉ sủa cho có, người ta gọi là chó hoang cắn càn hehe
Thôi miễn trình bày. Đây không rảnh để đọc nhé.

Patriots

Xe lăn
Luật nào đó, nó vẫn Cấm vượt đèn vàng, bác ạ.
Còn cái Quy chuẩn 46/2016 gì đó, nếu tôi không nhầm, nó lại cho là nếu không dừng được thì vượt Đèn vàng.

Còn khi dân hỏi thì các cậu viết Luật chơi bài Lảng, sang Đèn vàng nhấp nháy thì cứ đi thật lực.
Cháu lấy ví dụ thực tế và có tính toán khoa học hẳn hoi. Khi đèn nhảy vàng thì khoảng 1,5-2s sẽ sang đèn đỏ. Sau khi cụ bị đèn đỏ thì bên kia sẽ nhảy đèn vàng và cụ có 1,5-2s nữa để thoát khỏi điểm giao tiếp, tổng số là cụ có tối thiểu 3s để làm điều này , trong 3s đó xe di chuyển được 42m, nên phải quyết định chuẩn việc vượt hay dừng, nếu dừng kịp trước vạch thì dừng luôn, nếu không dừng kịp thì vọt luôn. Các phương tiện đi theo đèn nên việc lập trình xanh, đỏ , vàng đã tính toán cho việc giao thông không xung đột và không xảy ra tai nạn. Cháu không khuyến khích vượt đèn vàng, nếu vàng mà cụ từ xa quá vẫn vọt thì khả năng cao là cụ vượt đèn đỏ. Nhưng đèn vàng sinh ra là để cho tình huống cháu nêu, chứ không phải cứ vàng là dừng

MerB

Xe điện
Cháu không hề cãi cùn, mà ở đây là tính huống thật, xảy ra hàng ngày, trong những trường hợp thực tế cháu nêu, nếu cụ phanh thì cụ vẫn vượt đèn và nằm giữa ngã ba hay ngã tư (vẫn vượt đèn vàng), còn nếu cụ đi thì cụ vượt đèn vàng, trường hợp thực tế như vậy thì cụ xử lý thế nào? Cháu thì vẫn vượt đèn vàng thôi, không có cách khác, chưa kể việc phanh cứng đột ngột rất dễ xảy ra việc xe sau đâm phải, nhất là xe máy, vì độ dài đường phanh của họ dài hơn 4b.
Nhiều người kể cả nước ngoài cũng nhầm lẫn về việc dừng đèn vàng này. Hầu hết các nước cũng áp dụng quy tắc dừng tại đèn vàng như Việt Nam. Chỉ có các thanh niên trẻ trâu thiếu hiểu biết mới gào lên là thiếu văn minh này nọ thôi. Ví dụ vài nước văn minh để các trẻ trâu sang đấy mà kêu gào giúp nhân dân xứ văn minh.
Úc nhé:

Mỹ nhé:
DCMR Title 18
2103 TRAFFIC CONTROL SIGNALS: VEHICLES
2103.5 A STEADY YELLOW SIGNAL alone shall have the following meaning:
(a) Vehicular traffic facing a steady yellow signal is thereby warned that a related green signal is being terminated or that a red signal will be exhibited thereafter, or both; and
(b) Vehicular traffic shall stop before entering the nearest crosswalk of the intersection, unless so close to the intersection that a stop cannot safely be made.
Anh nhé:
UK law

The law is very strict when it comes to crossing an amber or red light. The law states that it is the drivers' obligation to stop at a set of traffic lights unless the light is green. The driver must continue to travel only when they have already crossed the white line or that coming to a stop is likely to cause an accident.

When should I stop?

There is a complicated mathematical method of working out the point of no return in regards to being too close to the traffic lights, however, in time you should be able to decide whether it is safe to go or not.
Newzealand nhé:
Traffic signals
The following rules apply at an intersection controlled by traffic signals (also known as traffic lights):

• A red signal means stop.
Picture of a traffic signal showing a red light

Red signal
  • A green signal means you can go, provided it is safe and:
    • if you are turning right, you give way to vehicles coming towards you that are going straight through,or vehicles turning left.
    • you give way to pedestrians crossing. This includes riders of mobility devices and wheeled recreational devices.
Picture of a traffic signal showing a green light

Green signal
  • A yellow signal means stop, unless you are so close to the intersection that you can't stop safely. A yellow signal indicates that the lights will soon turn red.
Picture of a traffic signal showing a yellow light

Yellow signal
.
Singapore nhé:
ii)the illuminated amber light shall be taken to denote an impending change from green light to red light and as prohibiting vehicles from proceeding beyond the stop line or broken lines on the road provided in conjunction with the signals except in the case of any vehicle which is so close to such line when the amber light first appears that it cannot safely be stopped before the line;
Nhân dân xứ "văn minh" có vẻ còn ngu lâu lắm nên mới phạt người vượt đèn vàng. Riêng cá nhân cụ vượt đèn vàng chưa bị phạt chắc là gặp may thôi. Em chưa rảnh để xem luật đức quy định thế nào nhưng em nghĩ cũng không khác các xứ văn minh kia đâu. Cụ nếu có bằng cấp ở Đức chắc phải hiểu điều tối thiểu đó chứ nhỉ. Quy tắc quốc tế thì đèn vàng ý nghĩa chuẩn bị để dừng lại. Hướng dẫn của giáo viên lái xe là thấy đèn vàng thì nhả chân ga. Cứ làm vậy là được.
NHẮC LẠI 1 LẦN CUỐI: LUẬT DỪNG ĐÈN VÀNG CỦA VIỆT NAM COPY Y NGUYÊN LUẬT CỦA XỨ "VĂN MINH" NÊN NẾU TRẺ TRÂU NÀO CÒN CHÊ BÔI THÌ XIN MỜI SANG BỂN MÀ CHỬI ĐỂ BỌN VĂN MINH NÓ KHÓA MÕM VÀO.

Chỉnh sửa cuối:

VW Golf

[Tịch thu bằng lái]
Nhiều người kể cả nước ngoài cũng nhầm lẫn về việc dừng đèn vàng này. Hầu hết các nước cũng áp dụng quy tắc dừng tại đèn vàng như Việt Nam. Chỉ có các thanh niên trẻ trâu thiếu hiểu biết mới gào lên là thiếu văn minh này nọ thôi. Ví dụ vài nước văn minh để các trẻ trâu sang đấy mà kêu gào giúp nhân dân xứ văn minh.
Úc nhé:
View attachment 4309008
Mỹ nhé:

Anh nhé:

Nhân dân xứ "văn minh" có vẻ còn ngu lâu lắm nên mới phạt người vượt đèn vàng. Riêng cá nhân cụ vượt đèn vàng chưa bị phạt chắc là gặp may thôi. Em chưa rảnh để xem luật đức quy định thế nào nhưng em nghĩ cũng không khác các xứ văn minh kia đâu. Cụ nếu có bằng cấp ở Đức chắc phải hiểu điều tối thiểu đó chứ nhỉ. Quy tắc quốc tế thì đèn vàng ý nghĩa chuẩn bị để dừng lại. Hướng dẫn của giáo viên lái xe là thấy đèn vàng thì nhả chân ga. Cứ làm vậy là được.
NHẮC LẠI 1 LẦN CUỐI: LUẬT DỪNG ĐÈN VÀNG CỦA VIỆT NAM COPY Y NGUYÊN LUẬT CỦA XỨ "VĂN MINH" NÊN NẾU TRẺ TRÂU NÀO CÒN CHÊ BÔI THÌ XIN MỜI SANG BỂN MÀ CHỬI ĐỂ BỌN VĂN MINH NÓ KHÓA *** VÀO.
Tôi thử cố copy và so sánh LUẬT CỦA XỨ TA và LUẬT CỦA XỨ ĐỊCH xem nó ra răng.
Luật xứ ta:
Điều 10.3.c Luật Giao thông đường bộ, copy nguyên văn:
c) Tín hiệu vàng là phải dừng lại trước vạch dừng, trừ trường hợp đã đi quá vạch dừng thì được đi tiếp; trong trường hợp tín hiệu vàng nhấp nháy là ....
Tạm dịch sang tiếng xứ Văn minh: Xe đến trước Đèn vàng ==> Dừng, kể cả cách Vạch dừng 1met hay 1cm.
Ngoại lệ: Có 1 ngoại lệ, như trên.

Luật xứ được cho là văn minh:
Xứ Australia: Điều 57.1.a.(i): "Must stop if there is a stop line …. and the driver can stop safely before reaching the stop line".
Của cậu Johnson:
The driver must continue to travel only when they have already crossed the white line or that coming to a stop is likely to cause an accident.
Của cậu Trump:
(a) .... and
(b) Vehicular traffic shall stop before entering the nearest crosswalk of the intersection, unless so close to the intersection that a stop cannot safely be made.

Tôi thực sự bày tỏ tin tưởng là "LUẬT DỪNG ĐÈN VÀNG CỦA VIỆT NAM COPY Y NGUYÊN LUẬT CỦA XỨ "VĂN MINH" ".
Có điều là khi copy, chắc thằng oánh máy nó quên copy mấy chỗ bôi đậm, hè??!!

Cái quan trọng nhất của mấy thằng tây lông là chữ CAN STOP SAFELY !!!!

MerB

Xe điện
Tôi thử cố copy và so sánh LUẬT CỦA XỨ TA và LUẬT CỦA XỨ ĐỊCH xem nó ra răng.
Luật xứ ta:
Điều 10.3.c Luật Giao thông đường bộ, copy nguyên văn:
c) Tín hiệu vàng là phải dừng lại trước vạch dừng, trừ trường hợp đã đi quá vạch dừng thì được đi tiếp; trong trường hợp tín hiệu vàng nhấp nháy là ....
Tạm dịch sang tiếng xứ Văn minh: Xe đến trước Đèn vàng ==> Dừng, kể cả cách Vạch dừng 1met hay 1cm.
Ngoại lệ: Có 1 ngoại lệ, như trên.

Luật xứ được cho là văn minh:
Xứ Australia: Điều 57.1.a.(i): "Must stop if there is a stop line …. and the driver can stop safely before reaching the stop line".
Của cậu Johnson:
The driver must continue to travel only when they have already crossed the white line or that coming to a stop is likely to cause an accident.
Của cậu Trump:
(a) .... and

Tôi thực sự bày tỏ tin tưởng là "LUẬT DỪNG ĐÈN VÀNG CỦA VIỆT NAM COPY Y NGUYÊN LUẬT CỦA XỨ "VĂN MINH" ".
Có điều là khi copy, chắc thằng oánh máy nó quên copy mấy chỗ bôi đậm, hè??!!

Cái quan trọng nhất của mấy thằng tây lông là chữ CAN STOP SAFELY !!!!
Em thấy cụ rất thích tranh luận nhưng lười học hỏi. Cụ tìm QCVN 41 2016 để đọc cho tỏ tường nhé.
10.3.2. Tín hiệu vàng: báo hiệu sự thay đổi tín hiệu của đèn từ xanh sang đỏ. Tín hiệu vàng bật sáng, người điều khiển phương tiện phải cho xe dừng trước vạch sơn “Vạch dừng xe”. Nếu không có vạch sơn “Vạch dừng xe”, thì phải dừng phía trước đèn tín hiệu theo chiều đi. Trường hợp phương tiện đã tiến sát đến hoặc đã vượt quá vạch sơn“Vạch dừng xe”, nếu dừng lại sẽ nguy hiểm thì phải nhanh chóng đi tiếp ra khỏi nơi giao nhau.
Đọc xong thì cụ sẽ thấy ta cũng chỉ đi ăn cắp luật của bển về áp dụng thôi. Chửi luật ta là luật rừng rồi hít hà luật ở bển thật là ấu trĩ.

VW Golf

[Tịch thu bằng lái]
Em thấy cụ rất thích tranh luận nhưng lười học hỏi. Cụ tìm QCVN 41 2016 để đọc cho tỏ tường nhé.

Đọc xong thì cụ sẽ thấy ta cũng chỉ đi ăn cắp luật của bển về áp dụng thôi. Chửi luật ta là luật rừng rồi hít hà luật ở bển thật là ấu trĩ.
Tôi đã biết bác sẽ dẫn đến đây, với cái Quy chuẩn 41.
Bác viết là LUẬT, và trích LUẬT của địch. Tôi đành copy và trích LUẬT của ta.

Còn cái QC của bác, trên kia tôi cũng đã đề cập.

Hóa ra, LUẬT nhà ta bé hơn cái QC, nhỉ.

Cái QC, do Tổng cục đường bộ soạn và cậu Thể cá tra ký ban hành.
Cái Nghị định 100 cao quý của ta, do chính cậu Thể cá tra đề nghị về nội dung (cùng vài cậu khác) và do cậu Nghiêng nào đó ném ra chợ.
Link: https://thuvienphapluat.vn/van-ban/vi-pham-hanh-chinh/Nghi-dinh-100-2019-ND-CP-xu-phat-vi-pham-hanh-chinh-linh-vuc-giao-thong-duong-bo-va-duong-sat-426369.aspx
Trích:
"...Căn cứ Luật Đường sắt ngày 16 tháng 6 năm 2017;
Theo đề nghị của Bộ trửng B.ộ Giao thông vận tải;....
"

Có vẻ là, 2 cậu ban hành 2 quy định trái chiều nhau, tức là, nhất định có 1 cậu NGU CAO hơn cậu kia.
Vậy, bác chọn cậu nào là loại NGU CAO, cậu nào NGU THẤP ??

KhanhAn0603

Xe tải
Có mỗi cái đèn tín hiệu giao thông có cần thiết phải bẫy người ăn tiền thế không? Quốc khố rỗng đến mức phải tận thu thế à? Chẳng biết các cụ khác thế nào chứ em hay đi trong phố khó tránh khỏi lỗi của nợ này.

MerB

Xe điện
Tôi đã biết bác sẽ dẫn đến đây, với cái Quy chuẩn 41.
Bác viết là LUẬT, và trích LUẬT của địch. Tôi đành copy và trích LUẬT của ta.

Còn cái QC của bác, trên kia tôi cũng đã đề cập.

Hóa ra, LUẬT nhà ta bé hơn cái QC, nhỉ.

Cái QC, do Tổng cục đường bộ soạn và cậu Thể cá tra ký ban hành.
Cái Nghị định 100 cao quý của ta, do chính cậu Thể cá tra đề nghị về nội dung (cùng vài cậu khác) và do cậu Nghiêng nào đó ném ra chợ.
Link: https://thuvienphapluat.vn/van-ban/vi-pham-hanh-chinh/Nghi-dinh-100-2019-ND-CP-xu-phat-vi-pham-hanh-chinh-linh-vuc-giao-thong-duong-bo-va-duong-sat-426369.aspx
Trích:
"...Căn cứ Luật Đường sắt ngày 16 tháng 6 năm 2017;
Theo đề nghị của Bộ trửng B.ộ Giao thông vận tải;....
"

Có vẻ là, 2 cậu ban hành 2 quy định trái chiều nhau, tức là, nhất định có 1 cậu NGU CAO hơn cậu kia.
Vậy, bác chọn cậu nào là loại NGU CAO, cậu nào NGU THẤP ??
Haiz thôi cụ cứ an lòng với sự hiểu biết hạn hẹp của cụ. Em không rảnh để khai sáng cho cụ nữa. Hiểu biết tối thiểu về lập pháp cụ còn không có thì em nói chuyện với đầu gối cho xong. Em đầu hàng cụ nhé. Cụ há miệng ra là nói về luật thì cụ tìm trong luật xem có dòng này không nhé. Sau khi tìm được thì phải cảm ơn anh Bộ trửng vì đã giúp luật VN văn minh như bển chứ sao lại chê bôi người ta khi kiến thức của mình thì thủng lỗ chỗ. Mà cái quy chuẩn đó anh bộ trửng cũng làm vì được giao thôi chứ không chắc đã thích thú gì.
8. Bộ trưởng Bộ Giao thông vận tải quy định cụ thể về báo hiệu đường bộ.

VW Golf

[Tịch thu bằng lái]
Haiz thôi cụ cứ an lòng với sự hiểu biết hạn hẹp của cụ. Em không rảnh để khai sáng cho cụ nữa. Hiểu biết tối thiểu về lập pháp cụ còn không có thì em nói chuyện với đầu gối cho xong. Em đầu hàng cụ nhé. Cụ há miệng ra là nói về luật thì cụ tìm trong luật xem có dòng này không nhé. Sau khi tìm được thì phải cảm ơn anh Bộ trửng vì đã giúp luật VN văn minh như bển chứ sao lại chê bôi người ta khi kiến thức của mình thì thủng lỗ chỗ. Mà cái quy chuẩn đó anh bộ trửng cũng làm vì được giao thôi chứ không chắc đã thích thú gì.
8. ********* Bộ Giao thông vận tải quy định cụ thể về báo hiệu đường bộ.
Kiến thức lỗ chỗ mới đi hỏi bác ạ.
Tôi cố cùn hỏi lại vậy:
Quy chuẩn 41 còn hiệu lực và bẩu (tạm dịch): Đèn vàng => cứ cố mà đi, nếu đã đến quá gần. Cái này do 1 cậu tên Thể đẻ ra.
Nghị định 100 còn hiệu lực và bẩu (tạm dịch): Đèn vàng ==> Dừng, bất kể khoảng cách. Cái này do bố cậu Thể đẻ ra.

Câu hỏi copy từ # 110: "Vậy, bác chọn cậu nào là loại NGU CAO, cậu nào NGU THẤP ??" bây giờ??
Hay, cậu Thể, "cũng làm vì được giao thôi chứ không chắc đã thích thú gì", nên cố ý làm sai?

MerB

Xe điện
Kiến thức lỗ chỗ mới đi hỏi bác ạ.
Tôi cố cùn hỏi lại vậy:
Quy chuẩn 41 còn hiệu lực và bẩu (tạm dịch): Đèn vàng => cứ cố mà đi, nếu đã đến quá gần. Cái này do 1 cậu tên Thể đẻ ra.
Nghị định 100 còn hiệu lực và bẩu (tạm dịch): Đèn vàng ==> Dừng, bất kể khoảng cách. Cái này do bố cậu Thể đẻ ra.

Câu hỏi copy từ # 110: "Vậy, bác chọn cậu nào là loại NGU CAO, cậu nào NGU THẤP ??" bây giờ??
Hay, cậu Thể, "cũng làm vì được giao thôi chứ không chắc đã thích thú gì", nên cố ý làm sai?
Chỗ nào nghị định 100 có từ đèn vàng vậy cụ cùn? Cụ đọc thật kỹ lại nhé cứ lơ mơ rồi lại phải hỏi nhiều.

Patriots

Xe lăn
Thực ra luật GTĐB phải là một thứ luật dễ hiểu, mình bạch và chính xác nhất, vì cái luật này dính tới toàn dân, từ đứa trẻ đến ông già, từ người thất học đến ông tiến sĩ, mà các bố câu chữ thế này là quá đáng quá, còn anh CA trên thực tế áp dụng cứ vượt đèn vàng là vợt. Lỗi thì ghi là không tuân thủ tín hiệu đèn. Mặc định là họ làm đúng. Trên này toàn cỡ chuyên gia với học có bằng lái, còn phải tranh luận thì khu đen biết làm sao cho đúng. Nếu trong những hoàn cảnh cháu nêu và xảy ra để tránh lỗi vượt đèn vàng thì cháu vẫn vượt nếu có xảy ra chuyện bị vợt thì cháu cũng xem toà phân xử thế nào cho hợp lẽ. 5 củ mà để mở mang dân trí thì cũng phải làm thôi. Vì đằng nào mình cũng dính lỗi

Sangrila

Xe hơi
Đừng suy diễn cho có. Khi bên đây vừa chuyển sang đỏ thì bên kia mới đèn xanh, xe bên kia mới bắt đầu lăn bánh, không nên cố nói cho đúng như vậy.
Ủa. Sao cụ lại bảo em suy diễn.
Giả dụ bên em đang đỏ, bên cụ đang xanh và không có đèn vàng. Vì cụ là đèn xanh nên kể cả những giây cuối sẽ có người ở bên cụ vẫn cố phóng qua vạch. Có khi bánh sau vừa ra khỏi vạch thì bên em đã chuyển xanh rồi. Vậy khi đó sẽ có nhiều người bên em phóng vù lên (khoảng thời gian đó có khi người bên cụ còn chưa kịp ra đến giữa ngã tư. Như vậy xung đột giao thông chắc chắn sẽ xảy ra. Chưa kể tình trạng còn vài giây nữa mới chuyển đèn xanh nhưng nhiều người đã đi.
Em nghĩ cái này nó nhằm mục đích để an toàn cho người tham gia giao thông. Giờ các cụ cứ nghiêm chỉnh chấp hành ko vượt đèn vàng đi thì ai phạt được các cụ cơ chứ.

quanghungle

Xe tăng
Theo Nghị định 100/2019/NĐ-CP có hiệu lực từ 1.1.2020, người lái ô tô nếu vượt đèn vàng sẽ bị phạt từ 3-5 triệu đồng (điểm a, khoản 5, điều 5), tước bằng lái từ 1-3 tháng, hoặc tước bằng lái từ 2-4 tháng nếu vượt đèn vàng mà gây ra tai nạn giao thông.
Trong khi đó, mức phạt cũ của Nghị định 46 đối với người lái ô tô của hành vi này chỉ từ 1.200.000-2.000.000 đồng.
Người chạy xe máy khi vượt đèn vàng, theo quy định mới thì bị phạt từ 600.000-1.000.000 đồng (điểm e, khoản 4, điều 6) , tước bằng lái xe từ 1-3 tháng (mức phạt cũ là 300.000-400.000 đồng).

Vậy là chính thức rồi. Cccm cẩn thận ;)
Luật càng ngày càng dày

Xe của Đức

Xe hơi
Em đã từng cãi nhau với thằng xxx về đèn vàng rồi. Luật mập mờ để chúng nó ăn tiền thôi
Ai không cứng thì chúng nó hưởng lợi.

Xe của Đức

Xe hơi
Ủa. Sao cụ lại bảo em suy diễn.
Giả dụ bên em đang đỏ, bên cụ đang xanh và không có đèn vàng. Vì cụ là đèn xanh nên kể cả những giây cuối sẽ có người ở bên cụ vẫn cố phóng qua vạch. Có khi bánh sau vừa ra khỏi vạch thì bên em đã chuyển xanh rồi. Vậy khi đó sẽ có nhiều người bên em phóng vù lên (khoảng thời gian đó có khi người bên cụ còn chưa kịp ra đến giữa ngã tư. Như vậy xung đột giao thông chắc chắn sẽ xảy ra. Chưa kể tình trạng còn vài giây nữa mới chuyển đèn xanh nhưng nhiều người đã đi.
Em nghĩ cái này nó nhằm mục đích để an toàn cho người tham gia giao thông. Giờ các cụ cứ nghiêm chỉnh chấp hành ko vượt đèn vàng đi thì ai phạt được các cụ cơ chứ.
Quan trọng là có biết, ví dụ, là 5 giây tới đèn sẽ vàng đâu mà chuẩn bị đi chậm rồi dừng lại vậy cụ.
Có nhiều ngã tư không có đèn đếm.