Vượt xe đang đỗ có bị bắt lỗi vượt nơi cấm vượt không.

pnew

Xe điện
Em đã xem lại hình, có vẻ như xe đỏ chuyển làn để vựot qua xe xanh đang đỗ khi khá gần ngã tư, như vậy chắc chắn là đè vạch liền. xxx nói lỗi vựot xe là không chính xác, khả năng ông xxx cuống, biết xe kia có lỗi mà không biết khép vào lỗi gì cho chuẩn.
Chỗ đó làm gì có vạch mà đè.

jazzzzz

Xe lăn
EM vẽ lại để các cụ dễ hình dung, xe em không bị lỗi đè vạch, (chỗ này ở ngã ba Ba La - Hà Đông - em đi từ Xuân Mai về HN và em vẽ sơ sơ để các cụ hình dung nên sẽ không chính xác tỷ lệ ).
ở đây em thấy còn sựu bất cập nữa của GTCC, đối với những ngã Ba, ngã tư dài như này nhịp đèn tín hiệu cũng giống như chỗ ngắn, đèn vàng đc tý tẹo, bên này vừa đỏ bên kia đã xanh nên việc dừng nhường đường như trường hợp này là bình thường.

ảnh google nó dư lày:

Chỉnh sửa cuối:

anhtho

Xe ngựa
Chỗ đó làm gì có vạch mà đè.
Đúng là GT Hà nội, đèn đóm thì rõ nhiều mà cái vạch vôi cũng không có. Không chỉ chỗ này mà còn nhiều nơi khác.
@ cụ chủ: lần sau cụ hỏi xxx là nếu xe đang đỗ (vì một lý do nào đó) thì có gọi là vượt không ?
Mời các cụ xem clip này: làn rẽ trái vẽ to bằng 2 làn xe tải đi được, em đành 'vựơt' phải, nhưng nếu xxx ra thì em sẽ nói: các xe kia đỗ hết rồi, đâu có khái niệm vựơt ?

[video=youtube;ROZJ6Z64zIA]http://www.youtube.com/watch?v=ROZJ6Z64zIA[/video]

jazzzzz

Xe lăn
Đúng là GT Hà nội, đèn đóm thì rõ nhiều mà cái vạch vôi cũng không có. Không chỉ chỗ này mà còn nhiều nơi khác.
@ cụ chủ: lần sau cụ hỏi xxx là nếu xe đang đỗ (vì một lý do nào đó) thì có gọi là vượt không ?
Mời các cụ xem clip này: làn rẽ trái vẽ to bằng 2 làn xe tải đi được, em đành 'vựơt' phải, nhưng nếu xxx ra thì em sẽ nói: các xe kia đỗ hết rồi, đâu có khái niệm vựơt ?

[video=youtube;ROZJ6Z64zIA]http://www.youtube.com/watch?v=ROZJ6Z64zIA[/video]
vị trí của cụ (xe có Cam) mà vượt phải thì sẽ bị túm vì lỗi đè vạch liền.

anhtho

Xe ngựa
vị trí của cụ (xe có Cam) mà vượt phải thì sẽ bị túm vì lỗi đè vạch liền.
Bên phải là dòng xe rẽ phải, họ không đè vạch đâu cụ. Còn xe em và con xe ben phía trước đúng nghĩa là vựơt bên phải (các xe bên trái đã đỗ), nhưng cũng không đè vạch, vì làn rẽ trái họ vẽ to quá.

Chỉnh sửa cuối:

jazzzzz

Xe lăn
Bên phải là dòng xe rẽ phải, họ không đè vạch đâu cụ. Còn xe em và con xe ben phía trước đúng nghĩa là vựơt bên phải (các xe bên trái đã đỗ), nhưng cũng không đè vạch, vì làn rẽ trái họ vẽ to quá.
Ahh, em tưởng cụ vượt con Ben đằng trước sang làn bên kia, nhưng cụ đâu có vượt cụ đang đi thẳng mà, của em là đánh lái lách lên nên vị lỗi vượt.

Chỉnh sửa cuối:

cucho

Xe tăng
Thế là vượt đấy bác chủ ạ.
- Tạm thời chưa nói chuyện hợp lý hay vô lý nhưng rõ ràng là không cãi đc xxx tình huống này đâu
- Bác chỉ có thể cãi được nếu bác chứng minh tức thời đc là xe xanh bị hỏng hoặc sao đó mà nó trở thành vật cản (tự nhiên thấy bật đèn báo nguy hiểm chẳng hạn.
Tóm lại; Lần sau bác thấy thế thì đừng có lách lên. Nếu định chờ làn ngoài thì nên chuyển làn từ xa. Đến đấy lách lên thì rõ là vượt còn gì.

jazzzzz

Xe lăn
Em thấy vấn đề giao thông ở ta quá lởm: Đường Lởm, biển báo lởm, người lởm đến cái luật cũng lởm nốt.
Trong luật GTDB em thấy chỉ định nghĩa về phương tiện, đường... (phần cứng) còn về hành vi thì không có định nghĩa VD: vượt, lùi, chuyển hướng..... trong khi yêu cầu của văn bản là phải có các định nghĩa nhất là các hành vi đưa vào chế tài, kể cả trong trường hợp mọi người đều hiểu vẫn phải định nghĩa (VD lùi xe), việc định nghĩa trong luật của ta em thấy mỗi luật hình sự là đầy đủ nhất.

Chỉnh sửa cuối:

pooka

Xe container
Theo nhà cháu thấy thì :

1- Trường hợp không có xe nào từ Hướng Hà đông đang đi tới định rẽ trái
- Nếu xe xanh mà chỉ đi chậm lại chứ không dừng thì cụ chủ thớt sai
- Nếu xe xanh dừng hẳn : thì xe xanh sai vì dừng giữa ngã tư

2- Trường hợp đang có xe từ hướng Hà đông đi tới và rẽ trái sang hướng Chùa Hương :
Cụ chủ vượt là sai bất kể xe xanh đang đi hay đang dừng

pooka

Xe container
Vốn dĩ đèn giao thông dùng với ngã tư chứ không dùng cho ngã 3 , trừ trường hợp đặc biệt như có đường tàu hay có chướng ngại di động nào đó
Bây giờ nhiều chỗ cứ lắp đèn giao thông loạn hết cả lên , chẳng biết để làm gì

Mà theo hình trên thì xe xanh đã vào tới ngã tư nên không phải nhường đường cho xe đi từ Hà đông rẽ trái ( Nếu có ) , nhưng nếu xe xanh đã dừng để nhường đường cho xe từ hướng ưu tiên mà cụ chủ vượt lên là sai

Chỉnh sửa cuối:

cokhisuvina

Xe đạp
Xe đang đỗ mà không vượt thì phải đỗ lại theo thì có mà tắc đường

pnew

Xe điện
EM vẽ lại để các cụ dễ hình dung, xe em không bị lỗi đè vạch, (chỗ này ở ngã ba Ba La - Hà Đông - em đi từ Xuân Mai về HN và em vẽ sơ sơ để các cụ hình dung nên sẽ không chính xác tỷ lệ ).
ở đây em thấy còn sựu bất cập nữa của GTCC, đối với những ngã Ba, ngã tư dài như này nhịp đèn tín hiệu cũng giống như chỗ ngắn, đèn vàng đc tý tẹo, bên này vừa đỏ bên kia đã xanh nên việc dừng nhường đường như trường hợp này là bình thường.

ảnh google nó dư lày:
Qua thông tin bổ sung em thấy thế này:
Xe đỏ đã vượt xe xanh đúng luật quy định vì chỗ này chính xác có 3 cái ngã ba (có 3 điểm giao nhau). Chỗ xe đỏ vượt xanh vượt không phải nơi giao nhau nên không cấm vượt.

pooka

Xe container
Nếu đằng trước có xe chạy ngược chiều từ đường Hà đông đã rẽ trái (đang ở trước mặt xe xanh ) về đường Ba La - Bông Đỏ ( đường đi chùa Hương ) thì các cụ vượt xe xanh là sai đấy ạ . Theo luật thì chỉ được vượt khi đằng trước không có chướng ngại

Chẳng lẽ tự nhiên xe xanh họ dừng lại mà không có lý do ? Nếu đằng trước không có xe nào đang đi cản đường thì xe xanh dừng là sai , mà các cụ vượt tức là không giữ đúng khoảng cách quy định

registeronline

Đi bộ
Em xin chia sẻ với cả nhà một "kinh nghiệm" cá nhân, là một lỗi tham gia giao thông em vừa mắc: Hôm qua em chạy xe trên đoạn đường cầu vượt Cầu Giẽ, hướng Phủ Lý - Hà Nội, là đường dành riêng cho xe ô tô, có 2 làn xe, giới hạn tốc độ 40km, có biển cấm vượt. Em chạy <40km, chạy sau 1 anh xe tải 1 tấn, làn đường bên trái; đến gần cuối đoạn đường (chỗ đường dẫn sát với đường cao tốc), anh xe tải đột nhiên giảm tốc, chỉ còn khoảng <30km, cho xe dạt vào làn bên phải (kiểu như nhường đường!!!); em vẫn giữ tốc độ khoảng 35km, tiếp tục đi, và như vậy đã vô tình vượt chiếc xe tải kia. Ngay lập tức, phía trước xuất hiện mấy anh áo vàng, chỉ gậy, thông báo lỗi vượt tại nơi cấm vượt, và kết cục là mất toi 500K, sau khi thương lượng một hồi! (quyển luật ghi lỗi này phạt 2,5T + thu GPLX!!!). Vấn đề là, nếu xe đi phía trước dừng lại hoặc đi rất chậm như trong tình huống em vừa nêu, rồi em vẫn cho xe chạy như bình thường (không chuyển làn, không xin vượt - vì thực tế thì em không có ý định vượt; không chạy quá giới hạn tốc độ), xe của em vẫn "được" coi là vi phạm lỗi cấm vượt (mặc dù mình gần như không có lựa chọn nào khác trong tình huống như vậy, ngoại trừ việc phải đi chậm hơn anh xe tải kia, thậm chí phải dừng lại, nếu anh ta dừng lại!!!). Em thấy đoạn đường này là một cái bẫy hoàn hảo của CSGT; anh xe tải kia rất có thể là một chiếc xe "chim mồi", và em là nạn nhân. Bác nào chạy qua đoạn này, xin thận trọng nhé.

huyta

Xe buýt
Em xin chia sẻ với cả nhà một "kinh nghiệm" cá nhân, là một lỗi tham gia giao thông em vừa mắc: Hôm qua em chạy xe trên đoạn đường cầu vượt Cầu Giẽ, hướng Phủ Lý - Hà Nội, là đường dành riêng cho xe ô tô, có 2 làn xe, giới hạn tốc độ 40km, có biển cấm vượt. Em chạy <40km, chạy sau 1 anh xe tải 1 tấn, làn đường bên trái; đến gần cuối đoạn đường (chỗ đường dẫn sát với đường cao tốc), anh xe tải đột nhiên giảm tốc, chỉ còn khoảng <30km, cho xe dạt vào làn bên phải (kiểu như nhường đường!!!); em vẫn giữ tốc độ khoảng 35km, tiếp tục đi, và như vậy đã vô tình vượt chiếc xe tải kia. Ngay lập tức, phía trước xuất hiện mấy anh áo vàng, chỉ gậy, thông báo lỗi vượt tại nơi cấm vượt, và kết cục là mất toi 500K, sau khi thương lượng một hồi! (quyển luật ghi lỗi này phạt 2,5T + thu GPLX!!!). Vấn đề là, nếu xe đi phía trước dừng lại hoặc đi rất chậm như trong tình huống em vừa nêu, rồi em vẫn cho xe chạy như bình thường (không chuyển làn, không xin vượt - vì thực tế thì em không có ý định vượt; không chạy quá giới hạn tốc độ), xe của em vẫn "được" coi là vi phạm lỗi cấm vượt (mặc dù mình gần như không có lựa chọn nào khác trong tình huống như vậy, ngoại trừ việc phải đi chậm hơn anh xe tải kia, thậm chí phải dừng lại, nếu anh ta dừng lại!!!). Em thấy đoạn đường này là một cái bẫy hoàn hảo của CSGT; anh xe tải kia rất có thể là một chiếc xe "chim mồi", và em là nạn nhân. Bác nào chạy qua đoạn này, xin thận trọng nhé.
5. Không được vượt xe khi có một trong các trường hợp sau đây:
a) Không bảo đảm các điều kiện quy định tại khoản 2 Điều này;
b) Trên cầu hẹp có một làn xe;
c) Đường vòng, đầu dốc và các vị trí có tầm nhìn hạn chế;
d) Nơi đường giao nhau, đường bộ giao nhau cùng mức với đường sắt;
đ) Khi điều kiện thời tiết hoặc đường không bảo đảm an toàn cho việc vượt;

Chỗ này có khi cũng giống chỗ cầu vượt đường dẫn xuống đường 5 nhỉ?

Chỉnh sửa cuối:

pnew

Xe điện
Cụ không nói rõ hai làn xe là dành cho một chiều đi hay một chiều một làn. Nếu 2 làn đó chỉ danh cho một chiều đi và hai xe chạy ở 2 làn khác nhau thì không có khái niệm vượt trong tình huống này.

pnew

Xe điện
Nếu đằng trước có xe chạy ngược chiều từ đường Hà đông đã rẽ trái (đang ở trước mặt xe xanh ) về đường Ba La - Bông Đỏ ( đường đi chùa Hương ) thì các cụ vượt xe xanh là sai đấy ạ . Theo luật thì chỉ được vượt khi đằng trước không có chướng ngại

Chẳng lẽ tự nhiên xe xanh họ dừng lại mà không có lý do ? Nếu đằng trước không có xe nào đang đi cản đường thì xe xanh dừng là sai , mà các cụ vượt tức là không giữ đúng khoảng cách quy định
Đã có chướng ngại vật thì làm sao vượt được, còn đã vượt được thì nghĩa là không có gì cản đường cả.

Coltplus2008

Xe điện
Xe tải đã nhường, tránh đường thì sao lại có lỗi vượt ở đây? "Tôi đi đường của tôi, thằng kia đi kiểu gì thì kệ nó. Nó giảm tốc, vào lề đi đái tôi cũng phải chờ nó ak?"

Cụ bị mất tiền không oan - trả học phí cho tội không học luật đến nơi đến chốn.

Coltplus2008

Xe điện
Tình huống dư lày (xem hình)
Hai xe cùng qua đèn đỏ ngã ba, đến giữa chỗ bục thì làn rẽ trái đối diện được phép đi (2 xe đều không vượt đèn đỏ). xe xanh dừng lại nhường đường, xe đỏ lách vượt lên (từ số 1 đến số 2) thì dừng lại nhường đường. Khi phía đối diện dừng đèn đỏ, xe đỏ đi tiếp thì bị XX bắt lỗi vượt tại nơi cấm vượt (ngã ba) vượt xe xanh.
Các cụ cho em hỏi trường hợp này XX bắt có đúng không.
tks nhiều
EM vẽ lại để các cụ dễ hình dung, tại thời điểm em dừng xe đường phía em rất vắng, chỉ có 2 xe thôi vì lúc đó là 11g30 trưa.
Tình huống này nhạy cảm. Nhưng về lý thì em cho rằng cụ chủ "nên bị phạt" vì:

1 - Xe đang đi mà tạm dừng để tránh né tình huống nguy hiểm thì vẫn coi là "đang lưu thông", chính xác hơn là "giao thông tĩnh". Điều đó có nghĩa là cụ chủ vẫn phải tuân theo quy tắc cấm vượt ở nơi cấm vượt.
2 - Vượt ở nơi giao nhau thường nguy cơ va chạm với xe cắt mặt rất lớn do 2 bên cùng thiếu tầm quan sát.

Ví dụ. Cụ đi ở ngã 4, có 4 làn xe mỗi chiều, khi đèn xanh vừa lên, tất cả 4 làn cùng xuất phát, nhưng vì có xe nào đó rẽ muộn nên chưa sang được hết, xe trước mặt cụ phải tạm dừng để cho xe kia qua hẳn. Cụ có chịu chờ không hay lách ra để vượt lên?

xanha78

Xe buýt
Xe đang đỗ mà cụ đi qua gọi là tránh chứ không phải vượt nhé!