[Thảo luận] Vượt xe tại Chân cầu - Có vi phạm lỗi !?

nuihanoi

Xe đạp
Theo em cái sai đầu tiên là ko quan sát thấy xxx đứng đấy :P
Khó đấy nhỉ ! Chỗ xxx phát hiện "vấn đề" thường "không thấy gì hoặc chỉ thấy bóng hồng", dư luận còn đồn đoán là có nơi "họ" còn thuê cả XE ÔM cầm máy ảnh & bộ đàm cầm tay !!! XXX thường chặn xe cách "nơi đó" khoảng vài Km !!!

chuot_bach

Xe tăng
Theo em về lý thì cơ sở lập luận của cụ: đây chưa vào phạm vị của cầu (trước biển báo hiệu chỉ giới cầu) nên cụ chỉ cần tuân thủ các điều kiện quy định khác (không có vạch liền, có tín hiệu xin vượt, xe trước nhường đường cho vượt ...( điều 14), còn lập luận của CSGT - em dự là hiểu chân cầu cũng nằm trong phạm vi cầu (như kiểu chân của cụ thì là của cụ chứ chẳng nhẽ của em).
Việc của cụ là phải tìm cách chứng minh cụ đúng thì không bị phạt chứ CSGT sẽ không giúp cụ chứng minh họ không sai đâu Nếu cụ không tìm được văn bản hướng dẫn nào (mà em dự là không có văn bản nào đâu) giải thích rõ " trên cầu là đoạn đường được giới hạn từ đâu đến đâu" như cụ hiểu là khi có biển báo chỉ giới cầu thì lập luận của cụ sẽ không có cơ sở pháp lý.
Chỉ khi nào có văn bản chỉ rõ vấn đề trên thì cụ mới chứng minh được cụ đúng hay sai thôi.

nuihanoi

Xe đạp
Thực ra chỗ vụơt ko phải chân cầu mà đã lên dốc cầu rồi. Xe đã lên dốc đựơc 1 quãng.
Vâng, bạn lưu ý cho là: CSGT đang bắt lỗi "vượt chân cầu" chứ họ không bắt lỗi "vượt lên dốc" nhé ! Video đã ghi rõ nội dung !

nuihanoi

Xe đạp
Theo em về lý thì cơ sở lập luận của cụ: đây chưa vào phạm vị của cầu (trước biển báo hiệu chỉ giới cầu) nên cụ chỉ cần tuân thủ các điều kiện quy định khác (không có vạch liền, có tín hiệu xin vượt, xe trước nhường đường cho vượt ...( điều 14), còn lập luận của CSGT - em dự là hiểu chân cầu cũng nằm trong phạm vi cầu (như kiểu chân của cụ thì là của cụ chứ chẳng nhẽ của em).
Việc của cụ là phải tìm cách chứng minh cụ đúng thì không bị phạt chứ CSGT sẽ không giúp cụ chứng minh họ không sai đâu Nếu cụ không tìm được văn bản hướng dẫn nào (mà em dự là không có văn bản nào đâu) giải thích rõ " trên cầu là đoạn đường được giới hạn từ đâu đến đâu" như cụ hiểu là khi có biển báo chỉ giới cầu thì lập luận của cụ sẽ không có cơ sở pháp lý.
Chỉ khi nào có văn bản chỉ rõ vấn đề trên thì cụ mới chứng minh được cụ đúng hay sai thôi.
Người có thẩm quyền xử phạt có trách nhiệm chứng minh:
Đây là một nguyên tắc mới nổi bật được quy định tại Điều 3 của Luật xử lý vi phạm hành chính 2012.
Theo đó người có thẩm quyền xử phạt có trách nhiệm chứng minh vi phạm hành chính. Cá nhân, tổ chức bị xử phạt có quyền tự mình hoặc thông qua người đại diện hợp pháp chứng minh mình không vi phạm hành chính.
Trước đây khi nguyên tắc này chưa được ghi nhận trong Pháp lệnh xử lý vi phạm hành chính, có nhiều trường hợp người có thẩm quyền xử phạt lại bắt người vi phạm chứng minh rằng mình không vi phạm để không bị phạt. Đây là sự vi phạm nghiêm trọng nguyên tắc của hệ thống pháp luật công.
Nhưng theo quy định mới từ ngày 1/7/2013 người có thẩm quyền xử phạt phải chứng minh được hành vi của một người là vi phạm hành chính, nếu không chứng minh được thì không được xử phạt. Nguyên tắc này đảm bảo trong quá trình xử phạt người có thẩm quyền không làm khó người dân, không lạm quyền và áp đặt ý chí chủ quan của người xử lý vi phạm.

Lái xe quê

Xe buýt
Tình huống này hơi nhạy cảm. Thực ra chưa vào địa phận của cầu hẹp, có 1 làn đường... Nhưng cụ chủ vượt thế cũng hơi nguy hiểm, vượt xong cụ vào ngay làn cũ. Nếu vượt an toàn thì chắc chắn sẽ vào phạm vi trên cầu. Nói chung khi đi trên đường cũng hạn chế những trường hợp này tránh phiền phức.

NNS

Xe ngựa
Vâng, nếu bạn cho là sai (theo cách hiểu của CSGT), đề nghị bạn trích dẫn trong luật GTĐB hoặc văn bản, nghị định hướng dẫn nào có từ: "cấm vượt ở chân cầu,..." thì dân lái xe sẽ tâm phục !
chân cầu là cái gề ạ? khu vực nào của cái cầu ạ? chân cầu là cái mố cầu hay cái điểm bắt đầu dốc của cầu? là nơi gầm cầu hay mặt đường???
đó là cách gọi dân dã, văn nói thì có cái từ "chân cầu", còn trong luật ai nó bê cái từ ất ơ mơ hồ đó vô ạ? ý cụ định chỉ đường dốc vào cầu phỏng ạ? trong chuyên ngành cầu đường thì có đường dẫn (approaching road), còn trong luật nó túm lại là "dốc": không được vượt trong: Đường vòng, đầu dốc và các vị trí có tầm nhìn hạn chế;
vậy thì xxx túm cụ là đúng, lái xe vượt trong các trừong hợp dốc, cong, khuất tầm nhìn cực kỳ nguy hiểm, mong cụ chủ thread cẩn thận cho mình và cả cho người khác, nhanh chậm chi vài phút để ... lỡ cả đời?

nuihanoi

Xe đạp
chân cầu là cái gề ạ? khu vực nào của cái cầu ạ? chân cầu là cái mố cầu hay cái điểm bắt đầu dốc của cầu? là nơi gầm cầu hay mặt đường???
đó là cách gọi dân dã, văn nói thì có cái từ "chân cầu", còn trong luật ai nó bê cái từ ất ơ mơ hồ đó vô ạ? ý cụ định chỉ đường dốc vào cầu phỏng ạ? trong chuyên ngành cầu đường thì có đường dẫn (approaching road), còn trong luật nó túm lại là "dốc": không được vượt trong: Đường vòng, đầu dốc và các vị trí có tầm nhìn hạn chế;
vậy thì xxx túm cụ là đúng, lái xe vượt trong các trừong hợp dốc, cong, khuất tầm nhìn cực kỳ nguy hiểm, mong cụ chủ thread cẩn thận cho mình và cả cho người khác, nhanh chậm chi vài phút để ... lỡ cả đời?
Ở đây ta đang "xem xét" giới hạn trường hợp cụ thể: vượt xe tại chân cầu, có vi phạm luật!?
Các vấn đề khác của Luật hoặc "lái xe như thế nào là an toàn",... ta sẽ thảo luận ở mục khác (nếu có) !

congtuan89hp

Xe tải
Cụ vượt nơi đầu dốc. Rất tiếc là phạm luật rồi thì phải cụ ạ. Cho dù đúng là cụ vượt ngay trước cái biển báo chỉ dẫn là cầu thật.

nuihanoi

Xe đạp
Cụ vượt nơi đầu dốc. Rất tiếc là phạm luật rồi thì phải cụ ạ. Cho dù đúng là cụ vượt ngay trước cái biển báo chỉ dẫn là cầu thật.
Vâng: nếu thế thì CSGT sẽ xử lý "vi phạm vượt nơi đầu dốc" ! chứ không phải "vi phạm vượt tại chân cầu" !

mAd_lOvE

Xe lăn
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Người OF
Website
www.myphamxachtay.com
Cãi như cụ thì hơi ngang quá. Vì chả có loại biển báo nào nói thông báo sắp tới cầu cả. Với lại, lên dốc cầu mà ko biết thì ko chấp nhận dc.
Em cãi đâu bác ơi, em đang nói theo cách mà bác chủ thớt muốn đề cập đến ở đây, chứ cái này thì em chả biết nên chả dám chém đúng hay sai đấy thôi :))

NNS

Xe ngựa
Ở đây ta đang "xem xét" giới hạn trường hợp cụ thể: vượt xe tại chân cầu, có vi phạm luật!?
Các vấn đề khác của Luật hoặc "lái xe như thế nào là an toàn",... ta sẽ thảo luận ở mục khác (nếu có) !
uh, đúng rồi, bàn sau.
thế cụ đọc đoạn trên chưa?
"chân cầu là cái gề ạ? khu vực nào của cái cầu ạ? chân cầu là cái mố cầu hay cái điểm bắt đầu dốc của cầu? là nơi gầm cầu hay mặt đường???
đó là cách gọi dân dã, văn nói thì có cái từ "chân cầu", còn trong luật ai nó bê cái từ ất ơ mơ hồ đó vô ạ? ý cụ định chỉ đường dốc vào cầu phỏng ạ? trong chuyên ngành cầu đường thì có đường dẫn (approaching road), còn trong luật nó túm lại là "dốc": không được vượt trong: Đường vòng, đầu dốc và các vị trí có tầm nhìn hạn chế;"

túm lại là "CÓ", nhé

NNS

Xe ngựa
Vâng: nếu thế thì CSGT sẽ xử lý "vi phạm vượt nơi đầu dốc" ! chứ không phải "vi phạm vượt tại chân cầu" !
cụ post cái biên bản vi phạm lên đây coi csgt nó viết gề? thừong nó sẽ viết hành vi là "vượt tại nơi cấm vựot" chứ nó chả dại gề viết tầm bậy tầm bạ trật điều trật khoản trong barem nộp phạt làm chi. Trong luật, trong các văn bản chính thức ko có cái từ "chân cầu"
có thể lúc nói thì tiện mồm nó nói vậy, còn viết vô biên bản ai nó lại viết văn nói vô cho dân túm đc đuôi sơ hở mà cãi?

civic1.8 7426

Xe buýt
Tóm lại là cụ chủ bị phạt trong khung nào và bao nhiêu xiền để anh em rút kinh nghiệm vì theo em nghĩ cụ vượt sai rồi không cãi được đâu!

Phung Thuy

Xe buýt
Nêu không có biển cầu hẹp và vạch liền thì cụ vượt thỏa mái.

MatizAT.SX

Xe buýt
Đè vạch liền đường dẫn chân cầu hả cụ

RubynamitnA

Xe điện
Chỉ có lỗi:"Vượt trên cầu hẹp có 1 làn xe..." thôi cụ nhé. Cụ thể biên bản xxx ghi thế nào? Án tại hồ sơ, ko có lỗi "vượt tại chân cầu" thì lấy đâu chế tài mà phạt?:))

Tuan Can

Xe container
Cam cụ mừo tịt, chẳng nhìn rõ vạch gì cả. Nếu không đè vạch thì chẳng có lỗi gì.

xeruabo2

Xe điện
chỗ này thuộc đầu dốc (cầu) rồi nên cũng khó cãi . Xem đi xem lại clip em không phát hiện xxx núp ở chỗ nào ?