[Thảo luận] Vượt xe tại Chân cầu - Có vi phạm lỗi !?

theph

Xe điện
Em từng gặp vụ tương tự nhưng là đường sắt. Khi em vượt xong thì gặp biển báo đường sắt và XXX cũng Hải Phòng (Quán Toan) còn đem Video lên để đối chứng nhưng em chiến thắng. XXX sau đó xoay ra nói "Anh đi anh phải biết sắp tới điểm giao đường sắt" và bị em bật lại rằng em không cần biết và em có thể không biết, chỉ nhìn biển mà đi.
Vụ của cụ, cứng ra có thể giảng hòa ra đi tiếp được nhưng vượt như vậy thì cũng không nên.

dreamwater

Xe điện
Hồi 15h20 phút ngày 09/04/2014; Khi lái xe ô tô, vượt xe ô tô tải tại chân cầu Đá Bạc, giáp ranh giữa Uông Bí-Quảng Ninh và Thủy Nguyên-Hải Phòng. Sau đó CSGT Hải Phòng chặn xe thông báo vi phạm lỗi: Lỗi Vượt xe tại chân cầu !
Lái xe có đúng là Vi phạm luật hay không? Mời các bạn tham gia ý kiến để cùng rút kinh nghiệm chung khi lái xe trên đường.
(Xem Video tại Youtube: http://youtu.be/Nb-8y_RRHHo )
[video]http://youtu.be/Nb-8y_RRHHo[/video]

Luật chỉ có quy phạm cấm vượt "trên cầu", không có quy phạm cấm vượt "chân cầu"
Cứ chiểu theo luật mà áp dụng

congtuan89hp

Xe tải
Chắc XXX bắt lỗi vượt đầu dốc nhưng lại nói là chân cầu. Giờ nếu biên bản cụ chủ ghi rõ là vượt nơi chân cầu thì cụ có thể khiếu nại lên phòng CSGT Hải Phòng đc. Chứ nó ghi chung chung vượt trong trường hợp cấm vượt thì nó cũng khó. Lúc đó nó bảo cụ vượt ở đầu dốc thì cũng phải chịu thôi.

nuihanoi

Xe đạp
Cam cụ mừo tịt, chẳng nhìn rõ vạch gì cả. Nếu không đè vạch thì chẳng có lỗi gì.
Không phải "Cam mờ tịt đâu!" chuẩn ful HD đấy, chẳng qua trời hôm đó u ám, có lúc có mưa và "vạch kẻ nó cũng mờ tịt như vậy đó!"

nuihanoi

Xe đạp
cụ post cái biên bản vi phạm lên đây coi csgt nó viết gề? thừong nó sẽ viết hành vi là "vượt tại nơi cấm vựot" chứ nó chả dại gề viết tầm bậy tầm bạ trật điều trật khoản trong barem nộp phạt làm chi. Trong luật, trong các văn bản chính thức ko có cái từ "chân cầu"
có thể lúc nói thì tiện mồm nó nói vậy, còn viết vô biên bản ai nó lại viết văn nói vô cho dân túm đc đuôi sơ hở mà cãi?
Vâng: sẽ có "đáp án" trình bày các cụ ! xin đc phép b/cáo sau.
Cái chính là trước tiên cùng trao đổi thảo luận về "trường hợp nhạy cảm" đã, các cụ nhề!

nuihanoi

Xe đạp
Chắc XXX bắt lỗi vượt đầu dốc nhưng lại nói là chân cầu. Giờ nếu biên bản cụ chủ ghi rõ là vượt nơi chân cầu thì cụ có thể khiếu nại lên phòng CSGT Hải Phòng đc. Chứ nó ghi chung chung vượt trong trường hợp cấm vượt thì nó cũng khó. Lúc đó nó bảo cụ vượt ở đầu dốc thì cũng phải chịu thôi.
Cụ này nhận định ngắn gọn "mà chí ní nắm"!

daydaynuadaymai

[Tịch thu bằng lái]
Xứ Thiên Đường, không phải, Xứ Thường Điên
Cãi như cụ thì hơi ngang quá. Vì chả có loại biển báo nào nói thông báo sắp tới cầu cả. Với lại, lên dốc cầu mà ko biết thì ko chấp nhận dc.
Có chứ, thông báo cầu và cả tải trọng tối đa nữa.
Cầu bê tông trên đường bê tông và mặt cầu phẳng như mặt đường thì khó nhận ra cầu.

daydaynuadaymai

[Tịch thu bằng lái]
Xứ Thiên Đường, không phải, Xứ Thường Điên
chân cầu là cái gề ạ? khu vực nào của cái cầu ạ? chân cầu là cái mố cầu hay cái điểm bắt đầu dốc của cầu? là nơi gầm cầu hay mặt đường???
đó là cách gọi dân dã, văn nói thì có cái từ "chân cầu", còn trong luật ai nó bê cái từ ất ơ mơ hồ đó vô ạ? ý cụ định chỉ đường dốc vào cầu phỏng ạ? trong chuyên ngành cầu đường thì có đường dẫn (approaching road), còn trong luật nó túm lại là "dốc": không được vượt trong: Đường vòng, đầu dốc và các vị trí có tầm nhìn hạn chế;
vậy thì xxx túm cụ là đúng, lái xe vượt trong các trừong hợp dốc, cong, khuất tầm nhìn cực kỳ nguy hiểm, mong cụ chủ thread cẩn thận cho mình và cả cho người khác, nhanh chậm chi vài phút để ... lỡ cả đời?
Cụ cho biết "đầu dốc" là thế nào ạ? Bắt đầu lên dốc? Hay bắt đầu xuống dốc? Hay là ở đỉnh dốc, chố tiếp giáp giữa lên dốc với xuống dốc?

Website
www.facebook.com
Cụ cho biết "đầu dốc" là thế nào ạ? Bắt đầu lên dốc? Hay bắt đầu xuống dốc? Hay là ở đỉnh dốc, chố tiếp giáp giữa lên dốc với xuống dốc?
Theo luật, "đầu dốc" là vị trí gần đỉnh dốc. Luật cấm vượt nơi "đầu dốc" vì khi vượt xe phải mượn làn của xe chiều ngược lại để vượt. Khi xe đang chạy tới gần tới đỉnh dốc thường không thể nhìn thấy xe phía bên kia dốc đang leo lên. Khi đó nếu lấn đường để vượt rất dễ xảy ra tai nạn, nên bị luật cấm.

Còn đoạn bắt đầu lên dốc, hoặc đã xuống hết dốc, thì luật gọi là "chân dốc", không bị luật cấm vượt, như nhiều kụ nhầm lẫn ở các còm phía trên.

nuihanoi

Xe đạp
Có chứ, thông báo cầu và cả tải trọng tối đa nữa.
Cầu bê tông trên đường bê tông và mặt cầu phẳng như mặt đường thì khó nhận ra cầu.
Cụ giả nhời chuẩn quá! trong Nam còn có cầu "Xẻo Bướm" ghi đầy đủ thông số nữa là !!! Mời cụ Vodka nhé!

nuihanoi

Xe đạp
chỗ này thuộc đầu dốc (cầu) rồi nên cũng khó cãi . Xem đi xem lại clip em không phát hiện xxx núp ở chỗ nào ?
Cụ này quả là có nghiệp vụ trinh thám ! Đúng là video thì dài, chỉ dám trích đoạn, nhưng cố ý đưa đoạn đầu dài hơn 1 tí, thế mà cụ cũng phát hiện ra chủ ý xem "anh hùng Núp" ở đâu !

longtech21

Xe tăng
đoạn cụ vượt là địa phận Quảng Ninh nhưng sao XXX Hải Phòng lại xử lý. Thỉnh thoảng đi đường này e cũng vượt như cụ vì ko thấy vạch liền nhưng chưa bị xxx dừng lại.

gunner_hp

Xe tăng
Em mạo muội chém 1 phát nhé, vừa để góp ý, vừa để oánh dấu tham gia theo dõi tiếp chủ đề này.
Vấn đề cốt yếu là: biên bản em nghĩ sẽ ghi là vượt nơi cấm vượt thôi.Còn cụ chủ thì có thể chứng minh đây ko phải là nơi cấm vượt bằng các chứng cứ: ko biển cấm - ko có vạch liền - nếu tính phạm vi cầu thì phải sau biển báo mới là cái cầu.
Có điều lần sau những chỗ thế này em mong cụ nếu ko có việc gì quá mức cần thiết thì ko nên đi như vậy nữa.
Ngoài ra như cụ sgb345 có nói, "đầu dốc" là nơi đỉnh dốc - nếu quả thật như vậy cụ cho cả nhà xin cái văn bản nào quy định rõ để em còn tham khảo, cụ chủ còn về làm đơn chớ.

Chỉnh sửa cuối:

Tribute

Xe container
Theo luật, "đầu dốc" là vị trí gần đỉnh dốc. Luật cấm vượt nơi "đầu dốc" vì khi vượt xe phải mượn làn của xe chiều ngược lại để vượt. Khi xe đang chạy tới gần tới đỉnh dốc thường không thể nhìn thấy xe phía bên kia dốc đang leo lên. Khi đó nếu lấn đường để vượt rất dễ xảy ra tai nạn, nên bị luật cấm.

Còn đoạn bắt đầu lên dốc, hoặc đã xuống hết dốc, thì luật gọi là "chân dốc", không bị luật cấm vượt, như nhiều kụ nhầm lẫn ở các còm phía trên.
Chuẩn quá. vote cụ.

nuihanoi

Xe đạp
Nhân tiện đề nghị các cụ cho ý kiến về dốc:
- Ai chả biết dốc là nơi không bằng phẳng, có độ nghiêng.
- Nhưng đi trên đường, khi thì đoạn đường có biển báo độ dốc, có đoạn ta "cảm thấy dốc" nhưng không có biển báo.
- Vậy nếu xử lý vi phạm mà không căn cứ theo biển báo thì nếu em là xxx có nhiều chỗ (nó chỉ "thoai thoải" thôi) em cũng bảo là "dốc" đc không?
- Đầu cầu Chương Dương phía Nguyễn Văn Cừ, các cụ bảo có "dốc" không? Nếu các cụ đã đi qua đó, kể cả thường xuyên có XXX đứng đầu cầu, kể cả giờ cao điểm, các cụ cứ vô tư mà vượt nhé, không ai phạt các cụ đâu !

Chỉnh sửa cuối:

rangroversport9

Xe máy
Theo em là có, vì cứ qua cầu thì cấm vượt rồi, trừ trường hợp xe trước có vấn đề thì mới vượt thôi.

gunner_hp

Xe tăng
- Nhưng đi trên đường, khi thì đoạn đường có biển báo độ dốc, có đoạn ta "cảm thấy dốc" nhưng không có biển báo.
- Vậy nếu xử lý vi phạm mà không căn cứ theo biển báo thì nếu em là xxx có nhiều chỗ em cũng bảo là "dốc" đc không?
Đoạn này em đồng ý với cụ.Đã phạt vi phạm là phải dựa trên biển báo - vạch kẻ.Thậm chí em thấy 1 số biển mang tính chỉ dẫn - tức là ko bắt buộc - mà vẫn phạt.Nhiều đoạn cong khuất hẳn hoi trong phố nhưng làm gì có biển - nhiều đoạn dốc cũng có biển đâu, nên xxx ko thể lấy căn cứ mà phạt ta được.

ngaynha

Xe tăng
- Vậy nếu xử lý vi phạm mà không căn cứ theo biển báo thì nếu em là xxx có nhiều chỗ (nó chỉ "thoai thoải" thôi) em cũng bảo là "dốc" đc không?
- Đầu cầu Chương Dương phía Nguyễn Văn Cừ, các cụ bảo có "dốc" không? Nếu các cụ đã đi qua đó, kể cả thường xuyên có XXX đứng đầu cầu, kể cả giờ cao điểm, các cụ cứ vô tư mà vượt nhé, không ai phạt các cụ đâu !
Vì nó là đường có nhiều làn cụ ơi, đã có nhiều làn thì trên cầu còn vượt đc chứ nói gì đến "chân cầu"