[Thảo luận] Vượt xe tại Chân cầu - Có vi phạm lỗi !?

thienphuc

Xe điện
Cụ vượt chỗ đó sai roài.
Theo luật thì cấm vượt ở chân cầu, đầu dốc, .............
Cụ cho em hỏi luật chỗ nào ghi cấm vượt nơi chân cầu. K áp dụng clip này vì e chưa xem đc.e chỉ thấy không vuọt nơi đường cong, che khuất tầm nhìn
Cấm vượt nơi có biển cấm vượt
Ngày xưa cấm vượt trên cầu giờ cầu vĩnh tuy e đố cụ nào k vượt đấy. Ngày xưa là cầu chỉ có 1 làn nhưng chốt cho nó chắc luật là cấm

sageln

Xe tăng
Theo ngu ý của nhà cháu bất luận đoạn đường đó có là chân cầu,trên cầu,đầu dốc,dốc...mà vạch kẻ đường là vạch đứt quãng và điều kiện thực tế đảm bảo an toàn giao thông thì người điều khiển phương tiện không sai.Chỉ có cái luật,mấy cái nghị định,thông tư cắt nghĩa lằng ngoằng dây điện để rồi vẫn không rõ nghĩa để muốn hiểu,muốn xoay thế nào cũng được và như vậy tạo điều kiện cho xxx an bẩn mà thôi.

unknown.king

Xe tăng
em nghĩ cụ chủ không sai. vì trên đường không cấm vượt, vạch đứt và hoàn toàn đủ điều kiện an toàn thì có thể vượt. nếu không được phép vượt phải có biển báo và vạch kẻ đường
không thể nói vì đường dẫn lên cầu nên cấm vượt vì không có biển báo, không có vạch kẻ đường và không cấm vượt ở chân cầu, chỉ cấm vượt ở trên cầu. đến địa điểm có biển báo bắt đầu giới hạn cầu thì cụ chủ đã vượt xong, chỉ chưa về đúng làn, và điều này không phạt được vì vẫn là vạch đứt
nếu bắt cấm vượt thì nên về cầu lạc quần mà bắt. xe nào cũng đè vạch luôn vì đường cong quá gấp, lòng cầu hẹp và lượng phương tiện thô sơ rất nhiều.
em ủng hộ cụ chủ

gocart

Xe cút kít
Đoạn này CSGT sai nếu căn cứ vào clip:
- Đoạn cụ vượt thuộc lãnh thổ QN. XXX HP có được giao nhiệm vụ ở đó ko?
- Có vạch rời và ko phải đầu dốc nên vượt được.

nuihanoi

Xe đạp
Đoạn này em đồng ý với cụ.Đã phạt vi phạm là phải dựa trên biển báo - vạch kẻ.Thậm chí em thấy 1 số biển mang tính chỉ dẫn - tức là ko bắt buộc - mà vẫn phạt.Nhiều đoạn cong khuất hẳn hoi trong phố nhưng làm gì có biển - nhiều đoạn dốc cũng có biển đâu, nên xxx ko thể lấy căn cứ mà phạt ta được.
...
Và các ý kiến khác
Hôm nay, sau khi các cụ đã có ý kiến bình luận, góp ý. Trước hết, Em xin tiếp thu các ý kiến của các cụ để LX cho an toàn, và tránh cả "phiền toái!".
Còn vụ việc xử lý cụ thể, xin báo cáo các cụ như sau:
- Khi xxx y/c đỗ xe, như các cụ đã thấy, em chấp hành !
- Sau khi xxx chào theo quy định, em cũng tươi cười chào lại
- Khi xxx y/c kiểm tra giấy tờ, em vui vẻ nói: đề nghị các anh trước khi kiểm tra giấy tờ, hãy cho tôi biết tôi đã vi phạm lỗi gì?
- Khi xxx thông báo: Em vi phạm lỗi "Vượt xe tại chân cầu". Em nói ngay: Đề nghị các anh xem lại, luật không quy định cấm vượt tại chân cầu, điều 14 luật GTĐB chỉ rõ chỉ cấm vượt trên cầu... Cả 3 xxx đều gần như đồng thanh khẳng định: 'Chân cầu cũng là cầu ! vì vậy cứ vượt ở phạm vi cầu là không đc". Em vui vẻ nói: Vâng, nếu tôi sai, vi phạm tôi sẵn sàng nộp phạt! Nhưng ở đây, chúng ta cần làm rõ, "đâu là phạm vi của cầu" để có cơ sở khẳng định tôi đã vượt trên cầu... XXX trực tiếp đối thoại với em nhanh nhảu giải thích: Phạm vi cầu đã có biển báo !
- Vâng, em cũng đang chờ câu này, và em tiếp tục: Vậy ở đây đã có chút nhầm lẫn khi dừng xe của tôi, nếu thấy cần thiết mời các anh xem lại Camera hành trình ngay bây giờ để tránh tình trạng "căng thẳng giữa đôi bên" khi lập biên bản vi phạm, tôi đồng thời khẳng định: khi tôi vượt xe tải xong, xe của tôi mới bắt đầu vào đến ranh giới của "Biển báo cầu".
- Ngay sau đó, các xxx cũng vui vẻ và nói: có lẽ bộ phận thông báo có chút nhầm lẫn, thôi mời bác lên xe tiếp tục hành trình, nhưng cũng nhắc bác đi cẩn thận cho an toàn! Em cũng cảm ơn, bắt tay và góp ý thêm: các vạch kẻ trên đường hiện đã hơi mờ, các anh nên phối hợp nhắc bên GTCC kẻ vẽ lại bổ sung.
Kết luận: Các cụ góp ý cho em như trên là rất sáng suốt, em xin chân thành cảm ơn tất cả các cụ. Em cũng muốn đưa "tình huống nhạy cảm" này làm kinh nghiệm chung và cả cho em. Lần sau, em cũng chả dại gì "vượt ở nơi nhạy cảm" mà mất thời gian!
Chúc các cụ khỏe, LX an toàn!

Chỉnh sửa cuối:

congtuan89hp

Xe tải
May mà cụ có cam hành trình thì mới thoát chứ nếu k thì còn mệt lắm!

Vũ Ngọc Hg

Xe tăng
Em chỉ bít lỗi cấm vượt trên cầu hẹp chứ chưa nghe thấy lỗi cấm vượt ở chân cầu bao giờ.

congtuan89hp

Xe tải
Không hẳn thế cụ ạ! Mấy đ/c cũng có xem đâu. Với lại họ phải có trách nhiệm chứng minh mình có lỗi (VD phải có ảnh hoặc...)
Thì chắc chắn họ phải có chim lợn báo thì cụ mới bị vịn chứ k thì sao biết xe nào mà vẫy ạ. XXX giờ toàn thuê mấy xem ôm cầm máy, cầm đàm làm chim lợn ở những điểm nhạy cảm thôi.

quandaica2001

Xe buýt
xin phép được đào mộ.
chiều hôm qua em đi về từ QN -Hp và đã vượt tại chân cầu Đá Bạc.mất toi 3 lit các bác ah.Tình cờ thấy bài của bác Núi nên nói leo tí.
Quan điểm của bác núi là vượt tại chân cầu chứ không phải trên cầu, và không có biên bản nào quy định là vượt tại chân cầu.nhưng theo thiển ý của em, bác núi nên mở rộng quan điểm ra chút. cái chân cầu đạ đa số mọi người đều hiểu đó là cái dốc,kể kả chưa lên phạm vi của cầu thì nó vẫn là cái dốc và điều này đã được cấm là vượt đầu dốc. mấy anh xxx chẳng qua nhanh nhảu nói thật quá là chân cầu thôi, chứ nói bác vượt đầu dốc bác cãi thế nào?
Quan điểm của em là sai ,luôn luôn sai.hôm qua cũng như bác núi,thấy xe tải ì ạch nên sốt ruột phi lên nhưng lúc đó nghĩ là hết đất QN sang HP chắc không sao dù trong lòng cũng hơi sợ dính phốt rồi.tất cả là chủ quan thôi.dù sao thi em cũng sai nên gặp xxx chẳng cãi gì cả. xin đi cho nhanh.bài tranh luận của bác núi với xxx em thấy không ổn,vì nhỡ có đồng chí nào nhìn đó học tập lại tiền mất tật mang.thôi thì nhanh chậm 1 vài phút, các bác đừng vượt tại "đầu dốc" như em.các bác đi đoạn này bình tĩnh mà đi nha.
em xin hết

Chỉnh sửa cuối:

quandaica2001

Xe buýt
ở cái đất HP này nó còn chó nhiều chỗ các bác ah.nhất là ngã tư thành đội chuyen bắt lỗi vượt đèn vàng. không có đồng hồ nên nhiều bác lỡ trớn bị dính đèn vàng.bác nào không cãi được lỗi đó là nó thịt. em chuột bạch 2 phát rồi.

phuonghuongngoc

Xe container
Vượt tại đường cong ,chân cầu ,trên cầu.. Coi như tèo.. Em bị mấy lần rồi không cãi được

lonelydriver

Xe buýt
Cụ vượt chỗ đó sai roài.
Theo luật thì cấm vượt ở chân cầu, đầu dốc, .............
Mời cụ tham khảo...

Luật giao thông đường bộ năm 2008 quy định những trường hợp không được vượt xe là:

a) Không bảo đảm các điều kiện khi vượt, cụ thể: khi có chướng ngại vật phía trước; có xe chạy ngược chiều trong đoạn đường định vượt; xe chạy trước có tín hiệu vượt xe khác hoặc xe chạy trước chưa tránh về bên phải;
b) Trên cầu hẹp có một làn xe;
c) Đường vòng, đầu dốc và các vị trí có tầm nhìn hạn chế;
d) Nơi đường giao nhau, đường bộ giao nhau cùng mức với đường sắt;
e) đ) Khi điều kiện thời tiết hoặc đường không bảo đảm an toàn cho việc vượt;
f) Xe được quyền ưu tiên đang phát tín hiệu ưu tiên đi làm nhiệm vụ.

Chỗ nào viết là không được vượt ở chân cầu hả cụ????

xxx khôn lắm... muốn xơi nên khi thông báo lỗi chỉ nói "không được vượt trên cầu..." mà không nói hết câu là "... hẹp có một làn xe"
(điểm b...)

Cụ nào không nắm vững luật dễ bị nộp tiền oan,

nhưng thực sự là cũng có những xxx không nắm vững luật (hay giả vờ không biết?????)

EM có lần đi cùng xe dẫn đoàn với một xxx (trung tá). Khi đi trên cầu Thăng Long, thấy các xe đi ở các làn khác nhau, xe này đi qua xe kia...
xxx này nói "không được vượt trên cầu..."

Luật xây dựng từ khi các cầu còn hẹp, chỉ có 1 làn xe.... bây giờ nhờ ơn ĐẢNG và Chính phủ nên cầu nào cũng to, đẹp, rộng rãi đều từ 2 làn xe trở lên ...
Luật không cập nhật nên chỉ bở các xxx biến chất... dọa dân đen nào không nắm vững luật để xơi...

Chỉnh sửa cuối:

Concuucon

Xe hơi
Các cụ trong này có cái định nghĩa vượt xe nó nằm ở văn bản nào không ạ, em tìm luật giao thông đường bộ em thề là em không biết thế nào là vượt xe, thế mà cứ phạm lỗi cấm vượt được thì cũng tài

lonelydriver

Xe buýt
XXX Hải Phòng còn bắt cả lỗi vượt nơi đường cong nữa các cụ ạ! Thế này mà vượt đoạn cong đường Trường Chinh là rụng như sung
Thế nào là "đường cong" hả cụ...

Đường cong, những nơi không được vượt (đường cong) phải có biển báo (nguy hiểm) đường cong...

Về lý ... xxx không thể phạt chúng ta khi vượt ở những nơi không có biển báo đường cong nguy hiểm...
nhưng thực tế thì chúng ta khó cãi lại những kẻ lạm quyền, lợi dụng chức vụ, quyền hạn...

Về an toàn, chúng ta không nên (dù luật không cấm) vượt ở những nơi "đường không thẳng", khuất tầm nhìn.... (dù không có biển báo nguy hiểm) để giữ cái thân mình...

Chỉnh sửa cuối:

quandaica2001

Xe buýt
Mời cụ tham khảo...

Luật giao thông đường bộ năm 2008 quy định những trường hợp không được vượt xe là:

a) Không bảo đảm các điều kiện khi vượt, cụ thể: khi có chướng ngại vật phía trước; có xe chạy ngược chiều trong đoạn đường định vượt; xe chạy trước có tín hiệu vượt xe khác hoặc xe chạy trước chưa tránh về bên phải;
b) Trên cầu hẹp có một làn xe;
c) Đường vòng, đầu dốc và các vị trí có tầm nhìn hạn chế;
d) Nơi đường giao nhau, đường bộ giao nhau cùng mức với đường sắt;
e) đ) Khi điều kiện thời tiết hoặc đường không bảo đảm an toàn cho việc vượt;
f) Xe được quyền ưu tiên đang phát tín hiệu ưu tiên đi làm nhiệm vụ.

Chỗ nào viết là không được vượt ở chân cầu hả cụ????

xxx khôn lắm... muốn xơi nên khi thông báo lỗi chỉ nói "không được vượt trên cầu..." mà không nói hết câu là "... hẹp có một làn xe"
(điểm b...)

Cụ nào không nắm vững luật dễ bị nộp tiền oan,

nhưng thực sự là cũng có những xxx không nắm vững luật (hay giả vờ không biết?????)

EM có lần đi cùng xe dẫn đoàn với một xxx (trung tá). Khi đi trên cầu Thăng Long, thấy các xe đi ở các làn khác nhau, xe này đi qua xe kia...
xxx này nói "không được vượt trên cầu..."

Luật xây dựng từ khi các cầu còn hẹp, chỉ có 1 làn xe.... bây giờ nhờ ơn ĐẢNG và Chính phủ nên cầu nào cũng to, đẹp, rộng rãi đều từ 2 làn xe trở lên ...
Luật không cập nhật nên chỉ bở các xxx biến chất... dọa dân đen nào không nắm vững luật để xơi...
em không hiểu, vậy cái đoạn chân cầu nó khác với đầu dốc như thế nào?em vừa bị dính nên muốn rõ hơn về chỗ này.

Vanlang

Xe buýt
Vượt của cụ không sai nếu không có biển cấm vạch liền, sớm tí nữa thì đẹp nếu không có xe chiều kia đi lại. Còn tình huống này vượt xong thì cụ đến vạch liền và vào phần cầu coi như đi trái đường và vượt trái phép trên cầu...

quandaica2001

Xe buýt
không phải , ý của XXX là vượt nơi đầu dốc đó.

Website
www.facebook.com
Một số kụ nhầm lẫn, gọi chân dốc là đầu dốc.

Thực ra, Chân dốc ở dưới thấp, Đầu dốc ở trên cao, tức trên đỉnh dốc.

Luật cấm vượt xe nơi đầu dốc, tức nơi gần tới đỉnh dốc, vì khi gần lên tới đỉnh dốc thì xe bên này dốc không nhìn thấy xe bên kia dốc.
Nếu vượt xe tại vị trí đó, nghĩa là nếu mượn làn xe ngược chiều để vượt lên ở vị trí đầu dốc khi không thể nhìn thấy xe bên kia dốc đang chạy ngược lại, thì khả năng xảy ra tai nạn là rất cao.

Hình minh họa

Chỉnh sửa cuối: