[Funland] Vứt rác trong xe ra ngoài đường, bệnh di căn liệu có thuốc chữa?

Cụ mợ có bao giờ vứt rác, dù là thứ nhỏ nhất, qua cửa sổ xe?

• Tổng bình chọn
    44
  • Thời gian đóng: .

New car 2023

Xe điện
Đợi chờ vào thế hệ trẻ từ 7x 8x trở đi thôi các cụ. Các cụ thế hệ cũ ngày xưa quen kiểu ngày xưa rồi khó thay đổi lắm
Tôi 7x đời đầu đây bác.
Đừng nói đi ô tô: Đi bộ tôi cũng bỏ rác vào túi áo, nên nhiều khi túi như cái thùng rác.
Đi xe thì cái duy nhất từng bị ném ra ngoài là tàn thuốc lá; từ nhiều năm nay cái này cũng chẳng còn.

Còn đổ rác ở nhà, tôi hỏi trước cậu Vệ sinh viên và tách riêng trước cho họ: Chai nhựa (nhiều nhất) rồi carton + ...., đều để riêng.

• Vodka
Reactions: one

cusao

Xe lăn
Em xin phép không bày tỏ tinh thần ủng hộ và hành vi đúng đắn nơi công cộng của cá em mà em xin đề xuất cụ thể như sau
1- Tuyên truyền: Với trẻ nhỏ: Cần tăng thêm các bài giảng về luân lý cho trẻ nhỏ về việc giữ vs nơi công cộng thực chất và trực quan hơn những bài giảng hời hợt vô cảm đang có hiện nay. Với ng trưởng thành: Dùng TV, radio, MXH lên án mạnh mẽ hành vi cụ thể của việc ngồi trong xe hơi xả rác ra đường.
2- Chế tài: Cần đưa vào luật gtdb những qui định và hình thức phạt cụ thể chi tiết với hành vi này. Hiện nay xxx vẫn sử dụng hình ảnh mxh để điều tra xác minh các hành vi vi phạm luật để xử phạt theo luật. Vậy muốn phạt để răn đe thì cần đưa hành vi này vào phạm trù vi phạm thì mới có thể xác định được ai, tổ chức nào có quyền phạt và mức phạt được xác định theo qui định của luật pháp như các vi phạm về gt khác.

Nếu được như trên thì sẽ có hy vọng để người có hành vì này giảm đi hoạc phải trả giá như các vi phạm khác. Nêu chỉ lên án, chỉ trích thì suông em nghĩ chả có chuyển biến gì sất. Vì những kẻ có hành vi thiếu chuẩn mực này luôn vin vào 3 cớ, đó là: Người ta lên án ai ý chứ không phải mình, họ chẳng biết mình là ai nên ta chẳng cần thay đổi và cứ làm thế thấy cũng chẳng bị làm sao nên lần sau cứ lặp lại

Chỉnh sửa cuối:

poiuy

Xe cút kít
Còn quá nhiều vấn đề với người lái xe/đi xe. Đường cứ hơi đông tí là tràn ra làn đường chiều ngược lại. Cái đó còn tác hại và ức chế hơn nhiều so với vứt rác.

Còn quá nhiều vấn đề với người lái xe/đi xe. Đường cứ hơi đông tí là tràn ra làn đường chiều ngược lại. Cái đó còn tác hại và ức chế hơn nhiều so với vứt rác.
Việc nào ra việc đó chứ cụ?

lamthanhngoc

Xe tải
Một buổi sáng tháng 10/2022 trên con đường Lê Văn Lương hướng về Láng Hạ, đường lúc đó rất đông nhích từng chút một, một con ô tô vất rác ra ngoài, và em gái đi xe Lead biển 88 đã cúi xuống nhặt vất ngược vào xe, em đi sau mà không nhịn được cười. Đáng đời. Em không bao giờ vất rác xuống đường, kể cả lúc đường không có ai xung quanh, không camera. Và em cũng dạy con em vậy.

BinhminhSG

Xe buýt
Chiều qua trên đường về sau chuyến đi SABC cùng OF, về gần đến nhà em liên tục chứng kiến ít nhất 2 xe trong đoàn có hành động mở cửa kính và vứt một mớ các thứ hổ lốn trong xe ra ngoài đường. Câu chuyện ý thức tự giác giữ gìn vệ sinh cho cảnh quan môi trường trong cuộc sống quanh ta vẫn còn quá nhiều những bất cập. Tôi tin những người cầm lái không làm điều này và cũng không khuyến khích làm điều này vì chiếc xe họ lái kiểu gì cũng dính vào cam hành trình của các xe khác nên họ có thể rất ý thức, nhưng nhiều khi cũng chả kịp để nhắc nhở ý thức tay nhanh hơn não của những người trong xe.
Tuy nhiên, nhiều khi anh em lái xe chúng ta cũng tiện một tí, nhanh tay nhanh mắt một tí cũng kéo cửa kính xuống vứt cái tăm, vỏ kẹo, những thứ tưởng như vô hình nhưng thực chất nói lên bản chất của vấn để không tự giác giữ vệ sinh chung, có lẽ là một căn bệnh trầm kha mất rồi.
Em làm cáí khảo sát cho anh em lái xe trên diễn đàn xem tình hình ý thức của các cụ mợ nhà ta như thế nào nhé? Cứ nói thật, sao phải xoắn, các cụ nhỉ? Biết để sửa, để nhắc nhau cùng giữ gìn văn minh!

Trong xe em có sẵn túi nilon, khi cần sẽ cho rác vào túi để mang bỏ vào nơi quy định.

tuantrong

Xe tải
Vừa sáng nay xong ah. 01 xe đi trước em vứt túi nilon gói mẩu bánh mì nhỏ. Em định trích cam hành trình mà lại ngại nên thôi. :(

one

Xe điện
Một buổi sáng tháng 10/2022 trên con đường Lê Văn Lương hướng về Láng Hạ, đường lúc đó rất đông nhích từng chút một, một con ô tô vất rác ra ngoài, và em gái đi xe Lead biển 88 đã cúi xuống nhặt vất ngược vào xe, em đi sau mà không nhịn được cười. Đáng đời. Em không bao giờ vất rác xuống đường, kể cả lúc đường không có ai xung quanh, không camera. Và em cũng dạy con em vậy.
Nhiều lần em muốn làm giống mợ Lead 88 mà chưa làm được vì ở xa xe vứt rác quá, không kịp chen đến gần.

niceshot

Xe container
Em chắc chắn rằng tất cả các còm trong thớt này đều cực lực phê phán việc vứt rác ra đường, kèm thêm những lời tự nhận bản thân và cả các người thân không bao giờ vứt rác ra đường!
Giá mà thực tế được đúng như vậy thì tốt quá!

formen

Xe lăn
Tôi 7x đời đầu đây bác.
Đừng nói đi ô tô: Đi bộ tôi cũng bỏ rác vào túi áo, nên nhiều khi túi như cái thùng rác.
Đi xe thì cái duy nhất từng bị ném ra ngoài là tàn thuốc lá; từ nhiều năm nay cái này cũng chẳng còn.

Còn đổ rác ở nhà, tôi hỏi trước cậu Vệ sinh viên và tách riêng trước cho họ: Chai nhựa (nhiều nhất) rồi carton + ...., đều để riêng.
Em như cụ, vỏ kẹo trong túi, vứt sau

Ac080

Xe tăng
Đề nghị Chã contact với lái xe có hành vi trên- Nếu không tiếp thu thì nên không nên ghép vào đoàn cho các sự kiện sau.

Em đã voted.
Chỉ là tham khảo, nếu Chã làm mốc thời gian là từ năm nào đến nay thì khảo sát sẽ rõ hơn. Vì trước 2000 thì em thỉnh thoảng nhưng từ 2001 đến nay thì không bao giờ.

hamcuare!

Xe container
Always lock kính cửa. Nên e tự tin là xe e k baoh có rác hay vật thể lạ bay ra khi trên đg.

Lãnh Chúa Phương Bắc

[Tịch thu bằng lái]
Em đi xe từ cũng lâu rồi nhưng không bao giờ vứt rác ra đường; kể cả vợ con cũng không bao giờ em đồng ý vứt rác. Đi trên cao tốc một số vị còn vứt những vỏ lon cứng như bò húc, nước yến, ... mà thấy ngại. Để trong xe đến điểm dừng vứt cho đàng hoàng.
Em thấy bọn lái xe tải vứt vỏ lon, chai nước nhiều nhất

Ớt xanh

Xe điện
Em ngày xưa đã từng nhưng 2 cu nhà em thì không bao giờ.