Thảo luận Wave alpha 2018 có thực sự đáng mua hay không?

Dung Dang Minh

Xe hơi
Kính gửi các cụ,

Tình hình là em đang có ý định mua một con Wave alpha 2018 110cc. Nhu cầu của em cần một chiếc xe gọn nhẹ, dễ đi. Em dùng để đi cà phê cà pháo với lượn phố cổ. Thỉnh thoảng có chuyến đi 40km về quê vào cuối tuần. Em nghe nhiều cụ nói bảo máy con này giờ kém lắm, không bền như trước.
Giờ em ra đường thấy nhiều người đi Wave alpha, đa phần là mấy cậu nhõi cấp 3, cả già trẻ, lớn bé.
Chứng tỏ nó rất phổ thông, nhưng xem đánh giá của hãng thì khó nói lắm. Cụ nào đang sử dụng và đã từng sử dụng cho em cái ý kiến về trải nghiệm và tư vấn giúp em xem có nên mua vào thời điểm hiện tại không ạ.

Nâng chén rượu nhạt mời các cụ.
Thêm tí làm em RSX trông vừa đẹp lại chắc chắn.

wanted68

Xe đạp
Loại máy wave 110 đầu bò 2 con ốc em để ý mấy con s, rsx nhiều con ra khói lắm.
Ko bền bằng đời 100 ngày trước.
Cũng phải thôi, giờ $ mất giá, chất lượng đi xuống. Hơn nữa cũng chả ai gắn bó với cái xe cả đời như trước nữa :D.
cụ này nói đúng này, thợ bảo đầu bò 2 ốc k bên bằng mấy e wave 100, nhà e còn con wave 100 đời 2007 đi vẫn chất, kể ra mà 110 thì bá đạo đấy cụ nhỉ

LamNg221

Xe máy
Chào bác. Em cũng đi wave a huyền thoại đây :))). H ko ngon như xưa đâu bác, máy yếu hơn, chạy cảm giác máy hơi gằn hơn, xích thì đi đc 5 ngàn 5 trùng cmn 2 lần phải đi căng lại :))). Đc cái bảo dưỡng và sửa ko mất nhiều tiền cụ ạ ^^

Sent from my iPhone using Tapatalk

Dinhanhhs

Xe máy
Nói chung bh người dùng ko có nhiều lựa chọn đâu ạ

caoboisutmoi

Xe hơi
Em thấy xe giờ nên mua của Yamaha. Máy chắc chắn bền hơn, phụ tùng đỡ lởm hơn.
Đi Yamaha mấy năm đầu cũng chẳng phải thay thế gì đâu, em thấy đồ nhựa, chất máy chắc chắn hơn rất nhiều. Nhưng cụ chỉ có vẻ đã gắn bó và hướng về Honda rồi nên Yahama chắc cụ cũng ko kết chứ đi rồi thì ko ai muốn chuyển sang Honda nữa

thongck

Xe tăng
Wave alpha 110 với anh em nhà nó RSX, blade. Cùng một ruộc chỉ khác mỗi dàn nhựa, nhà em có bạn bè em cũng có rất nhiều và chiếc nào cũng như ****. Chạy ít và chăm xóc kĩ thì còn đc, đi nhiều thì tầm 6-7 vạn là rất nhiều vấn đề, lên khói, kêu đầu bò, nồi bám kém, vân vân và mây mây.

Lollipop2018

Xe tải
Em xin đính chính lại việc nhiều cụ bảo xe ra đời sau chất lượng kém hơn.
Cái này một phần cũng do thị trường, kinh tế....
Các cụ phải tính ra như sau:
Ví dụ: năm 2008 con wave alpha giá 11tr5, lương công nhân thấp nhất của công ty thời đó khoảng 890k
Đến năm 2018 cũng model Wave alpha đó giá 17tr8, lương công nhân thấp nhất của cty khoảng 4tr8.
Nên bắt buộc nhà sản xuất phải giảm đi 1 số chi tiết trên xe nhưng vẫn đảm bảo an toàn , ví dụ bàn để chân trước đây to đùng, bây giờ làm nhỏ lại, bàn đạp có nệm cao su giờ cắt luôn......
Nên các cụ đừng đem so trước và sau làm gì cả nhé, rất khập khiểng khi so, chưa kể bản wave alpha bây giờ kiểu dáng đẹp rất nhiều so với wave đời đầu....
Đôi lời chia sẻ, ai có cùng quan điểm thì giơ tay
Còn cụ chủ nên mua đi nhé, em cũng khá thích wave alpha, song đang đi wave RSX 2011 màu đen, vành đúc

doanhmarket

Xe tải
Website
korean-air.biz
làm con future đi, bảo đảm ngon hơn nhiều

ĐêmHoàiNiệm

Xe đạp
tôi đang chạy nhược điểm dàn nhựa hơi lởm lên tốc cao kêu khá to,xe để qua đêm vào số 1 lên 2 bị cứng,nói chung tầm giá rẻ vẫn đáng để mua , còn thích xe chạy khỏe và bốc thì thay vài món đồ giống mình, pô móc 2543 , nhông xích DiD, bugi denso iridium, thích đi êm và chở nặng thì thay nốt đôi thụt YSS Hybrid , xe chạy cực khỏe,bốc và thoát vì có pô móc , bugi denso iridium để giải quyết tình trạng hụt hơi khi thốc mạnh cũng như lên tốc cao vì nó đốt được hết xăng , nhông xích DiD giải quyết tình trạng chở nặng đi vẫn bốc và không bị chùng xích nhanh, thêm đôi thụt giống mình nữa càng ngon,thụt này chở max 200kg,còn thụt zin max 120kg, xe mình kéo lên gần 110 vẫn chưa hết tốc nhưng sợ lên không dám kéo tiếp, đời 2018 theo mình là đẹp nhất,đời 2019 không đẹp bằng,thứ nhất là tem,thứ 2 bưởng máy là đen sần không phải bóng,thứ 3 là mặt đồng hồ làm cũng xấu hơn.đời 2017 giống 2018 nhưng tem cũng không đẹp bằng .
còn dáng thì đẹp nhất chắc wave thái với zx đen trắng,zx đen trắng máy 100 nhưng dùng côn 110 lên xe bốc đến bây giờ bán vẫn được giá, mấy dòng wave này xác xe nhẹ lên kéo lên tốc cao trên 90 là dễ bị bay xe nguy hiểm nhất là đi một.mình đã chạy qua hết rồi góp ý cụ vậy thôi

namnh12

Xe hơi
E thấy ưave mới lởm lắm , đi 1000km mà đã kêu lọc sọc nhông xích rồi, chưa kể lốp trơn nưaz

Tư Duy

Xe tải
Thằng cu em mình đi 2 con xe: future 1 - 2004 (hay còn gọi future béo), future neo thường - 2007, mình bảo nó bán đi mua mấy em way alpha đời mới cho trẻ trung mà nó bĩu môi bảo mấy con xe mới đó ăn làm sao đc mấy em nó đi

bongxu.

Xe tăng
Vâng cảm ơn cụ đã chia sẻ,
Trước có ông anh gần nhà mua con RSX đỏ, hồi đó khoảng 2012, em rất thích dòng xe này vì kiểu dáng đẹp và máy khá khỏe.
Nhưng câu chuyện em đang nói ở đây là xe mới, em không mua xe cũ cụ ạ. Và em suy nghĩ vì máy móc giờ không được như xưa nữa.
Còn các cụ vẫn nói "Của bền tại người", câu này chắc vẫn đúng trong hoàn cảnh hiện tại cụ nhỉ.

Em xin mời cụ chén rượu :D
Đúng là chất lượng của sản phẩm Honda Việt Nam sx bây giờ không thể đạt được như của thời hơn chục năm trước.Tuy nhiên bây giờ chất lượng các xe máy thương mại cùng giá tiền nhìn quanh với những hãng xe số thì chỉ có Yamaha Sirius là đồng hạng mục.Nhưng Ya thì nghe chừng không được lòng dân ta ở thể loại xe số phổ thông,vì tính hao xăng....( Chạy bốc khoẻ dĩ nhiên sẽ tốn xăng hơn là đúng còn gì)
Còn về chất lượng độ bền thì tôi khẳng định rằng 70% nằm ở phía chủ xe sử dụng ra sao,việc coi chiếc xe mua mới là chỉ đổ xăng rồi chạy "quên mất" bất kỳ đồ vật hiện hữu nào cũng có tuổi thọ,sự hao mòn.NSX họ thiết kế xe cũng tính toán đến tuổi thọ,hao mòn cần thay thế các bộ phận chi tiết... Người dân ta chưa có tư duy đi khám bác sĩ định kỳ,chỉ đến khi đau nặng - tự khám chữa bệnh ra hiệu thuốc mua thuốc uống - không khỏi có thể còn nặng hơn mới đến bác sĩ thì Ôi thôi - ung con bà thư mẹ nó rồi
Chiếc xe cũng không khác biệt gì,chỉ đưa ra tiệm khi nó đình công ko hoạt động mới đem thợ,mở ra thì bét xè nhè chè đỗ đen.... Việc chăm sóc bảo dưỡng định kỳ (trừ việc thay nhớt, nước mát,dầu lap & săm lốp do đấy là phần tiêu hao hao mòn khi sử dụng
Của bền tại người là điều mà mãi mãi sẽ không bao giờ hết giá trị bạn ạ.Cứ vững tâm mua để sử dụng rồi học hỏi cách chăm sóc bảo trì xe dần - tôi cũng thế đó