Wifi không ổn định

freethinker

Xe tăng
chẳng hiểu sao dạo này wifi nhà em rất không ổn định lúc thì vào được mạng lúc thì không. Tín hiệu wifi thì luôn có ở dạng excellent nhưng không vào được mạng và dùng window để kiểm tra và sửa chữa (diagnose and repair) thì window báo là không sửa được vì lỗi DNS gì đó. Em tắt moderm hoặc wifi router đi cỡ 1 phút bật lại thì lại OK nhưng 10 phút sau lại gặp hiện tượng tương tự. Các bác tư vấn em có cách nào khắc phục cái này? Khả năng là do cái gì, phần cứng hay phần mềm? Nhà em dùng moderm 4 cổng của VNPT của hãng bullion electronic và wifi airport express của apple.

Chỉnh sửa cuối:

xebuyt

Xe tăng
đang định nói là có thể do cái wifi router của cụ, nhưng đọc xuống lại thấy là airport của apple thì em lại chả dám nói nữa. Nhưng mà ngày xưa em dùng cài wifi router Tenda thì hay bị hiện tượng này, may quá ông anh cho cái wf router Linksys bây giờ thì ngon luôn. À hay do cái moderm của cụ truyền tín hiệu sang airport hay bị đứt??? cụ thử mượn ai cái moderm dùng hịn hịn dùng thử xem thế nào.

nguyenthangbb

Xe hơi
đang định nói là có thể do cái wifi router của cụ, nhưng đọc xuống lại thấy là airport của apple thì em lại chả dám nói nữa. Nhưng mà ngày xưa em dùng cài wifi router Tenda thì hay bị hiện tượng này, may quá ông anh cho cái wf router Linksys bây giờ thì ngon luôn. À hay do cái moderm của cụ truyền tín hiệu sang airport hay bị đứt??? cụ thử mượn ai cái moderm dùng hịn hịn dùng thử xem thế nào.
Cái này có thể do wifi dùng lâu bị nóng, bên em thỉnh thoảng cũng bị. Tắt đi một lúc bật lại thì lại ok. Em dùng buffalo

freethinker

Xe tăng
Tín hiệu wifi vẫn excellent. theo thông báo window thì từ máy tính đến wifi ngon nhưng từ modern ra internet thì không có ạ. trước nhà cháu cũng có cái lynksys nhưng cho mất rồi ạ.

bes

Xe lăn
Lôic DNS hôm nọ nhà bạn cháu cũng bị, xong tự nhiên khỏi. Có vẻ như có vấn đề về phần tín hiệu mạng.
Cháu search thử thấy 1 huyện ông kêu ca, cụ đọc thử xem có ích gì không
Đây

freethinker

Xe tăng
Nhà cháu đã đởi DNS sang cố định, cắm cable thay vì wifi nhưng vẫn bị tình trạng chập chờn. Khả năng do modern khuyến mại? Để một lúc thì tự động lại OK. Window sửa chữa thì window nói là DSN, firewall set up correctly nhưng không kết nối được với DNS bên kia :). Cụ nào rành cái này tư vấn cho nhà cháu.

tuanha72

Xe tải
Website
www.vgi-vn.com
Nếu bác dùng laptop thì bác thử up phần mềm mới nhất của wifi xem sao, còn PC thì bác tắt wifi trong máy, modem và wifi khoảng 5 phút sau đó bật lại cả ba cái đó lên để chúng tự động kết nối là được.

freethinker

Xe tăng
Nhà cháu nhờ bác sỹ IT 18001260 (VNPT) rất nhiệt tình và chuyên nghiệp sau 30 phút đã khắc phục được ạ. Do chỗ đấu nối vào nhà em lâu ngày cũ suy giảm tín hiệu. Mọi thứ giờ OK rồi ạ.

longvu

Xe tăng
Nhà cháu nhờ bác sỹ IT 18001260 (VNPT) rất nhiệt tình và chuyên nghiệp sau 30 phút đã khắc phục được ạ. Do chỗ đấu nối vào nhà em lâu ngày cũ suy giảm tín hiệu. Mọi thứ giờ OK rồi ạ.
Chúc mừng cụ, cũng có thể là do nguyên nhân khác đấy, ví dụ cái port kết nối của thuê bao nhà cụ nối lên trên DSLAM của VNPT bị treo, ng ta reset lại thì ngon. Cụ cụ thể hóa cái chỗ em bôi đỏ xem đó là phần nào thế, em cũng muốn kiểm tra cái đường nhà em. Trứoc cũng bị chập chờn, đã định mua con modem mới nhưng sau nhờ ng reset cổng trên kia nên lại tốt.ợ

HDgroup

Xe tải
Hình như router bị nóng. Của tôi cũng phải rút ra cắm lại mới được.

freethinker

Xe tăng
Chúc mừng cụ, cũng có thể là do nguyên nhân khác đấy, ví dụ cái port kết nối của thuê bao nhà cụ nối lên trên DSLAM của VNPT bị treo, ng ta reset lại thì ngon. Cụ cụ thể hóa cái chỗ em bôi đỏ xem đó là phần nào thế, em cũng muốn kiểm tra cái đường nhà em. Trứoc cũng bị chập chờn, đã định mua con modem mới nhưng sau nhờ ng reset cổng trên kia nên lại tốt.ợ
Em không ở nhà nên không nắm rõ nhưng người nhà nói lại là chú ý xem 2 chỗ 1 là chỗ nối đường điện thoại vào nhà, 2 là chỗ bộ chia ra điện thoại của nhà em. Thấy chú ý gọi em bảo là do đường dây trong nhà suy giảm tín hiệu. Em có nói lại là dây trong nhà luồn trong ống nên khả năng ẩm mốc là không có. Theo em chỉ có mấy cái mối nối bằng dây đồng ở chỗ này lâu ngày lão hóa/ô xi hóa tiếp xúc không tốt nên chỉ cần mở ra cạo đi nối lại là OK. Em cũng tưởng do modem nhưng không phải tý thì mất tiền oan. Mà các cụ lưu ý nếu dùng mytv thì chỉ mua modem của VNPT được thôi modem ngoài không config được đâu thế mới chán :(.

Chỉnh sửa cuối:

hung.hdvnbox

Xe tải
Website
hdvnbox.com
chẳng hiểu sao dạo này wifi nhà em rất không ổn định lúc thì vào được mạng lúc thì không. Tín hiệu wifi thì luôn có ở dạng excellent nhưng không vào được mạng và dùng window để kiểm tra và sửa chữa (diagnose and repair) thì window báo là không sửa được vì lỗi DNS gì đó. Em tắt moderm hoặc wifi router đi cỡ 1 phút bật lại thì lại OK nhưng 10 phút sau lại gặp hiện tượng tương tự. Các bác tư vấn em có cách nào khắc phục cái này? Khả năng là do cái gì, phần cứng hay phần mềm? Nhà em dùng moderm 4 cổng của VNPT của hãng bullion electronic và wifi airport express của apple.
Cụ này giống hệt nhà em, nhà em mới sắm 3 con Linksys E3000 phát khắp nhà, cũng bị hiện tượng này.
Dùng 01 con thì ko sao, nhưng cắm chung 3 con thì bị.
Các bác xem giúp nhá em với

trienchieu12

Xe tăng
Do thông số modem chưa chuẩn thôi, cụ chỉnh lại thông số TCP MTU trong modem thành 1492

CuKenPis

Xe buýt
Em cũng bị hiện tượng này, mạng vào bằng dây thì rất ok nhưng wifi lúc mất lúc k, có luc mất 2 ngày rồi lại bt, chẳng hiểu sao ý nhì. Hay VNPT có ngắt cái gì ảnh hưởng đến wifi k nhì?