Đánh giá Winner và ex

gLong

Xe tải
vâng, e đã quất win cụ ah, e thích cái máy của nó ạ, còn về ngoại hình e lại thích cái kiểu cao ráo, hihe thanks cụ nhiều ạ
sao lại không hợp tuổi hả cụ
Vâng, em cũng đầu 3 đuôi lưng chừng rồi, với lại cũng to cây nên đi Winner không hợp lắm (đã ngồi thử và được người khác nhận xét), vả lại em cũng hay đèo F1 đi học nên vấn đề tiện dụng thì Winner không bằng GT của em được, nên em lại chỉ trung thành với GT thôi :D

nolforever2003

Xe tăng
các cụ ra head chạy thử, nhà cháu mới đăng ký chạy thử ròi thấy winer đi cảm giác k bốc, các cụ mua cứ ra head thử nó mới chuẩn, ngồi phán 9 người ra 10 ý đấy ạ:D

BMZ_Z4

Xe điện
e cũng thấy có người nói thế cụ ạ, nhưng e mua rồi, không biết triệu chứng của lỗi đó là thế nào nhỉ, cụ chỉ bảo em với để e còn biết ạ
Lỗi đây cụ ơi,

Trên hai trục cam không có bạc đạn cũng không có bạc lót mà gối thẳng lên vách máy. Cách thiết kế này giống y chang trên Suzuki FX 125 ra đời cách đây 20 năm, và thật sự FX chưa bao giờ là một chiếc xe bền bỉ.

Có thể kể đến 2 bệnh thường gặp trên FX đó là bình xăng con và bơm nhớt. Bơm nhớt luôn là một yếu tố quan trọng quyết định độ bền của những động cơ có cam gối lên vách máy như Winner và FX. Nếu như thiếu nhớt, bơm lên không đủ hoặc nhớt quá dơ dẫn đến nghẹt đường nhớt thì bộ cam, cò, sú pắp sẽ ra đi. Điều này đã từng xảy ra trên rất nhiều xe Suzuki FX 125 và đó là nỗi ám ảnh của những người chơi xe.

Cụ Kéo

Xe ba gác
Website
shopee.vn
Trên hai trục cam không có bạc đạn cũng không có bạc lót mà gối thẳng lên vách máy. Cách thiết kế này giống y chang trên Suzuki FX 125 ra đời cách đây 20 năm, và thật sự FX chưa bao giờ là một chiếc xe bền bỉ.

Có thể kể đến 2 bệnh thường gặp trên FX đó là bình xăng con và bơm nhớt. Bơm nhớt luôn là một yếu tố quan trọng quyết định độ bền của những động cơ có cam gối lên vách máy như Winner và FX. Nếu như thiếu nhớt, bơm lên không đủ hoặc nhớt quá dơ dẫn đến nghẹt đường nhớt thì bộ cam, cò, sú pắp sẽ ra đi. Điều này đã từng xảy ra trên rất nhiều xe Suzuki FX 125 và đó là nỗi ám ảnh của những người chơi xe.
Đây không phải lỗi cụ ạ. Và thiết kế cây cam không có ổ bi là cực kỳ chuẩn . Còn những chiếc bị hỏng là do người dùng cụ nhé .

Quan Hue

Xe tải
thực ra người việt mình trong mấy khoản sửa chữa rất sáng tạo, thường ai mà mê mẩn về xe thì các lỗi đều có thể chế cháo rồi fix được hết, nhưng thường sẽ không nhìn được cái hậu quả của việc fix đó như thế nào, có thể diễn ra ngay hoặc lâu nó mới xảy ra nên không biết được. Còn hãng họ muốn sửa thì họ phải nghiên cứu sửa trên bản vẽ trước, sau đó tính toán sang nhiều cái khác vì vậy khi cần sửa một lỗi nào đó dù không lớn cũng mất khá nhiều time.
ex ra khá lâu rồi, gần như những lối lặt vặt hãng đã tối ưu được, vì vậy nếu cần ổn định thì em nghĩ ex vấn hơn.
e thấy ex vẫn lỗi nhiều mà cụ

Quan Hue

Xe tải
Vâng, em cũng đầu 3 đuôi lưng chừng rồi, với lại cũng to cây nên đi Winner không hợp lắm (đã ngồi thử và được người khác nhận xét), vả lại em cũng hay đèo F1 đi học nên vấn đề tiện dụng thì Winner không bằng GT của em được, nên em lại chỉ trung thành với GT thôi :D
thế là hợp lý đấy cụ

Quan Hue

Xe tải
các cụ ra head chạy thử, nhà cháu mới đăng ký chạy thử ròi thấy winer đi cảm giác k bốc, các cụ mua cứ ra head thử nó mới chuẩn, ngồi phán 9 người ra 10 ý đấy ạ:D
e mua rồi cụ ạ, e thấy nó quá khỏe luôn ấy ạ, còn bốc e thấy đc, Fi mà cụ

Cụ Kéo

Xe ba gác
Website
shopee.vn
của bền cũng tại người phần lớn cụ nhỉ
Khi FX mới ra thì lúc đó nó là công nghệ cao rồi , tương tự trên oto vậy , đòi hỏi người sử dụng phải chú ý chăm sóc . Đáng tiếc là thời đấy dân tổ lái toàn đua bơi cày kéo nhiều nhưng chăm em nó kém quá nên nát hết . Những con nào được chăm tử tế thì bây giờ vẫn ngon , có nhiều con máy vẫn zin đét . Căn bản thời đấy toàn quen kiểu dream chỉ đổ xăng là chạy thôi ;))

BMZ_Z4

Xe điện
Túm lại là quay trở lại câu chuyện cái xe nó phục vụ mình hay mình cứ phải chăm sóc nâng niu nó, phỏng các cụ?

fightstinger

Xe tăng
Em đoán vậy , he he ;))
Em ko nhầm thì cây cam nó gối thẳng vào lỗ trên đầu bò mà ko có bi hay bạc gì - đây là thiết kế với mục đích giảm chi phí. thiết kế này với xe nguyên bản thì có thể ko sao. Nhưng do có lỗi kêu tăng cam nên một số người đã lắp cây tăng cam của loại khác vào, làm tăng lực căng của xích cam và lực tác động lên trục cam.
Em gia cát dự là những xe này còn nhiều bệnh phát sinh lắm.

thongck

Xe tăng
Em ko nhầm thì cây cam nó gối thẳng vào lỗ trên đầu bò mà ko có bi hay bạc gì - đây là thiết kế với mục đích giảm chi phí. thiết kế này với xe nguyên bản thì có thể ko sao. Nhưng do có lỗi kêu tăng cam nên một số người đã lắp cây tăng cam của loại khác vào, làm tăng lực căng của xích cam và lực tác động lên trục cam.
Em gia cát dự là những xe này còn nhiều bệnh phát sinh lắm.
theo như em nghĩ thì phải có bạc, không dùng bạc đạn (vòng bi) thì cũng phải có bạc lót giống như bạc cốt máy chứ nhỉ :). Để tiện việc sửa chữa bảo dưỡng

thongck

Xe tăng
Túm lại là quay trở lại câu chuyện cái xe nó phục vụ mình hay mình cứ phải chăm sóc nâng niu nó, phỏng các cụ?
cái xe nó phục vụ mình thì mình nên chăm sóc nó để nó phục vụ mình tốt chứ cụ :))

BMZ_Z4

Xe điện
cái xe nó phục vụ mình thì mình nên chăm sóc nó để nó phục vụ mình tốt chứ cụ :))
Cũng tùy thôi ạ.
Nhiều khi hứng lên thì chỉ chăm chăm đủ lịch để thay dầu.
Có lúc chán thì kệ cmnl, để vòng sau thay 1 thể.
Ý em là thế.
Cái xe mà nó khó tính thì dễ lĩnh đủ lắm.

thongck

Xe tăng
Cũng tùy thôi ạ.
Nhiều khi hứng lên thì chỉ chăm chăm đủ lịch để thay dầu.
Có lúc chán thì kệ cmnl, để vòng sau thay 1 thể.
Ý em là thế.
Cái xe mà nó khó tính thì dễ lĩnh đủ lắm.
vâng chăm sóc cơ bản là dc rồi. Chứ em cũng ko nâng niu :)) phóng nhanh phanh gấp, ổ gà phi tuốt :))