[Funland] Xác nhận cmnd cũ và cccd mới là một người

Không sợ vợ

Xe tăng
Có va chạm mới biết Miệng quan trôn trẻ, CA cấp CCCD bẩu không cần Xác nhận đã chuyển CMND sang CCCD, nhưng có những cơ quan nhà nước khác bắt phải có cái Xác nhận đấy. Khổ mỗi thằng dân quay đơ :(

Vanh123

[Tịch thu bằng lái]
Cóa Cccd rồi, giờ đi công chứng mua đất, họ vẫn đòi cái số Cmt 9 số để làm gì ạ cc? Vì CMt khi đổi bị cắt góc thì vứt cụ ló đi rồi.
Ai bảo cụ vứt đi :)) :)) :))

uron_86

Xe tải
Có va chạm mới biết Miệng quan trôn trẻ, CA cấp CCCD bẩu không cần Xác nhận đã chuyển CMND sang CCCD, nhưng có những cơ quan nhà nước khác bắt phải có cái Xác nhận đấy. Khổ mỗi thằng dân quay đơ :(
muốn làm a chí phèo chửi hiên ngang chửi k sợ ai :D, nhưng rốt cục chửi và vẫn thiệt....:(

Vanh123

[Tịch thu bằng lái]
Em hay phải làm với mấy ông cấp phát kiểu này nên rất dị ứng với mấy cụ hay chém là phải "thượng tôn pháp luật".
Luật nó áp cho thằng éo nào ý - toàn chừa mình ra :)):)):))
Như cụ nào nói ở trên ấy - cứ phải phòng bị gậy là chuẩn bài :D

uron_86

Xe tải
Cóa Cccd rồi, giờ đi công chứng mua đất, họ vẫn đòi cái số Cmt 9 số để làm gì ạ cc? Vì CMt khi đổi bị cắt góc thì vứt cụ ló đi rồi.
Vứt đi là hơi dở rồi :D, e là cứ giữ khư khư :D

nhim bong

Xe tăng
Em ngại cái này nên chưa làm CCCD 12 số.

qhhp

Xe điện
Hix, lại quay lại topic này. E đã đc cấp cccd chíp nhé các cụ. Hôm nay phòng thân ra CQ quận xin xác nhận thì dc cán bộ nói với đại ý:
- Khai thác thông tin trên app (cái cái app QR & Barcode Scanner) để biết thông tin CMND cũ
- Đơn vị nào có thắc mắc hỏi, bảo đơn vị đó gửi công văn lên CQ Quận :))).
Em có hỏi lại vớiđạiý:
- Chị cho em cái quyđịnhđể biết thông tin khai thác trên Appđó làđúng vàđượcáp dụngđược k chị
Cán bộ:
- Cái nay dc tuyên truyền bởi NN, có trên tv e cứ về bảo họ như thế

Trong phong điều hòa mát lạnh, cán bộ giọng hăng tiết, con dân nhẹ nhàng. Rồi e cảm ơn và ra về.
Bác nào có CCCD gắn chip khi làm thủ tục mà thông tin cá nhân cũ là cmnd (giấy tờ cũ đã mất hoặc hết hạn) có bị hành gì không ạ ?
Scan QR code có những thông tin sau: Số cccd, tên, ngày sinh, hạn, hộ khẩu thường trú.
QR code ko bao gồm thông tin số chứng minh nhân dân.
Cụ cứ cài QR code app mà thử

cdcn

Xe điện
Đó ! Thế trên cccd mới có mã qr code hả cụ. Ra ngân hàng hoặc sở tnmt để update lại sổ đỏ thì họ qét dc luôn hả cụ?
Cụ cũng tự quét được mà, có phần mềm đọc QR Code là ok (zalo là 1 ví dụ)

cdcn

Xe điện
Scan QR code có những thông tin sau: Số cccd, tên, ngày sinh, hạn, hộ khẩu thường trú.
QR code ko bao gồm thông tin số chứng minh nhân dân.
Cụ cứ cài QR code app mà thử
Nếu vậy thì chính tỏ trước đó cụ đã có CCCD rồi, giờ cấp lại thôi (không phải lần đầu)

fanmu1234567

Xe hơi
Đó ! Thế trên cccd mới có mã qr code hả cụ. Ra ngân hàng hoặc sở tnmt để update lại sổ đỏ thì họ qét dc luôn hả cụ?
Dùng Zalo quét quét căn CC mới bằng mã QR. Sẽ hiện lên thông tin CMND cũ trùng với CC công dân mới

honda_cub79

Xe lăn
Cháu vừa làm CCCD tuần trước đây. Cũng như các cụ và hóng được nhiều người mách nước; Hôm đi làm CCCD cháu chỉ mang sổ hộ khẩu và bản phô tô CMND cũ ( 9 số, vẫn còn hạn đến 2028). Cán bộ hỏi CMND gốc của anh đâu? Dân đen: Dạ em bị mất hơn tháng nay rồi anh ạ! Anh chiếu cố giúp ạ!. Cán bộ nhìn với ánh mắt " biết thừa rồi nhé" .... :P :P :P . Xong rồi cũng ok. Đang chờ gửi CCCD gắn chíp về nhà đây. Kinh nghiệm là cứ báo mất CMND cũ đi. Giữ lạicho chắc cụ các cụ nhé!
Đợt nhà cháu đi làm CCCD gắn chip người ta có thu lại CCCD cũ đâu hả cụ.

Mr.Saclo

Xe tăng
CCCD mới , cụ dùng cái Camera của điện thoại quét vào mã QR trên CCCD là ra luôn cái 9 số cụ nhé . Rất đơn giản .

hauyenhd

Xe container
Cái CCCD mới thì k biết thế nào cái cũ thì e cũng phải làm mất 50k nhưng may lúc ra lấy CCCD cơ quan cấp ng ta làm cho luôn, giờ đi đâu cũng 1 mớ giấy tờ đến nản.

Mr.Chem

Xe điện
Em vẫn cầm cmt 9 số cũ, với những thông tin đã lưu bằng cmt cũ thì e chỉ cần đưa cái cmt cũ và mới ra là họ chấp nhận, đồng thời đưa cho mình ký thêm 1 giấy xác nhận đổi thông tin cá nhân. Mọi việc cũng ko phức tạp mấy ạ.

uron_86

Xe tải
Hnay ra ngân hàng đẻ làm thủ tục cập nhật thông tin. Ngân hàng vẫn yêu cầu:
1. Mang CMND cũ rađểđối chiếu
2. Nếu k có 1 thì phải có xn của cơ quan cấp CCCD

Nghĩ đến người cán bộ công bộc của dân nói như xả van nhà cầu mà tức ói người.

dai_ka_kha_lam

Xe buýt
Em đổi cmt 2015 từ 9 sang 12 số. CA họ ghi luôn vào sổ hk số cmt mới và cũ. Đóng dấu lên đó. E mang sổ hk ra ngân hàng thay đổi từ 9 sang 12 số là xong
Ra ngân hàng thì chỉ cần cầm căn cước mới là đc cụ ạ. Ko cần phải chứng nhận 2 cmt là 1. (BIDV, TECH, MB). Còn các nh khác e kb ạ

Hooks

Xe tăng
Thực ra, tôi có đủ 3 cái ID's.
Cái tôi quan tâm là: Nhỡ mất cái 9 số thì sao, khi đó, không ai cấp lại cho bác cả.

Thế nên, ngay khi bắt đầu có 12 số, tôi đã đi cấp mới 12 số (2 lần, CMT và CCCD), và đổi tương ứng các mục cần làm, nhất là Bank và ở Công ty.

Còn 2 cái CMT, tôi để ở nhà, chỉ lấy ra khi có việc gì đó - khỏi lo bị mất.
CCCD 12 số, tôi dùng hàng ngày, nhỡ mất sẽ được cấp lại cái y hệt - và sẽ dùng CMT 12 số trong thời gian chờ đợi.
Nhà cháu cũng giống cụ, 3 cái lận. Mà 1 cái 9 số, một cái cccd và cccd có chíp. Họ chẳng buồn thu lại cmt với cccd cũ, cũng chẳng cấp thêm giấy chứng nhận gì. Ra mấy NH cập nhật thi cứ đưa cả 2 là xong.

Ngay khi họ trả cccd là nhà cháu yêu cầu họ cập nhật thêm số cccd vào sổ HK luôn rồi. Đi làm thủ tục hành chính thì chả thấy hoạnh họe gì. Bán đất thì ko biết vì có đâu mà bán?

OneMoreNight

Xe tải
Ra ngân hàng thì chỉ cần cầm căn cước mới là đc cụ ạ. Ko cần phải chứng nhận 2 cmt là 1. (BIDV, TECH, MB). Còn các nh khác e kb ạ
bên HD lại yêu cầu cần cái Giấy xác nhận cụ ah. Kêu quy trình hiện tại vẫn yêu cầu phải có.