Xăng A95

CADIVI

[Tịch thu bằng lái]
Nghe các bác tranh luận, em về mở HDSD ra, xe em 2.0 họ khuyến cáo dùng xăng A91 trở lên. Vậy chốt hạ là A92 cũng ok và A95 lại càng ok hơn các bác nhỉ?
Cụ mua xe lâu chưa mà hôm nay mới nghía đến HDSD?Cứ A92 cụ nhé.

CADIVI

[Tịch thu bằng lái]
@mycar_number1 :

Các con số đứng sau tên gọi của xăng như A90, A92, A95 hay Mogas90, Mogas92, Mogas95 dùng để thể hiện chỉ số Octan của loại xăng đó. Một cách tổng thể, chỉ số Octan càng cao, xăng có chất lượng càng cao và ngược lại. Chất lượng của xăng ở đây thể hiện bằng mức độ chống kích nổ, bởi để động cơ hoạt động tốt, không có tiếng lục cục, hòa khí gồm nhiên liệu - không khí phải cháy đúng thời điểm, cháy đều (không nổ cục bộ) và cháy hết.

Chuẩn. Các xe đời cũ dùng 95 cũng được. Nó giống như thường thì nên ăn cơm nhà, nếu hoang thì ngày nào cũng đi ăn tiệm.
Các xe đời mới nên đi 95. Cũng tương tự như đi Oto thì phí gửi xe 10k thay vì xe máy 2k.

Các cụ tuyệt đối không nên đổi qua đổi lại các loại xăng lẫn lộn. Vì các xe đời mới phun xăng điện tử. hệ thống này tính toán hiệu suất động cơ và tính chất nhiên liệu để đưa ra mức phun hợp lý tối ưu. Nếu xăng ổn định thì hệ thống ít phải điều chỉnh => gần điểm tối ưu nhất, bền hơn, tiết kiệm hơn.
Nếu xăng thay đổi liên tục thì nó liên tục phải điều chỉnh => kém tối ưu hơn => tốn nhiên liệu hơn. Còn 95 hay 92 thì không hại cho động cơ gì cả.
Cao kiến.
Cám ơn cụ nhiều.