[Funland] Xăng dầu là hàng hóa thiết yếu

21fo

Xe buýt
Hiện mỗi lít xăng RON95 là 29.820 đồng, tương đương 1,297 USD. Theo số liệu của Gas Petrol Price, mức bình quân của các nước là 1,29 USD một lít. Như vậy, giá xăng hiện tại của Việt Nam nhỉnh hơn một chút so với mức này.

Nhưng nếu so với các nước trong khu vực, mỗi lít xăng Việt Nam hiện cao hơn Campuchia (1,157 USD, tương đương 26.600 đồng); Malaysia (0,491 USD tức 11.300 đồng); Indonesia (0,895 USD, tức 20.560 đồng); Phillipines (1,261 USD, tương đương 28.978 đồng).

thì cao hơn nó mới hạn chế buôn lậu đó thôi :D, còn thấp hơn thì câu chuyện lại khác :D

TungThoc

Xe điện
ủa thế bán xăng sang cam có lợi như cụ nói sao chính phủ cam nó ko hạ thuế xuống bán cho dân việt có phải lời to ko, dân vn đông gấp chục lần dân cam mà :D, bài toán kinh tế cụ nhìn ra đc ko nhẽ chính phủ các nước họ ko nhìn ra, cứ giảm thuế xuống thấp hơn thằng hàng xóm thu thuế của nó qua buôn lậu :D
Cụ ơi, em thấy cụ nhiệt tình song rất ngây thơ về kinh tế, nhất là kinh tế quốc tế.
- Chính phủ các nước đều muốn đánh thuế cao, Cam nó đánh thuế cao để nó thu ngân sách lớn, còn việc buôn lậu nếu có xảy ra ở một lượng ít thì nó cân nhắc (thiệt hại do buôn lậu vẫn ít hơn so với thu lợi lớn. Tất nhiên thuế cao đến mức nào là do đánh giá điều kiện kinh tế xã hội của đất nước Cam mà Chính phủ họ ra cho phù hợp. Đây là nói trên bình diện điều hành kinh tế cả quốc gia. Cam không chỉ có một nền kinh tế chỉ chuyên về chống lại buôn lậu từ VN.
VN cũng muốn đánh thuế cao (thực tế thì cũng khá cao rồi) nhưng vẫn thấp hơn bên Cam do điều kiện khả năng nền kinh tế của mình như vậy.
Tóm lại: Đây là cạnh tranh thuế của 2 đất nước liền nhau. Dân Cam thấy giá xăng bên VN rẻ (do thuế của VN thấp hơn) nên buôn lậu xăng về họ, số lượng so với tiêu dùng cả nước Cam cũng không lớn lắm chỉ là phần tiêu dùng của một số người ở khu vực biên giới nhỏ lẻ, Chính phủ Cam còn nhiều việc khác bận hơn cần quan tâm hơn và nhân lực chưa đủ để chống việc mang lại ít hiệu quả thế này, chưa có những vụ buôn lậu khổng lồ để CP Cam phải triệt hạ bằng được.
Cụ nên có tầm nhìn bao quát lớn và mở rộng hiểu biết để có tranh luận xác đáng hơn, chứ lý lẽ ngây ngô thế này cộng với nhiệt tình cao độ thì e là sớm muộn cũng dẫn đến công kích cá nhân nhau mà thôi.

Chỉnh sửa cuối:

Chekmate

Xe điện
thì cao hơn nó mới hạn chế buôn lậu đó thôi :D, còn thấp hơn thì câu chuyện lại khác :D
giá nó 26.6k mà giá mình 26 thì cũng ko ai buôn lậu đâu, sao bán tận 30k?
nói chung là cái lý do chống buôn lậu nó lạc hậu quá rồi, nghĩ ra lý do hút máu khác nghe cho nó hợp lý hơn đi. hàng thiết yếu đi đánh thuế TTĐB thì biết nó thế nào rồi.

21fo

Xe buýt
Cụ ơi, em thấy cụ nhiệt tình song rất ngây thơ về kinh tế, nhất là kinh tế quốc tế.
- Chính phủ các nước đều muốn đánh thuế cao, Cam nó đánh thuế cao để nó thu ngân sách lớn, còn việc buôn lậu nếu có xảy ra ở một lượng ít thì nó cân nhắc (thiệt hại do buôn lậu vẫn ít hơn so với thu lợi lớn. Tất nhiên thuế cao đến mức nào là do đánh giá điều kiện kinh tế xã hội của đất nước Cam mà Chínhphru họ ra cho phù hợp. Đây là nói trên bình diện điều hành kinh tế cả quốc gia. Cam không chỉ có một nền kinh tế chỉ chuyên về chống lại buôn lậu từ VN.
VN cũng muốn đánh thuế cao (thực tế thì cũng khá cao rồi) nhưng vẫn thấp hơn bên Cam do điều kiện khả năng nền kinh tế của mình như vậy.
Tóm lại: Đây là cạnh tranh thuế của 2 đất nước liền nhau. Dân Cam thấy giá xăng bên VN rẻ (do thuế của VN thấp hơn) nên buôn lậu xăng về họ.
Cụ nên có tầm nhìn bao quát lớn và mở rộng hiểu biết để có tranh luận xác đáng hơn, chứ lý lẽ ngây ngô thế này cộng với nhiệt tình cao độ thì e là sớm muộn cũng dẫn đến công kích cá nhân nhau mà thôi.
ôi mỗi sắc thuế đưa ra nó ảnh hưởng đến lạm phát, khả năng cạnh tranh của nền kinh tế mà cụ nói chuyện cứ như chỉ có thiệt hơn vài đồng xăng dầu :D
tranh luận 1 vòng xong quay ra đả kích cá nhân là ngây thơ về kinh tế quốc tế
ng tài như cụ sao nn ko đưa vào ban cố vấn phát triển kinh tế nhỉ :D

21fo

Xe buýt
giá nó 26.6k mà giá mình 26 thì cũng ko ai buôn lậu đâu, sao bán tận 30k?
nói chung là cái lý do chống buôn lậu nó lạc hậu quá rồi, nghĩ ra lý do hút máu khác nghe cho nó hợp lý hơn đi. hàng thiết yếu đi đánh thuế TTĐB thì biết nó thế nào rồi.
ủa thế đang họp để giảm thuế đó đúng ko :D

TungThoc

Xe điện
ôi mỗi sắc thuế đưa ra nó ảnh hưởng đến lạm phát, khả năng cạnh tranh của nền kinh tế mà cụ nói chuyện cứ như chỉ có thiệt hơn vài đồng xăng dầu :D
tranh luận 1 vòng xong quay ra đả kích cá nhân là ngây thơ về kinh tế quốc tế
ng tài như cụ sao nn ko đưa vào ban cố vấn phát triển kinh tế nhỉ :D
Đúng là em không đủ SỨC KHỎE để gõ phím với cụ, thôi cụ ngừng quote bài của em. và em cũng tính từ comment này sẽ ngừng quote bài với cụ. Chúc cụ giảm sức khỏe tăng nhận thức!

21fo

Xe buýt
Đúng là em không đủ SỨC KHỎE để gõ phím với cụ, thôi cụ ngừng quote bài của em. và em cũng tính từ comment này sẽ ngừng quote bài với cụ. Chúc cụ giảm sức khỏe tăng nhận thức!
còn cụ thì nên tham khảo thêm các loại sữa tăng trí thông minh giảm ảo tưởng ạ :D

matizvan2009

Xe ba gác
cụ nên chịu khó đọc báo kinh tế vào
View attachment 6973099
báo cand là báo kinh tế???

để em nói cho nhé: giả sử giá xăng quốc tế (không thuế phí) là 10k, thuế phí Vn 40% nên giá bán ở vn là 18k, giá bán bên Kam là 22k. Dân VN xách tay sang bán giá 21k, đem về tiền Việt (coi như khu vực biên giới tiêu tiền Việt đi, nếu thu về bằng usd thì quá tốt).
lúc này: nền kinh tế VN chịu gánh 0,4 usd, nn thu 8k dân biên giới thu 3k. Lãi nào bằng.

21fo

Xe buýt
báo cand là báo kinh tế???

để em nói cho nhé: giả sử giá xăng quốc tế (không thuế phí) là 10k, thuế phí Vn 40% nên giá bán ở vn là 18k, giá bán bên Kam là 22k. Dân VN xách tay sang bán giá 21k, đem về tiền Việt (coi như khu vực biên giới tiêu tiền Việt đi, nếu thu về bằng usd thì quá tốt).
lúc này: nền kinh tế VN chịu gánh 0,4 usd, nn thu 8k dân biên giới thu 3k. Lãi nào bằng.
ủa thế sao cam nó ko nhập xăng giảm thuế bán cho dân việt cho lời, dân việt đông gấp 10 mà :D

matizvan2009

Xe ba gác
Lói buôn nậu cũng ko sai vì tụi mang xăng dầu sang lào, cam ko lộp phần thuế xuất khẩu cụ nhé. 😂😂😂
nhập về không khai hải quan, xuất lậu sao Lào Cam thì đúng là trốn thuế, còn ông Lào Cam xách can sang cây xăng nhà mình mua thì mình lợi.

poiuy

Xe cút kít
Cụ ví dụ như này sai căn bản về lý thuyết và thực tiễn rồi.

Hàng hóa thiết yếu, tăng kịch sàn
Sau nhiều lần điều chỉnh từ cuối năm 2021, giá xăng ở Việt Nam đã thiết lập kỷ lục mới khi chạm ngưỡng 30.000 đồng/lít. Điều lo sợ của người dân là các mặt hàng thiết yếu tăng giá theo giá xăng đã xảy ra và đã lập đỉnh mới.

Theo ghi nhận của phóng viên Dân Việt, tại hệ thống siêu thị BigC ở Hà Nội, nhiều mặt hàng thiết yếu đều đã được điều chỉnh tăng giá.
Cụ thể, dầu ăn là mặt tăng giá cao nhất gần như gấp đôi so với trước đây khi. Trước đây, can dầu ăn Meizan Gold 2 lít có giá 62 nghìn đồng, giờ tăng đến 102 nghìn đồng. Dầu ăn Neptune Light chai 1 lít ghi nhận mức tăng 5.000 đồng lên 65.000 đồng. Trong khi đó, giá mì tôm Hảo Hảo cũng đã tăng lên 4.500 đồng/gói so với giá 3.500 đồng/trước đây.

Một số loại sữa tươi uống như TH True Milk, Vinamilk cũng đã được điều chỉnh tăng giá từ 40.000 - 70.000 đồng/thùng.
Thế theo cụ, bây giờ giảm mạnh thuế lên xăng dầu thì thu ở cái gì bù vào?
Hầu hết các mặt hàng thì tăng thuế sẽ giảm tiêu thụ nhưng riêng xăng dầu là có tăng thuế thì tiêu thụ vẫn không giảm. kêu thì ai cũng kêu được nhưng giải pháp thì không có.

1.25 ton

Xe điện
Hầu hết các mặt hàng thì tăng thuế sẽ giảm tiêu thụ nhưng riêng xăng dầu là có tăng thuế thì tiêu thụ vẫn không giảm. kêu thì ai cũng kêu được nhưng giải pháp thì không có.
Cụ xem.quan hệ cung , cầu và giá cả trong sách kinh tế học ây. Giá giảm thì cầu tăng. Cầu tăng ( số lượng ) thì tiền thuế thu được tăng lên.

Còn thực tế thì giá hàng hóa đang tăng ( do giá xăng dầu làm.tăng giá thành) dẫn tới không vhir cung mà cầu cũng giảm tiền thuế thu được cũng giảm thôi. Còn bảo Chính phủ tăng thuế nữa, thì đúng là bố lạy thầy rồi.

elise.cosmetic

[Tịch thu bằng lái]
Ấu trĩ. Ai bảo cụ xăng dầu tiêu thụ không giảm?
Tàu cá đang nằm bờ hàng loạt kia kìa, khối cháu chuyển sang đạp xe đi làm.
Đến mức mà nhân viên cây xăng còn phải kêu trời vì bán ít hơn trước, thưởng giảm hơn trước =))

TungThoc

Xe điện
Có giải pháp ạ, khi giá xăng tăng hoặc giảm đến một khung nhất định sẽ áp dụng thuế bằng số tiền tuyệt đối (6.000 đ) thay vì áp dụng thuế tỷ lệ %. Do lượng tiêu thụ ổn định nên thuế cũng thu được số tiền ổn định, chống được thất thu.

Of.NguyenLinh

Xe ngựa
Website
1z-vietnam.com
Ấu trĩ. Ai bảo cụ xăng dầu tiêu thụ không giảm?
Tàu cá đang nằm bờ hàng loạt kia kìa, khối cháu chuyển sang đạp xe đi làm.
Đến mức mà nhân viên cây xăng còn phải kêu trời vì bán ít hơn trước, thưởng giảm hơn trước =))
Xưa xăng rẻ đi Landcruiser chấm to auto đẹp zai, nay các anh chuyển qua đi xe đạp điện rồi :))

poiuy

Xe cút kít
Có giải pháp ạ, khi giá xăng tăng hoặc giảm đến một khung nhất định sẽ áp dụng thuế bằng số tiền tuyệt đối (6.000 đ) thay vì áp dụng thuế tỷ lệ %. Do lượng tiêu thụ ổn định nên thuế cũng thu được số tiền ổn định, chống được thất thu.
Em cũng đồng ý với cụ về điểm này.