[Funland] Xăng dầu là hàng hóa thiết yếu

21fo

Xe buýt
Không phân biệt nổi giữa dầu thô và xăng dầu, giá thành và giá bán ra làm sao thì đừng tỏ vẻ hiểu biết nữa.
ủa, thế ko có đầu vào là dầu thô thì lấy đâu ra xăng dầu thành phẩm :D
mà dầu thô tăng cụ lại đòi xăng dầu thành phẩm ổn định giá
cụ khôn thật :D
lại còn đòi bán xăng theo thu nhập :D

1.25 ton

Xe điện
ủa, thế ko có đầu vào là dầu thô thì lấy đâu ra xăng dầu thành phẩm :D
mà dầu thô tăng cụ lại đòi xăng dầu thành phẩm ổn định giá
cụ khôn thật :D
lại còn đòi bán xăng theo thu nhập :D
Đoc lại quote trên đi, Xăng dầu thành phẩm có 2 nguồn, một từ nhà máy lọc dầu trong nước, một từ nhập khẩu. Lý luận kinh tế TT như của ông ở mấy post trên ấy , thì giá bán thành phẩm xăng dầu phải khác nhau, hiểu chưa ạ ?

Còn muốn biết vì sao giá các mặt hàng thiết yếu thì cần chính phủ kiểm soát và điều chỉnh giá cả ra sao tương ứng với thu nhập quốc dân, thì về nhà mở giáo trình kinh tế ra mà đọc, Không ai có hơi giải thích.

mà ở VN, xăng dầu nhập khẩu thuộc mặt hàng độc quyền, chỉ có các đầu mối được CP cho phép mới được nhập và nhập bao nhiêu, không phải ai cũng xách can chạy sang Sing mua được đâu.

Chỉnh sửa cuối:

ngoc_phuong

Xe lăn
Em nghe bộ trưởng giải trình xong mà nhẹ cả người.
Khú khú
Yên tâm phủ cmn bạt xe luôn

Ladagia

Xe điện
Đoc lại quote trên đi, Xăng dầu thành phẩm có 2 nguồn, một từ nhà máy lọc dầu trong nước, một từ nhập khẩu. Lý luận kinh tế TT như của ông ở mấy post trên ấy , thì giá bán thành phẩm xăng dầu phải khác nhau, hiểu chưa ạ ?

Còn muốn biết vì sao giá các mặt hàng thiết yếu thì cần chính phủ kiểm soát và điều chỉnh giá cả ra sao tương ứng với thu nhập quốc dân, thì về nahr mở giáo trình kinh tế ra mà đọc, Không ai có hơi giải thích
Mấy tay tỏ ra mình là chuyên gia kinh tế phán mà em thấy hài vãi lụa. Thoai cứ chém vui mấy thứ thuế kia thôi cụ ạ. Ông nào bảo tăng thuế để chống buôn lậu thì quá nực cười. Tăng thu ngân sách còn có lý chứ thuế tăng thì dân buôn lậu càng kiếm. Bảo sao mấy vụ buôn lậu lớn mới bị khui ra gần đây :)

Jôn sần

Xe lăn
Người OF
Cụ nói thuế chỉ nộp vào không ra, người nộp chỉ mất chứ không được gì là không đúng đâu ạ. Đường sá, trường học, bệnh viện...từ thuế ra chứ. Chẳng qua dự án đầu tư 10k tỏi thì trong quá trình giải ngân qua nhiều cấp, do sơ suất nên con số thực tế nó bị bé đi dần thôi. Em là em không thích cái đoạn đấy, chứ nếu cứ làm đúng thì em ko tiếc đóng góp để đất nước phát triển.
Em nhất trí. Thuế thu thì đầu tư ngược lại cho người dân, có thể còn bất cập nhưng rồi sẽ phù hợp.... vì đầu tư có rơi vãi chút đỉnh thì phần lớn vẫn nằm ở trong Việt Nam.
Em ghét nhất cái luận điệu nhiều người cứ kiểu đổ cho CP ăn cướp í. Láo nháo!

Jôn sần

Xe lăn
Người OF
Sắp tới sẽ bổ xung điều chỉnh thêm 1 số mặt hàng thiết yếu đc đánh thuế ttđb nữa cho đỡ kêu như điện nước nhé. Thiết yếu nhưng ko khuyến khích dùng nhiều. Toàn ní nuận cc mới hiểu đc.
Cụ có bằng chứng phần chữ đỏ ko ạ? :))

TeslaBee

Xe buýt
Thì giống thành phần "Bảo vệ môi trường" trong giá xăng dầu này cũng đâu có phải là để đi trồng cây xanh hay dọn rác... bảo vệ hành tinh xanh đâu cụ ;)

Hacking

Xe buýt
Ông ấy bảo: đánh thuế TTĐB để hạn chế sử dụng xăng dầu! Thế thì bà con ngư dân hạn chế nổ máy chỉ chèo thuyền thả lưới ven bờ? Nông dân dùng trâu đi cày?
Tư duy kiểu này thì lại bỏ qua TBCN tiến thẳng về thời kỳ đồ đá.
Nếu thế phải kéo ông bộ Nông Nghiệp vào chất nữa chứ cụ :D. Nôm na nếu muốn các cụ ấy phải chất vấn luôn và ngay, chứ bài thỉnh thoảng có ông nên giải trình vòng vo cho hết giờ thì còn dài dài

search

Xe điện
Thuế hạn chế dùng nhiều :D nếu đem môi trường ra để hạn chế dùng nhiều thì nên đánh nhiều thuế lắm :D ị, đái, đẻ (nhiều người), thở, dùng, ăn... cái gì nhiều chẳng hại môi trường. Thuế TTĐB đánh hết đi, nói nhiều, thở nhiều cũng đánh thuế :)

Hacking

Xe buýt
Cụ nói thuế chỉ nộp vào không ra, người nộp chỉ mất chứ không được gì là không đúng đâu ạ. Đường sá, trường học, bệnh viện...từ thuế ra chứ. Chẳng qua dự án đầu tư 10k tỏi thì trong quá trình giải ngân qua nhiều cấp, do sơ suất nên con số thực tế nó bị bé đi dần thôi. Em là em không thích cái đoạn đấy, chứ nếu cứ làm đúng thì em ko tiếc đóng góp để đất nước phát triển.
Cụ chuẩn, nộp cũng được nhưng cần rõ ràng. Còn có cụ bảo nhà máy lọc dầu xxx, cháu nghĩ nên coi như là đầu tư đi, có lúc lỗ/lãi nhưng được bài học và kinh nghiệm (kt thị trường)

Hacking

Xe buýt
Vấn đề tại sao ai cũng biết, chả qua các vị lập lờ không dám nói.
Có cài gì tận thu mà dễ thu thế không ?
cụ làm cháu nhớ đến đấu giá đất ở quê năm vừa rồi, ai cũng biết và hiểu lý do chỉ trừ các cụ lđ ở trên lên báo chém :D. Mà thu thuế / tiền đc nhiều phết :D

VT Entertainment

Xe buýt
Em nhất trí. Thuế thu thì đầu tư ngược lại cho người dân, có thể còn bất cập nhưng rồi sẽ phù hợp.... vì đầu tư có rơi vãi chút đỉnh thì phần lớn vẫn nằm ở trong Việt Nam.
Em ghét nhất cái luận điệu nhiều người cứ kiểu đổ cho CP ăn cướp í. Láo nháo!
Căn bản các cụ bức xúc, cả em nữa, vì cái rơi vãi nó cao chứ cũng không ít nên mới nói. Ngay cả 3 quền phân lựp, soi nhau từng tí một, còn không chặn được hết cơ mà.
Còn cái gì đúng vẫn phải công nhận đúng chứ không phủ nhận sạch trơn phũ phàng được ạ.

poiuy

Xe cút kít
Cơ bản là phải so với thu nhập bình quân đầu người cụ ạ. Chứ so mỗi giá chả phản ánh được gì. ông thu nhập $15 /h nó khác với ông thu nhập $15/ngày.
Cụ có thu nhập bao nhiêu thì giá xăng quốc tế nó vẫn thế. Và giá xăng sau thuế ở hầu hết các nước ko tự chủ được đều thu thuế tầm tầm đấy bất kể thu nhập. Những nước tự chủ được thì có khi còn rẻ hơn cả nước sạch.

zaiwaz123

Xì hơi lốp
Một trong những cách hạ được giá xăng dầu trong nước là cho nhiều đơn vị cùng nhập khẩu vì hiện nay chỉ có vài đầu mối được phép, để đảm bảo vấn đề an ninh năng lượng thì mỗi đơn vị nhập khẩu phải có kho bãi đủ tiêu chuẩn, hệ thống bồn chứa tối thiểu là n lít, trường hợp không nhập được hàng vẫn đủ cung cấp ra thị trường trong quy định là bao nhiêu ngày .

Jôn sần

Xe lăn
Người OF
Căn bản các cụ bức xúc, cả em nữa, vì cái rơi vãi nó cao chứ cũng không ít nên mới nói. Ngay cả 3 quền phân lựp, soi nhau từng tí một, còn không chặn được hết cơ mà.
Còn cái gì đúng vẫn phải công nhận đúng chứ không phủ nhận sạch trơn phũ phàng được ạ.
Vâng Cụ.

Esse82

Xe tăng
Em mà là bộ chửng em trả lời như sau: oánh thuế tiêu thụ để giảm phương tiện cá nhân, tăng sử dụng phương tiên công cộng vì csht anh giao thông không đáp ứng được do không có quỹ đất mở rộng đường. Giờ các đồng chí đại biểu nếu cam kết sẽ bỏ phương tiện cá nhân, đi phương tiện công cộng và người dân cũng thế thì em cũng đề xuất bỏ thuế ttđb đi. Đường tắc chửi, xăng tăng chửi, tác phong là tiện đâu mua đó nên phải sử sụng phương tiện cá nhân. Rồi đi chen lấn, xô đẩy, lấn làn gây ách tắc cũng ngoạc mồm ra chửi ... và ..." thực tế nó thế đấy các vị muốn giề???

1.25 ton

Xe điện
Cụ có thu nhập bao nhiêu thì giá xăng quốc tế nó vẫn thế. Và giá xăng sau thuế ở hầu hết các nước ko tự chủ được đều thu thuế tầm tầm đấy bất kể thu nhập. Những nước tự chủ được thì có khi còn rẻ hơn cả nước sạch.
Thế vai trò vĩ mô của chính phủ là gì ạ? Là thu thuế để đầu tư công thôi ạ? Còn thu nhập quốc dân thì kệ mịa nó phải không cụ? Vậy mấy nữa thay hết các phương tiện vận tải bằng xe thồ, để giữ giá các mặt hàng tiêu dùng cụ nhỉ.

poiuy

Xe cút kít
Một trong những cách hạ được giá xăng dầu trong nước là cho nhiều đơn vị cùng nhập khẩu vì hiện nay chỉ có vài đầu mối được phép, để đảm bảo vấn đề an ninh năng lượng thì mỗi đơn vị nhập khẩu phải có kho bãi đủ tiêu chuẩn, hệ thống bồn chứa tối thiểu là n lít, trường hợp không nhập được hàng vẫn đủ cung cấp ra thị trường trong quy định là bao nhiêu ngày .
Vấn đề là hiện nay 1 số đầu mối được phép nhập xăng dầu lại phải gánh thêm trách nhiệm bảo quản kho dự trữ quốc gia nữa. Nếu nhiều đầu mối mà lại phân chia trách nhiệm kho dự trữ không công bằng là có cạnh tranh ko lành mạnh hoặc quản không xuể nó bán mẹ nó cả dự trữ quốc gia.
Thấy họp QH đang đề cập đến tách riêng kho dự trữ QG ra khỏi DN.

poiuy

Xe cút kít
Thế vai trò vĩ mô của chính phủ là gì ạ? Là thu thuế để đầu tư công thôi ạ? Còn thu nhập quốc dân thì kệ mịa nó phải không cụ? Vậy mấy nữa thay hết các phương tiện vận tải bằng xe thồ, để giữ giá các mặt hàng tiêu dùng cụ nhỉ.
Tổng thu thuế mà ko đổi thì nó chỉ chuyển thu từ ngành này dang ngành khác, nó làm thay đổi cán cân hiệu quả kinh doanh giữa các ngành. Khi cán cân lệch quá thì thị trường nó sẽ tự điều chỉnh. Cụ muốn giảm giá xăng thì giá mặt hàng khác sẽ tăng. Còn nếu cụ muốn CP thu ít đi? Nerver.