[Funland] Xây lại khu tập thể Thành Công:Ecopark đề xuất 72 chung cư và 1,2ha nhà liền kề

HenryFord

Xe điện
Không tăng mật độ mà diện tích ko đổi. Vậy là không tăng dân số. Dân số không tăng thì bán nhà cho ai? Không bán được nhà cho người ngoài thì không có tiền xây.
Mấy khu này đập đi làm công viên hết là xong.
Cụ nói hay, em đồng ý làm công viên. Làm gì cũng có ăn mà. Nhưng bỏ mấy vạn cái tàu há mồm đang ở đấy đi đâu?

minh0075

Xe điện
Hong Kong nó còn ghê hơn nhưng không phải đi bộ đâu cụ :D
Công nhận là mật độ HK thì mình vẫn chưa ăn thua, nhưng có vẻ như nó cứ chơi sát biển, nên không khí thoáng hơn, xe cộ cũng ko như mình.

hunggal

Xe tăng
Có thêm phương án, nhà nước đứng lên chủ trì, thuê công ty xây dựng về xây lại y nguyên như cũ, dân đóng tiền xây, có chăng thêm 1 tầng hầm để xe cho tiện. Vừa rẻ, vừa đẹp nhưng không được cơi nới nữa, mật độ dân thì vẫn vậy. Nhưng phương án này chắc dân chả nghe, với lại năm 2020 rồi chả lẽ không có thang máy. Còn xây mà nhân diện tích x2,x3 thì khó cho cđt, khó cho cả nhà nước nên vẫn chỉ là nói mồm thôi, em nghĩ trừ khi sập xuống vào thế đã rồi, chứ còn bảo giờ đồng thuận hết thì không bao giờ.
Giờ ra thông báo tất cả các chuồng cọp phải tháo dỡ để đảm bảo an toàn. Các căn hộ tầng 1 phải tự dỡ toàn bộ diện tích lấn chiếm. Đến ngày không thực hiện thì cắt điện, nước xem có chịu đi không?

Micimacko

Đi bộ
E thấy hễ động vào dân nghèo giải toả là khó!

Đền bù mà ko thoả đáng là họ ko chịu đi. Bét ra phải hệ số 2.5x , chứ 2x vẫn ít quá. 20m2 x2 chưa đủ căn 45m ;))

NN muốn giải toả chỉ có cách chờ cho khu tt nó sắp sập...., rồi bắt dân đi nơi khác. Nhà để hoang giống mấy cái khu tt cũ ở trong S.Gòn.
Đến lúc ấy, có 1 ông Cđt như Ecopark nhảy vào xin cải tạo, dân lại chả mừng quá ;))

Nguyenhongson26

Xe tăng
Người có tư tưởng tiến bộ sẽ đồng ý tái định cư với mức thỏa đáng, còn không nhà tao cơi nới tổng 40m2 nhưng tao phải được 80m2 cơ vì nghĩ chúng mày ăn không của tao :)), riêng tt cũ em đoán phải cả 100 năm nữa cũng không xong
Khổ,nhưng bảo bỏ tiền ra mua thì làm gì có tiền đâu,có những khu vẫn còn đến 70% là CBCNV được phân nhà ngày xưa,giờ nghỉ hưu ăn lương hưu trí.Với họ ở vậy quen rồi,họ cũng chả cần thay đổi,giờ thay đổi thêm thì chí ít là phải bỏ ra tầm 1 tỷ nữa.Tự dưng đang yên đang lành,lấy nhà của người ta,xong xây lại bắt người ta trả tiền thì ai người ta chịu đâu.Gặp em em cũng chả chịu,sống ở đấy các khu bên ngoài cũng sạch sẽ,5 tầng nhà thì leo lên leo xuống đơn giản,tiền xe không mất,tiền thang không mất,tiền bảo trì duy tu tính theo m2 không mất.Hàng năm chỉ phải đóng tiền vệ sinh,an ninh theo quý.
Cụ đi qua các khu mặt hồ suốt còn gì,thoáng đãng,sáng sủa sạch sẽ chứ đâu có nhớp nháp bẩn thỉu.

Nguyenhongson26

Xe tăng
Giờ ra thông báo tất cả các chuồng cọp phải tháo dỡ để đảm bảo an toàn. Các căn hộ tầng 1 phải tự dỡ toàn bộ diện tích lấn chiếm. Đến ngày không thực hiện thì cắt điện, nước xem có chịu đi không?
Cụ chém gió to thế,người có tiền thì họ đã chả cần phải cải tạo chỗ ở nhà mình làm gì.Chật hả?Mua hẳn 1 cái biệt thự nhà vườn gần trung tâm cỡ River Side tầm vài trăm mét vuông cho chúng mài đá bóng trong nhà luôn chứ ai thèm lom dom cải tạo với mua ba cái nhà bé dúm dúm trăm mét làm gì.

gnoudman

Xe tăng
Người ngoài đàm tiếu về việc trong nhà cụ biết rõ ràng thì ý kiến cụ ra sao?Đây không phải "chan chát" mà là "Nằm trong chăn mới biết chăn có rận hay không"
Cụ có thông tin chính xác không thông não em với, em cũng trong chăn đây, mà chả biết gì,toàn tin đồn.

hunggal

Xe tăng
Cụ chém gió to thế,người có tiền thì họ đã chả cần phải cải tạo chỗ ở nhà mình làm gì.Chật hả?Mua hẳn 1 cái biệt thự nhà vườn gần trung tâm cỡ River Side tầm vài trăm mét vuông cho chúng mài đá bóng trong nhà luôn chứ ai thèm lom dom cải tạo với mua ba cái nhà bé dúm dúm trăm mét làm gì.
Cơ bản là họ đang làm sai. Giờ nhà nước yêu cầu họ tháo dỡ những diện tích làm sai đó thôi. Hoặc lựa chọn thứ 2 là để tư nhân họ làm, đền bù x2 diện tích còn không chịu thì là tham chứ còn gì nữa? Đang ở căn hộ xập xệ giờ được gấp đôi diện tích + chất lượng vượt trội mà vẫn không chịu thì bao giờ mới cải tạo được?

hoangduc.sbr

Xe container
Khổ,nhưng bảo bỏ tiền ra mua thì làm gì có tiền đâu,có những khu vẫn còn đến 70% là CBCNV được phân nhà ngày xưa,giờ nghỉ hưu ăn lương hưu trí.Với họ ở vậy quen rồi,họ cũng chả cần thay đổi,giờ thay đổi thêm thì chí ít là phải bỏ ra tầm 1 tỷ nữa.Tự dưng đang yên đang lành,lấy nhà của người ta,xong xây lại bắt người ta trả tiền thì ai người ta chịu đâu.Gặp em em cũng chả chịu,sống ở đấy các khu bên ngoài cũng sạch sẽ,5 tầng nhà thì leo lên leo xuống đơn giản,tiền xe không mất,tiền thang không mất,tiền bảo trì duy tu tính theo m2 không mất.Hàng năm chỉ phải đóng tiền vệ sinh,an ninh theo quý.
Cụ đi qua các khu mặt hồ suốt còn gì,thoáng đãng,sáng sủa sạch sẽ chứ đâu có nhớp nháp bẩn thỉu.
Hình như nhà cụ ở ngay mấy căn ở khu mặt đường Thành Công nhìn ra hồ TC đúng ko?

Jackul

Xe tải
Làm mạnh tay được dư lày thì tốt quá.

Mr. Toàn

Xe điện
Cái này còn tùy khu ngoài hay khu trong để đàm phán,khu ngoài như bọn em thì chả muốn xây lại,khu em ở nhiều người vẫn từ thời được phân,giờ bảo các cụ trả tiền diện tích dôi ra còn lâu các cụ chịu,các cụ bảo CBCN viên nhà nước không có mấy trăm triệu để trả.Với lại cậy mặt hồ,hướng Đông Nam,hè mở cửa gió mát lộng,đông thì ấm.Chi phí chả mất gì,khu em còn dắt được xe máy để đầy hành lang.Giờ xây thì lại mất tiền xe,tiền thang máy.....
Chợ thì có dự án rồi,chợ tạm sẽ chuyển sang chỗ sông Tô Lịch cũ (giờ đang khai thác trông xe).Nhưng các tiểu thương họ nhìn thấy ODC họ hãi rồi,với lại chỗ em có cái chợ cóc hơi bị rẻ và phong phú đồ nên nếu xây chợ thì các nhà trong chợ còn nhanh chết hơn.
Còn dự án xây là như sau,cho chọn ở tạm 1 là sang Ecopark,2 là họ sẽ xây mấy khu trước rồi chuyển dân sang đó,làm xong đến đâu dân chuyển về tới đó,dân khu khác lại sang ở.Trước họ đề xuất lấp 1 phần Hồ Thành Công là để xây bên đó cho tái định cư tại chỗ.Dân ngoài không biết hú lên kêu họ đòi lấp hồ.Mịa em nói thật bọn này nó lấp hồ thì bán nhà cho ai??Giờ quan trọng nhất là cái sinh thái nó nâng giá trị nhà lên.
Thế nên ông nào không hiểu gì,không biết gì thì nín đi cho nhanh,toàn láo lếu vớ vẩn.
nếu Ecopark 2 mà xây nhà tái định cư thì sẽ mất khách hàng. trước nhà em ở Đền Lừ, khi chợ với dân tái định cư đến là em chuyển vội. Nhếch nhác và tệ nạn. em xin lỗi các cụ tái định cư trước, chấp nhận chịu ném đá

sadlife

Xe tải
Cháu trước cũng ở thành công mà thấy luộm thuộm ghê, được cái ở đây thích đi đâu cũng tiện, ủng hộ đập đi xây lại mà xây mật độ ít mà phải làm nhanh :D

banmotnucuoi

Xe lăn
Hong Kong nó còn ghê hơn nhưng không phải đi bộ đâu cụ :D
Nó là đô thị nén nên dân ko chạy vòng quanh như Hà nội cụ ạ. HN đang sai khi làm các khu nén dân nhưng quá nhỏ để tạo ra các tiện ích nội khu. Linh Đàm- 100n dân nhưng ko có trg cấp 3 có mỗi cái trung tâm y tế quận

Nguyenhongson26

Xe tăng
nếu Ecopark 2 mà xây nhà tái định cư thì sẽ mất khách hàng. trước nhà em ở Đền Lừ, khi chợ với dân tái định cư đến là em chuyển vội. Nhếch nhác và tệ nạn. em xin lỗi các cụ tái định cư trước, chấp nhận chịu ném đá
Được cái khu TT Thành Công đa phần là cán bộ nên cũng không đến nỗi lắm.Em ở đây lâu năm thấy dân tập thể họ cũng lành.Thành Công chỉ có mấy khu sau là khu Làng,khu nhà 2 tầng,khu nhà 1 tầng cũ là khá lộn xộn.Giờ khu 2 tầng,khu 1 tầng (những khu này trước của công nhân xây dựng khu tập thể) giải tán sang bên A6B.
Đợt trước khu B7 chuyển sang A3 Núi Trúc em thấy cũng đâu có gì đâu.

Nguyenhongson26

Xe tăng
Hình như nhà cụ ở ngay mấy căn ở khu mặt đường Thành Công nhìn ra hồ TC đúng ko?
Hì hì hì,chuẩn đét.Trước ở mặt hồ không ai thích ở vì bẩn,toàn ruộng,trời mùa hè mà tưới cây thì khai phải biết,năm ngập to các thứ trôi lềnh phềnh trong nhà.Giờ nhà nước làm đường,cải tạo thành công viên nên sạch sẽ ngon lành.Em đi một thời gian về lúc đầu về nhà còn không nhận ra đường về nhà mình nữa.May có cái hồ làm tâm nên mới biết.
Ngày xưa Hồ Thành Công mỗi năm kiểu gì cũng phải có 1 ông chết đuối,mà lạ những người sống quanh mặt hồ đó kể cả không biết bơi có ngã xuống hồ cũng không chết,toàn chết dân ở tận đâu đến chơi về bơi hồ.

Nguyenhongson26

Xe tăng
Cơ bản là họ đang làm sai. Giờ nhà nước yêu cầu họ tháo dỡ những diện tích làm sai đó thôi. Hoặc lựa chọn thứ 2 là để tư nhân họ làm, đền bù x2 diện tích còn không chịu thì là tham chứ còn gì nữa? Đang ở căn hộ xập xệ giờ được gấp đôi diện tích + chất lượng vượt trội mà vẫn không chịu thì bao giờ mới cải tạo được?
Chuẩn là sai,em cũng công nhận điều đó với cụ,nhưng không phải là đền bù x2 diện tích đâu cụ mà là tính theo hệ số các tầng,còn lại dôi ra dân phải trả tiền theo giá "Ưu Đãi" .Mà cụ biết "Ưu Đãi" là ra sao rồi chứ
Cụ có chắc chất lượng vượt trội không??cụ đã bao giờ vào các nhà tái định cư chưa??
Với cá nhân em đang ở Khu TT Thành Công thì em khẳng định căn em đang ở hơn nhà Tái định cư là cái chắc.

Nguyenhongson26

Xe tăng
Cụ có thông tin chính xác không thông não em với, em cũng trong chăn đây, mà chả biết gì,toàn tin đồn.
Em cũng hay hỏi tổ trưởng,bước đầu mới chỉ là làm lại chợ chỗ khu C,chuyển chợ tạm sang bên khu G thôi.Còn lại khu TT chưa biết.
Cách đây mấy năm có đi khảo sát dân,khảo sát xong mỗi nhà được 50k.Hé hé hé.Em đọc đi đọc lại thấy không vấn đề,chỉ đề cập hỏi nguyện vọng người dân ra sao,muốn ở đâu khi xây dựng,muốn nhận diện tích thế nào...chả đả động gì đến Hồ Ao cả,thế là khai luôn làm 50k.Giờ vẫn đang thắc mắc không hiểu sao.

pisces_hn

Xe container
Xây hết nhà liền kề cho đỡ đông dân thì tốt.

pisces_hn

Xe container
Các đối tượng này rất khó chơi, vì họ được phân nhà không phải mua. Nên giờ mặc định là nếu xây mới phải miễn phí cho họ. Họ không có ya định bỏ thêm tiền vào căn nhà mới.