[Funland] Xây nhà vườn ở quê cho bố mẹ

caphao.mamtom

Xe đạp
em cũng tính làm cho 2 cụ ở quê nhà như thế này. mặt sàn 80m, 2 tầng lên 170m. 4 ngủ, 2 vs.
mà cứ phân vân mãi, vì không em không ở quê, chỉ có 2 ông bà, năm về quê cũng có đôi lần thôi. sợ nhà xây xong kiểu không ở hết thấy trống trải kiểu gì ấy

Nhà không ở quả thật rất lạnh lẽo bác ạ! Nhà bác em có 3 đứa con 2 trai, 1 gái đều có gia đình và ở xa, xây nhà cho bác ở quê, 2 tầng 1 phòng thờ, 4PN, 2VS. Dự tính là khi tất cả con cháu cùng về một lúc vẫn ở thoải mái, Nhưng không, xây 6,7 năm mà dịp tất cả con cháu tập trung 100% quân số chỉ có 1 lần đám tang anh thứ 2. Cửa nhà ngày thường vắng lặng, bác em lủi thủi cũng chả lau dọn được. Cụ cũng chẳng muốn đi với các con vì vẫn tự lo cơm nước và ở cùng xóm làng cho vui. Nhà nhiều phòng chia riêng là tư duy của cánh trẻ thích riêng tư, nhưng cứ nghĩ F1 của mình cả năm mới gặp nhau mấy ngày làm sao có tình cảm như anh em mình ngày trước. Vậy nhà cần ít phòng ngủ thôi, cho chúng nó ko có lựa chọn sẽ chơi chung và ở chung với nhau mới có tình cảm được.
Nhà em ở quê, có 1 nhà lớn vừa là nhà thờ vừa tụ họp gia đình, kế đó là 2 phòng ngủ thông với bếp và VS tất cả khép kín trong 1 mặt bằng. ở nhà có cụ và ông bà, mỗi djp gia đình em và ku em về quê thì dồn phụ nữ, trẻ em gái vào 1 phòng vì mấy mẹ con chị em còn tâm sự thủ thỉ, cụ ở 1 phòng, ông và cánh đàn ông trải chiếu xòe màn chụp ngủ đất cũng râm ran chuyện cả đêm thấy có không khí và gần gũi lắm.

Chỉnh sửa cuối:

Tuanvetlife

Xe máy
Nhà không ở quả thật rất lạnh lẽo bác ạ! Nhà bác em có 3 đứa con 2 trai, 1 gái đều có gia đình và ở xa, xây nhà cho bác ở quê, 2 tầng 1 phòng thờ, 4PN, 2VS. Dự tính là khi tất cả con cháu cùng về một lúc vẫn ở thoải mái, Nhưng không, xây 6,7 năm mà dịp tất cả con cháu tập trung 100% quân số chỉ có 1 lần đám tang anh thứ 2. Cửa nhà ngày thường vắng lặng, bác em lủi thủi cũng chả lau dọn được. Cụ cũng chẳng muốn đi với các con vì vẫn tự lo cơm nước và ở cùng xóm làng cho vui. Nhà nhiều phòng chia riêng là tư duy của cánh trẻ thích riêng tư, nhưng cứ nghĩ F1 của mình cả năm mới gặp nhau mấy ngày làm sao có tình cảm như anh em mình ngày trước. Vậy nhà cần ít phòng ngủ thôi, cho chúng nó ko có lựa chọn sẽ chơi chung và ở chung với nhau mới có tình cảm được.
Nhà em ở quê, có 1 nhà lớn vừa là nhà thờ vừa tụ họp gia đình, kế đó là 2 phòng ngủ thông với bếp và VS tất cả khép kín trong 1 mặt bằng. ở nhà có cụ và ông bà, mỗi djp gia đình em và ku em về quê thì dồn phụ nữ, trẻ em gái vào 1 phòng vì mấy mẹ con chị em còn tâm sự thủ thỉ, cụ ở 1 phòng, ông và cánh đàn ông trải chiếu xòe màn chụp ngủ đất cũng râm ran chuyện cả đêm thấy có không khí và gần gũi lắm.
cụ nói đúng ý nghĩ của em bao lâu nay cứ phân vân mãi. vì nhà có 3 ae đều có gia đình đều đi thoát ly hết rồi, giờ còn 2 ông bà ở nhà. những dịp tết tụ tập thì hơi chật. em tính làm lại, nhưng cứ phân vân xây to quá thì 2 ông bà ở nhà ko ở hết nhà không có hơi người cứ hẻo lánh, lạnh lẽo lắm.

Dâu đất

Xe tải
cụ nói đúng ý nghĩ của em bao lâu nay cứ phân vân mãi. vì nhà có 3 ae đều có gia đình đều đi thoát ly hết rồi, giờ còn 2 ông bà ở nhà. những dịp tết tụ tập thì hơi chật. em tính làm lại, nhưng cứ phân vân xây to quá thì 2 ông bà ở nhà ko ở hết nhà không có hơi người cứ hẻo lánh, lạnh lẽo lắm.
Nhà em còn đang làm nhà ở quê trong khi cả oing bà em và vợ chồng em đang ở HN cơ. Mấy đứa em em thì cũng lập gđ và ở xa quê cả. Mục đích chính là để mỗi lần về quê giỗ chạp, hương khói các cụ hay thăm họ hàng thì còn có chỗ mà ở, ko phải đi ở nhờ họ hàng nữa cho dù mọi ng rất nhiệt tình, thoải mái. Cũng chưa hình dung đc khi làm nhà xong, những lúc nhà bỏ ko ko ai ở nó sẽ thế nào. Nhà em thuờng khoảng tháng, hơn tháng mới về quê một lần (cách HN 130km).

maidung882005

Xe buýt
E mới xây nhà cho bme chồng 2018 nhà tổng 200 met 1 sàn mái thái

maidung882005

Xe buýt
Nhà e xây cho bố mẹ chồng 200 met/1 sàn 3 phòng ngủ hoàn thiện cuối 2018

gacan

Xe buýt
Cụ nói cũng hợp lý. Nhà nhiều phòng lại chỉ có 2 ông bà ở quê thì cũng heo hắt lạnh lẽo thật!

atoxet

Xe buýt
em cũng tính làm cho 2 cụ ở quê nhà như thế này. mặt sàn 80m, 2 tầng lên 170m. 4 ngủ, 2 vs.
mà cứ phân vân mãi, vì không em không ở quê, chỉ có 2 ông bà, năm về quê cũng có đôi lần thôi. sợ nhà xây xong kiểu không ở hết thấy trống trải kiểu gì ấy

Nhà bố mẹ em ở quê cũng xây 2 tầng, 5 phòng ngủ.
- tầng 1 là phòng khách, bếp & 2 phòng ngủ. 2 phòng ngủ này làm cửa dạng ko kín hẳn (cửa trổ rất nhiều), bình thường 2 cụ mỗi cụ một phòng này.
- tầng 2 là phòng thờ + để trống khoảng ở giữa tầm 15 (lúc đầu định kê bàn ghế để ngồi xem phim, uống nc, chém gió, nhưng sau để trống cho bọn trẻ con chơi, và thỉnh thoảng ngồi ăn luôn), 2 phòng ngủ nhỏ, 1 phòng ngủ to, phòng này có 2 cái đệm 1.8m, lúc các cháu về là ngủ hết ở đó với bà (5 đứa + bà), giờ có đứa con gái con bà chị em lớn quá thì còn 4 nhóc + bà (đứa nhỏ của em mới hơn 1t vẫn ngủ với bố mẹ, chắc tầm 3t thì gia nhập hội và đẩy thằng anh con anh trai em ra khỏi hội (nó sắp lên c3)
Bình thường 2 cụ chỉ ở tầng 1, tuần lên lau dọn t2 2-3 lần, tháng vài lần thắp hương, do t2 để trống nên cũng ko quá mệt.
Lúc chưa có cái phòng ngủ to này khá mệt vì đứa nào cũng đòi ngủ với bà, toàn phải chơi kiểu chia ngày hoặc dụ cho ngủ rồi bế về bố mẹ, có cái phòng to nhàn và vui hẳn.
Cụ xem xét làm con robot lau nhà để trên t2 để các cụ đỡ phải quét dọn t2, mẹ em chưa cho mua vì còn khoẻ muốn tự làm.

Greeno

Xe lăn
Website
www.bodetam.vn
Cụ nói cũng hợp lý. Nhà nhiều phòng lại chỉ có 2 ông bà ở quê thì cũng heo hắt lạnh lẽo thật!
nhà Hà nội nhiều phòng mà có 4-5 người còn chả bao giờ sử dụng hết phòng (với nhà ống). Còn Biệt thự thì buồn và vắng tanh thật nói gì ở quê

tuongcap

Xe buýt
Nhà e xây cho bố mẹ chồng 200 met/1 sàn 3 phòng ngủ hoàn thiện cuối 2018

Phòng to mợ nhỉ? Có phòng thờ lớn ở giữa ko vậy? Em đang nghĩ sẽ làm 140m2 1 sàn. Có phòng thờ tự lớn riêng ở giữa. Nhà có hoành phi câu đối. Em cũng muốn tiện dụng theo kiểu hiện đại nên chưa tìm đc mẫu hợp.

buicongchuc

Xe ba gác
Cái vuờn của em diện tích k lớn, đc 2500sqm, trừ ao và diện tích xây dựng thì diện tích đất còn lại chỉ khoảng 1800sqm, em trồng tất cả các loại cây kiếm đc chỉ trừ cây lấy gỗ, hiện tại cũng sắp hết chỗ rồi, ước mong thêm cỡ nghìn mét nữa để trồng cây gỗ mà hàng xóm k chịu bán.
Nhưng rất mệt khâu cắt cỏ, mùa này tháng phải cắt một lần, gốc cây phải nhặt bằng tay; nếu k yêu thích thì sẽ rất nhanh chán ah.
Nhìn vườn ao thế này em dự quê cụ ở Nam Định hoặc Thái Bình.

Sat xi

Xe buýt
Dê nó phá sạch cây đấy cụ, em có nuôi đàn ngỗng mà còn phải giải tán, nó đào bung gốc mấy cây tùng cối, tiếc đứt ruột.
cụ nuôi thêm con bò hoặc đàn dê trong vườn nó dọn cỏ cho, lại có sữa tươi uống :D

vertaq

[Tịch thu bằng lái]
Em bắt đầu triển khai căn nhà ở quê cho ông bà như thế này.

Với thời tiết nóng bức của mình, cụ có thể yêu cầu kts tính toán thêm phần mái ngói
Ps: quá đẳng cấp

Tuanvetlife

Xe máy
e tính làm theo phương án 1 sàn khoảng 100-110m thôi. 3 phòng ngủ,1 khách, 1 bếp, 2 vs. nhà những lúc về full 3 gia đình thì ra phòng khách cũng được ( vì đều 3 gia đình đều ở nơi khác cả rồi) chứ em rất sợ xây to rộng xong có 2 ông bà ở nhà không ở hết nhà nó hoang vu lạnh lẽo. em thích sự quần tụ ấm cúng.