[Funland] Xây nhà vườn ở quê cho bố mẹ

Gió hoang

Xe buýt
năm kia mấy anh em nhà em sửa được cái nhà cũ dưới quê cho bố mẹ về đó ở. về quê rộng rãi thoải mái. nhà cửa đầy đủ tiện nghi nên các cụ về ở thấy khỏe ra nhiều. cuối tuần mấy gia đình anh em lại cho con cháu về đó thăm ông bà. nhìn lũ con cháu chạy nhảy mà thấy vui vui :D
định năm nay sửa nốt phần mái nữa là ổn!

vtpto1980

Xe tải
Đất quê em được cái rộng, trước sau đều vườn Bưởi Diễn, nhà xây cũng vừa đủ không to quá cao quá nên nhìn toàn cảnh nó hợp lí. Em thích nhất cái sân, trẻ con chơi bóng, cỗ thì nướng thịt nấu nướng, trung thu ngồi sân ăn uống thích lắm.

Nhà cụ quá đẹp, cụ cho thêm ít thông tin như diện tích? bao nhiêu phòng? cụ cho bản vẽ mặt bằng

xuongmochanoi

Xe tăng
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
xuongmochanoi.com

huyanh07

Xe buýt

Em thấy nhà vườn như thế này đẹp nè, ảnh em lấy trên mạng, nhà 300m2 ở Hồ Tây.

Đất đúng như khổ đất nhà em mà họ làm đẹp quá. Nhà vườn của em thì lôm nhôm :(
Em thấy giống cái căng-tin hơn là cái nhà ở

Toi88888

Xe điện
Quê cũ Bắc bộ 8-9x sạch đẹp quá cụ ạ.
Cảm ơn cụ. Ae đi làm xa cả. Các cụ trên cũng đi dần. Ae cháu về giờ xây từ đường và lăng cho các cụ thôi. Mong đc như các cụ còn ông bà đầy đủ để về vui là nhất rồi

atti_vn

Xe tải
Cảm ơn cụ. Ae đi làm xa cả. Các cụ trên cũng đi dần. Ae cháu về giờ xây từ đường và lăng cho các cụ thôi. Mong đc như các cụ còn ông bà đầy đủ để về vui là nhất rồi
Em vào khen vì thấy gần gũi nhang nhác quê em, hóa ra đúng HH quê em thật. :D

hahuanvn

Xe buýt
Em nhớ nhà cũ của ông bà nội em hồi trước cũng lợp ngói kiểu này nhưng không tốt như bây giờ, lợp Hương Canh thì phải. Mà trơcs tuyền dui mè tre hoặc gỗ có cần buộc biếc gì đâu. Với kiểu nhà mái thái như bây giờ theo các cụ nên lợp dốc bao nhiêu độ là tốt nhất
Những nhà cấp 4(Loanh quanh Hà Nội) xây từ năm 197x,198x trước toàn lợp ngói Hương Canh - Vĩnh Phúc. Đúng thời trước toàn dui mè bằng tre ngâm, hoặc gỗ xoan ngâm. Ngói này 20-30 năm là mủn, vài năm phải đảo ngói chống dột chứ không xịn như ngói Hoành Bồ...bây giờ.

cổ cồn xanh

Xe tăng
Cháu thấy các cụ toàn khoe nhà đẹp, còn khu rất quan trọng nữa là: khu vệ sinh thuận tiện, sạch, nhà bếp phòng ăn thế nào thì chưa thấy.

TUCSON9389

Xe điện
e tính làm theo phương án 1 sàn khoảng 100-110m thôi. 3 phòng ngủ,1 khách, 1 bếp, 2 vs. nhà những lúc về full 3 gia đình thì ra phòng khách cũng được ( vì đều 3 gia đình đều ở nơi khác cả rồi) chứ em rất sợ xây to rộng xong có 2 ông bà ở nhà không ở hết nhà nó hoang vu lạnh lẽo. em thích sự quần tụ ấm cúng.

Cụ đã xây xong chưa ạ gửi cho ae ít ảnh chiêm ngưỡng đi ạ. em thấy thiết kế này của cụ khá hợp lý

Vanvan273k

Xe tăng
Ngói bây giờ rất đảm bảo cụ nhé, ko cần dùng đến thau đâu. Ngoài ra bên dưới làm trần chống ẩm là đảm bảo rồi.
Đương nhiên đấy là phương án dành cho tiết kiệm chi phí. Nếu ko thì cứ đổ trần bê tông là bền nhất.
Thế thì phải chửi thằng thi công ngay. Bao nhiêu nhà nta làm vậy có sao đâu ạ ? Giờ cũng còn nhiu nhà cấp 4 lợp ngói, nhà nào cũ quá, ngói mủn ra thì mới dột. Chứ ngói bây giờ nó tốt, thi công k ẩu thì còn lâu mới dột.
Cụ làm khung xương thép hộp hoặc cầu phong ni tô gỗ sao cho phẳng, móc ngói 22 Giếng Đáy neo bằng dây inox cho em, không bị tạt nước đâu.
Chỗ giáp mái thì dùng ngói úp, bên dưới lót máng.
Em thấy cụ ấy nói cũng có lý mà các cụ. Thi công là việc của thợ, mình có làm thay họ được đâu nên khả năng xảy ra ẩu là có thể, mà chỉ cần 1 viên ẩu trong số hàng ngàn viên là dột rồi. Hơn nữa khung thép mạ kẽm sau thời gian sẽ có biến dạng đôi chút, chuẩn lúc thi công thì sau một vài năm còn chuẩn? Chưa kể việc xuống móng nọ kia nữa... Em cũng từng ở trong nhà mái ngói và thấy việc dột là phổ biến, em thấy ngày xưa lợp ngói cũng kỳ công lắm, như cái nhà cũ ngày xưa, dui, kèo nọ kia, dưới cùng là lớp gỗ bản rộng, xong đến lớp ngói lót vuông, rồi đến lớp vữa rồi mới đến ngói mũi ở trên. Vậy nên bây giờ cứ đổ trần xong rồi lợp ngói chống nóng và trang trí cho chắc ăn.

noithatkientruc

Xe điện
Cụ mua cái khuôn đổ bê tông lối đi ở đâu đấy ạ ? Bề ngang của nó bao nhiêu cm ?
Em mua trên tiki vuông 44x44 cm , cụ cần hôm nào về quê e xem thợ để đâu e mang lên tặng cụ

babeo

Xe điện
Em mua trên tiki vuông 44x44 cm , cụ cần hôm nào về quê e xem thợ để đâu e mang lên tặng cụ
Cảm ơn cụ nhiều! Cụ chỉ chỗ cho nhà cháu rồi thì cháu sẽ tự đặt mua, nhà cháu lấy của cụ đến khi cụ cần dùng lại ko có thì cũng dở.

hahuanvn

Xe buýt
Em thấy cụ ấy nói cũng có lý mà các cụ. Thi công là việc của thợ, mình có làm thay họ được đâu nên khả năng xảy ra ẩu là có thể, mà chỉ cần 1 viên ẩu trong số hàng ngàn viên là dột rồi. Hơn nữa khung thép mạ kẽm sau thời gian sẽ có biến dạng đôi chút, chuẩn lúc thi công thì sau một vài năm còn chuẩn? Chưa kể việc xuống móng nọ kia nữa... Em cũng từng ở trong nhà mái ngói và thấy việc dột là phổ biến, em thấy ngày xưa lợp ngói cũng kỳ công lắm, như cái nhà cũ ngày xưa, dui, kèo nọ kia, dưới cùng là lớp gỗ bản rộng, xong đến lớp ngói lót vuông, rồi đến lớp vữa rồi mới đến ngói mũi ở trên. Vậy nên bây giờ cứ đổ trần xong rồi lợp ngói chống nóng và trang trí cho chắc ăn.
Thế chốt lại vẫn là do thợ, chứ có phải do làm kèo kẽm và buộc ngói bằng dây đồng đâu ạ. Xung quanh nhà em hàng chục năm nay có thấy ai kêu dột đâu, vẫn làm kiểu đó thôi, hoặc tốn hơn thì đổ bê tông.