Xe Airblade đề được nhưng không nổ máy được - Hiếp...Hiếp

nguyenlonguct

Xe đạp
Kính chào các bậc tiền bối, xe em Airblade đời khoảng 2008-09 gì đó. Hôm qua còn chạy bình thường hôm nay đề máy lên đi được 5m bỗng dưng lịm dần rồi tắt máy hẳn. Khi e đề lại phát nữa thì vẫn nổ máy nhưng vặn ga thì lại tắt máy, e ức chế nhấn đề phát nữa thì chỉ nghe xoẹt xoẹt như lúc đề bình thường nhưng máy không nổ.

Sau đó e tắt khóa, dựng chân chống ngắm mấy con e khoảng vài phút, đề lại thì thấy nổ máy, nhưng vặn ga thì lại tắt ngủm. Làm đi làm lại mấy lần nhưng vẫn thế. E bèn dựng chân chống giữa lên đạp cái cần đạp khởi động bằng tất cả chút sức lực cuối cùng của e nhưng chả thấy có âm thanh gì cảm giác là nổ được máy cả. Đạp chục nhát bở cả hơi tai, mồ hôi như tắm, nước mắt đầm đìa vội vàng chạy lên phòng để cầu cứu các bậc tiền bối.

E cũng ko biết cách kiểm tra bugi, lọc gió, lọc xăng gì hết...
Giờ e phải làm sao, làm sao??? Các bác ơi, hiếp e...

hoangmotocycle

Xe tải
Website
www.facebook.com
Tốt nhất cụ mang ra thợ để họ kiểm tra !
Còn không cụ tự làm thì đầu tiên
-Kiểm tra xăng ( rút vòi xăng đề máy xem xăng có ra ko ? )
- KT điện rút dây cao áp dí gần vào chỗ kim loại hở thân ( ko thấy đánh lửa có khi tèo IC )
- Lấy tube bugi tháo bugi đút vào đầu bọp gắn với dây cao áp xem có lửa đều ở đầu bugi ko
- Nếu xăng điện tốt thì có khi muội bám su báp nên su páp bị kênh ( xe ga đi trong thành phố hay bị ) , Xử lý không chuyên thì cứ đề sốt ruột đi ( hên sui ) , còn không thì mang ra thợ họ bơm nhớt vào qua lỗ bugi bịt lại đề vài cái để làm sạch su báp.
Thợ vườn tôi hết bài rồi !! chúc cụ thành công :)

tamsky

Đi bộ
Kính chào các bậc tiền bối, xe em Airblade đời khoảng 2008-09 gì đó. Hôm qua còn chạy bình thường hôm nay đề máy lên đi được 5m bỗng dưng lịm dần rồi tắt máy hẳn. Khi e đề lại phát nữa thì vẫn nổ máy nhưng vặn ga thì lại tắt máy, e ức chế nhấn đề phát nữa thì chỉ nghe xoẹt xoẹt như lúc đề bình thường nhưng máy không nổ.

Sau đó e tắt khóa, dựng chân chống ngắm mấy con e khoảng vài phút, đề lại thì thấy nổ máy, nhưng vặn ga thì lại tắt ngủm. Làm đi làm lại mấy lần nhưng vẫn thế. E bèn dựng chân chống giữa lên đạp cái cần đạp khởi động bằng tất cả chút sức lực cuối cùng của e nhưng chả thấy có âm thanh gì cảm giác là nổ được máy cả. Đạp chục nhát bở cả hơi tai, mồ hôi như tắm, nước mắt đầm đìa vội vàng chạy lên phòng để cầu cứu các bậc tiền bối.

E cũng ko biết cách kiểm tra bugi, lọc gió, lọc xăng gì hết...
Giờ e phải làm sao, làm sao??? Các bác ơi, hiếp e...
Ra tiệm thôi cụ

Flyboys

Xe hơi
Nếu có đủ đồ nghề! Cụ vọc nó khoái hơn! Như cụ trên đã nói rồi đấy! Chỉ có 2 vấn đề cần kiểm tra! 1.xăng. 2.lửa. 2cái này ổn thì nổ ầm ầm thôi! Thử lửa rút cùi bugi ra để hờ gần mass sườn rồi bật chìa khoá đề nhẹ! Chú ý kg cầm tay vào dây nhé! Tặt lửa là ngon! Còn vụ xăng thì loại phun xăng hơi khó,dò theo đường ống rút ra xem đề xem có ra xăng không!
Nhưng trưóc hết cụ thử vặn tí ga rồi bấm đề lâu hơn bình thường chút! Nếu có dấu hiệu nổ thì giữ ga cho đến khi nó nổ( chú ý bật chống giữa lên nhé)

thanhduy87

Đi bộ
Không khéo lại die IC giống con Liberty của em. Đề ngon lành nhưng Ga ko đi dc, 1 lúc rồi tèo. Tưởng do Ắc Quy nhưng ko phải . Thế mới ức chế :D

nguyenlonguct

Xe đạp
Cảm ơn các cụ đã chỉ giáo, chắc e phải tự vọc vạch mới được. Tí tháo bugi ra xem sao. Nếu ok thì e thử xăng. Có gì e báo lại các cụ nhé

Đồng Nam

Xe hơi
Tháo bugi xem đi bác

Carbon Clean

Xe hơi
Xe đi được vài năm rồi thì đi bảo dưỡng đi cụ ạ.