Xe bị dò điện!!!!

Tran Nam Hai

Xe tăng
Mấy ngày hôm nay em cũng bị vợ cả phóng điện, nổ bép 1 cái rồi điếng người. Đinh hỏi các cụ thì đọc được Thread này. Vậy kết luận lắp thêm dây xích tiếp mát là xong ạ.
Tổng hợp lại theo các Cụ OFun phán Cụ nên khoả thân thì Gấu có phóng điện vào mắt, à Cụ nhớ đeo thêm vòng tĩnh điện vào cờ him để chống hỏng linh kiện nữa, hehe

oto_go

Xe tải
bạn cụ không bị mà cụ bị à ?

thienlamauto

Xe đạp
Thằng bạn em có con xe bị rò điện các cụ ạ, cụ thể là dư lày: Mỗi lần em đi xe của nó, khi tắt khóa điện, ra khỏi xe, bám tay vào cửa để đóng cửa thì em thấy có tiếng nổ bép một cái và ngón tay thì tê nhói. Có khi dừng xe, cầm vào chìa khóa để tắt máy cũng có hiện tượng trên.
Tình hình như vậy thì khắc phục thế nào ạ?(b)
Bạn nên kiểm tra lại trên xe có các thiết bị gắn thêm nào đó có nhiều tụ lớn, ví dụ như loa sub . . . , khi tắt máy các thiết bị này ngưng đột ngột sẽ xảy ra hiện tượng phóng điện làm bạn bị giật nhẹ, xử lý bằng cách câu thêm day mass lớn cho các thiết bị này là ok

Phong Pham

Đi bộ
Chủ đề này bao năm rồi vẫn còn tính thời sự!
Mấy hôm nay mình đang lo lắng quá vì bị tình trạng này, đụng đến cái gì cũng làm tách một phát điếng người mặc dù đã chuẩn bị từ trước như các bác đã đề cập. Cứ lo là xe bị nhiễm điện, vì cả nhà đi xe mà chỉ mỗi mình bị, mọi người chả sao cả, lại cứ nghĩ vô lăng xe bị nhiễm điện truyền sang tay mình.
Nhưng mà cụ nào biết làm thế nào để người hết bị nhiễm điện không, chứ đeo cái dây xích vào ống pô thả xuống đường cũng chỉ là cho xe thôi, chứ người mình mới là đối tượng cần giải phóng điện kia mà.

ufo7200

Xe hơi
Mấy hôm rồi đi Mộc Châu, hôm nào em cũng bị giật vài nhát tê tay :))

Flyboys

Xe hơi
Cái xe của bạn cụ chẳng dò điện đâu, mà do bạn cụ có điện, à quyên: bạn cụ bị nhiễm điện ạ, thủ phạm là cái ghế nỉ đấy. Không cứ gì sờ vào vỏ xe, cụ sờ vào bất cứ cái gì bằng kim loại đều bị giật hết(nếu khi ra khỏi xe chưa bị giật), nhưng chỉ bị 1 phát thôi, sờ lại lần 2 không giật đâu vì hết điện rồi. Hiểu chưa?
Cụ làm em cười nghẹo cả bộ hàm!,,,,,!!,!,!,!,!,

diepkdhn

Xe hơi
Em bị điện chích mọi lúc, mọi nơi: khung cửa kim loại, xe cộ... thậm chí chuẩn bị nắm tay em nào cũng phải đề phòng điện giật, giật thật chứ không phải dỡn đâu. Hiện tượng này gọi là nhiễm điện do ma sát, nhất là trong môi trường có độ ẩm thấp. Nhà em độ ẩm luôn dưới 15% nên quanh năm bị điện giật, khó chịu lắm mà không biết làm sao :mad:
Nhà cụ làm gì mà độ ẩm xuống tận 15% thế ạ.

Vietxdct

Xe buýt
Dại này trời lạnh tay e lại bị nhiều mồ hôi cứ xuống xe đưa tay đóng cửa là bị giật nhói tay, có tiếng nổ lạch tạch, khó chịu vãi

anhtho

Xe ngựa
Ở châu Âu nhiều người bị, vì bên đó khô.
Cụ nào da khô là dễ bị hơn da ướt.
Áo len, chăn len, lông đều dễ gây tích điện.. Đế giầy cũng đóng 1 vai trò quan trọng.
Cụ nào hay bị thì trước khi mở cửa xe hay cửa nhà, cầm cái đầu chìa khóa dí vào cho phóng điện trước đi.

Tho i30

Xe buýt
2 hôm nay cháu cũng bị nên vào học hỏi kinh nghiệm của các cụ ạ. Nếu cơ thế tích điện như vậy liệu giải phóng thường xuyên ra thân xe trong quá trình lái có hết ko các cụ nhể. Đại loại như kiểu lâu lâu chạm 1 lần. Cháu thì đang nghĩ đến việc nối mát cho 1 vật thường xuyên cầm nắm trong khi lái là cần số ạ

asahi_pro

Đi bộ
E đang bên nhật, thời tiết lạnh rồi . đi o tô cứ lúc nào xuống xe cũng giật cho tê tay. giờ e không dám sờ tay vào nữa mà toàn dùng chân đạp cửa các bác ạ . giật giật mình luôn. các bác có cách nào xả tĩnh điện không chỉ em với ạ. em cảm ơn các Bác nhiều ạ