Thảo luận Xe bị giật khi đạp ga ở tốc độ thấp, xin các bác chia sẻ kinh nghiệm xử lý triệt để

secrets

Xe tăng
Đúng rồi cụ, khi xe ở số 2, đạp thốc lên thì vòng tua lên trên 1k5 xong hơi giảm 1 xíu (là lúc xe nó giật giật) rồi nó mới lại chạy lên tiếp gần 2k thì tự chuyến số 3
Nếu nó vụt lên luôn thì không giống bơm xăng lắm, nó xìu xuống trước rồi mới lên thì giống hơn. Nói chung pan này của cụ cũng hơi ly kỳ.

mrtrinh1206

Xe đạp
Căng nhỉ, e đang lo lọc xăng, vì từ lúc 4 vạn tới giờ e chưa thay. Theo hãng thì phải 6 vạn mới phải thay
Nếu nó vụt lên luôn thì không giống bơm xăng lắm, nó xìu xuống trước rồi mới lên thì giống hơn. Nói chung pan này của cụ cũng hơi ly kỳ.

secrets

Xe tăng
Căng nhỉ, e đang lo lọc xăng, vì từ lúc 4 vạn tới giờ e chưa thay. Theo hãng thì phải 6 vạn mới phải thay
Thấy đầu thớt cụ nói thay lọc xăng rồi, nếu chưa thay luôn, lọc nhiên liệu 2v nên thay rồi, 6v là ko đúng đâu nhé.

anlaolao

Xe buýt
Cụ loại trừ bằng cách sau nhé:
Để N tua garanti ổn định ko ?
Vẫn ở N nhồi ga nhiều lần, vòng tua lên dứt khoát không, có hiện tượng hụt ko ?
Nếu 2 cái trên ổn loại trừ vấn đề động cơ, tiếp tục thử:
Ra đường, vào số S (+-) đi nhậm nhồi xuống số 1, rồi tăng tốc lên số xem hộp số có vấn đề gì ở các cấp số khác không.
Nếu số S ổn thì có vấn đề ở bộ điều khiển hộp số (không phải lỗi cơ khí).
Cảm ơn cụ đã tư vấn rất rõ ràng, xe em cũng bị bệnh như xe cụ chủ. Em kiểm tra theo cách của cụ thì thấy thỉnh thoảng xe rồ ga theo điều hòa nên vòng tua máy không đều, nếu tắt điều hòa thì vòng tua máy bình thường. Xin hỏi cụ bệnh vòng tua máy k đều thì nên kiểm tra bộ phận nào ạ. ( Xe đã vệ sinh: Bướm ga, Họng hút, Kim phun). Xe em máy xăng 3.0, bảo dưỡng theo hãng đầy đủ và đúng định kỳ.

secrets

Xe tăng
Cảm ơn cụ đã tư vấn rất rõ ràng, xe em cũng bị bệnh như xe cụ chủ. Em kiểm tra theo cách của cụ thì thấy thỉnh thoảng xe rồ ga theo điều hòa nên vòng tua máy không đều, nếu tắt điều hòa thì vòng tua máy bình thường. Xin hỏi cụ bệnh vòng tua máy k đều thì nên kiểm tra bộ phận nào ạ. ( Xe đã vệ sinh: Bướm ga, Họng hút, Kim phun). Xe em máy xăng 3.0, bảo dưỡng theo hãng đầy đủ và đúng định kỳ.
Rồ ga theo điều hòa là chức năng bù ga không tải cụ nhé, nếu nó chỉ trồi sụt nhẹ khi đóng/ngắt lốc điều hòa rồi tua đều trở lại thì không cần lo lắng quá, nếu nó trồi sụt liên tục thì cụ kiểm tra van không tải.
Tham khảo: https://blog.xecung.vn/van-khong-tai-bu-ga/

mrtrinh1206

Xe đạp
xe cụ là xe gì? ga điện tử hay ga dây?

anlaolao

Xe buýt
e tưởng chỉ ba cái động cơ turbo chấm nhỏ dính bệnh, của bác V6 hít khí trời mà cũng có bệnh nhỉ :D
Cảm giác khi đi chậm, vòng tua thấp máy nó không ngọt lắm bác ạ. Còn khi tăng tốc hoặc chạy đều ga thì k phát hiện được lỗi này đâu 😀

Neo116

Xe hơi
Cụ chủ trong bài đã xử lý được cái này chưa ạ? Em đang đi PS 2019 cũng có cảm giác như vậy. Hiện tượng mình đang đi rồi ấn phanh, tốc độ giảm xuống rất thấp. Khi đấy xe hơi có tượng bị dứ lại, kiểu hơi giật giật, đuối đuối. Em đã vệ sinh cổ hút, bướm ga, thay bugi nhưng vẫn không hết.

mrtrinh1206

Xe đạp
Cảm giác khi đi chậm, vòng tua thấp máy nó không ngọt lắm bác ạ. Còn khi tăng tốc hoặc chạy đều ga thì k phát hiện được lỗi này đâu 😀
Cụ chủ trong bài đã xử lý được cái này chưa ạ? Em đang đi PS 2019 cũng có cảm giác như vậy. Hiện tượng mình đang đi rồi ấn phanh, tốc độ giảm xuống rất thấp. Khi đấy xe hơi có tượng bị dứ lại, kiểu hơi giật giật, đuối đuối. Em đã vệ sinh cổ hút, bướm ga, thay bugi nhưng vẫn không hết.
e nghĩ do hộp số, cụ thể là phần ly hợp có vấn đề vì dùng ly hợp chứ ko dùng biến mô như hộp số AT thường

Thăng 6232

Xe hơi
Em cũng hóng, vì con Subaru Forester XT đời 2015 của em cũng đang bị hiện tượng là nổ máy xong bị òa ga, rồi giật giật 1 lúc như nghẹt xăng ý, xong để 1 lúc đi thì hết, cắm máy đọc lỗi ko ra, đang nghi mobin có vấn đề, xe em đi đc 130k km rồi, đã thay bugi,thay lọc xăng, mới vệ sinh họng ga.

mrtrinh1206

Xe đạp
Em cũng hóng, vì con Subaru Forester XT đời 2015 của em cũng đang bị hiện tượng là nổ máy xong bị òa ga, rồi giật giật 1 lúc như nghẹt xăng ý, xong để 1 lúc đi thì hết, cắm máy đọc lỗi ko ra, đang nghi mobin có vấn đề, xe em đi đc 130k km rồi, đã thay bugi,thay lọc xăng, mới vệ sinh họng ga.
oà ga trước khi vệ sinh họng ga hay sau bác?

rongnho

Xe tăng
các cụ kiểm tra xem có bị hở gió không?

rongnho

Xe tăng

Mỳ 2 tôm

Xe điện
Không sao đâu, xe nó tự chuyển số đấy

mrtrinh1206

Xe đạp
Em gọi lên hãng mô tả bệnh thì được báo là do hộp số DCT trên xe em sử dụng ly hợp khô, sau 1 thời gian là khoảng cách nó lớn hơn bình thường nên xảy ra hiện tượng giựt giựt ở số thấp (kiểu như bám côn trên xe số sàn). Cách khắc phục là đưa lên hãng, tháo ra và chỉnh lại cho độ hở nó về đúng thông số nhà sx.
Em hỏi bao lâu thì bảo là mất cỡ 1 ngày nên chưa sắp xếp đc thời gian lên xử lý.
Thấy đầu thớt cụ nói thay lọc xăng rồi, nếu chưa thay luôn, lọc nhiên liệu 2v nên thay rồi, 6v là ko đúng đâu nhé.
View attachment 7530244

Long Mehyco

Xe tải
Cụ chủ trong bài đã xử lý được cái này chưa ạ? Em đang đi PS 2019 cũng có cảm giác như vậy. Hiện tượng mình đang đi rồi ấn phanh, tốc độ giảm xuống rất thấp. Khi đó xe hơi có tượng bị dứ lại, kiểu hơi giật giật, đuối đuối. Em đã vệ sinh cổ hút, bướm ga, thay bugi nhưng vẫn không hết.
Em là Cerato cũng bị như vậy, chính xác là bị Mobin, nó yếu thôi chứ không chết hẳn mà nó yếu ở dải tour thấp, nên số khi đang ở số 2 thì nó ì máy ra, nhưng khi mình đạp ga lên thì ECU mất 1-2 giây nó hiểu máy đang bị tải nặng nó mới về số thấp hơn, lúc đó xe bị rồ lên, mình lại phải lựa chân ga không là bị chồm về phía trước, để nổ galenti thì nó cứ lên xuống theo nhịp, khí thải ở bô thì nặng hít vào cảm giác bị ngạt do nhiêu liệu đốt không hết. Hôm qua em ra Gara ngoài, cỏ cỏ thôi, sửa bằng kinh nghiệm của ông Gara chứ không máy móc đo đạc gì. Thay 2 con Mobin mà họ bảo là yếu với lại thông kim phun (tiện cùng công tháo ra), cũng tiện thay luôn 4 con Bugi chứ không phải tại Bugi - Hết bệnh luôn, giờ cứ đè ga đến đâu máy chạy theo mượt đến đó. Ra phía sau ngửi thử khí thải thì không bị ngạt như trước nữa.
Nếu như xe em là tại Mobin đấy các cụ ạ. Mỗi tội Mobin họ lấy em 750K/1 cái, hơi cao tí :P