Thảo luận Xe bị giật khi đi ở tốc độ thấp

Neo116

Xe hơi
Chào các cụ, xe em PS 2019, mới chạy được hơn 3 vạn. Gần đây xe em có hiện tượng như này ạ. Khi đang chạy và phanh (xe xuống tốc độ thấp, dưới 5km) thì e có cảm giác xe bị giật cái, giống kiểu hụt hơi. Nó chỉ bị khoảng 1 - 2 giây, mình ga mạnh cái lên thì hết. Hiện tượng khá là khó diễn tả mà đi trong phố thì thấy hơi mệt. Em đã làm vệ sinh cổ hút, bướm ga, cũng thay cả bugi theo gợi ý của thợ nhưng vẫn còn. Có cụ nào có kinh nghiệm vấn đề này, chia sẻ cho em cách hoặc chỗ nào có thể xử lý được với ạ. Em cảm ơn.

langtoilangtoi

Xe điện
Nếu hỏng hẳn thì còn dễ, khó nhất là bệnh như thế này.

E có tra thử trên google thì hiện tượng này liên quan đến các vấn đề sau :

1. Các bộ lọc không khí, nhiên liệu
2. Ống dẫn nhiên liệu
3. Cảm biến khí nạp
4. Bơm nhiên liệu
5. Bugi
6. Hệ thống đánh lửa
7. Cuộn dây động cơ

Chúc cụ nhanh khắc phục được, đi kiểu này đúng là rất khó chịu.

samm21

Xe hơi
nếu như xe em thì là phải thay bộ côn, do bị trượt côn nên mới giật , bám được côn sau vài giây thì lại bình thường

kanishi

Xe điện
Website
tcb100k.com
outlander của em thi thoảng cũng bị

Mèo Tôm

Xe hơi
Chào các cụ, xe em PS 2019, mới chạy được hơn 3 vạn. Gần đây xe em có hiện tượng như này ạ. Khi đang chạy và phanh (xe xuống tốc độ thấp, dưới 5km) thì e có cảm giác xe bị giật cái, giống kiểu hụt hơi. Nó chỉ bị khoảng 1 - 2 giây, mình ga mạnh cái lên thì hết. Hiện tượng khá là khó diễn tả mà đi trong phố thì thấy hơi mệt. Em đã làm vệ sinh cổ hút, bướm ga, cũng thay cả bugi theo gợi ý của thợ nhưng vẫn còn. Có cụ nào có kinh nghiệm vấn đề này, chia sẻ cho em cách hoặc chỗ nào có thể xử lý được với ạ. Em cảm ơn.
xe xăng hay dầu cụ? xe dầu thì hay bị tắc bộ phận lọc khí ở ống bô nên bị thế hoặc turbo hỏng

Pemil

Xe tải
Hiện tượng, dật khục kể cả khi đi nhanh hay đi chậm cũng có khi bị mà như em kể có thể phán đoán là hiện tượng bỏ máy (chưa chết hẳn 1 máy)
Em cho ra gara nói thợ họ tháo bugi ra sẽ thấy ngay: mấy cái bugi của em sẽ có 1 cái khác thường.

Nếu thấy 1 bugi có màu sắc hoặc biểu hiện khác thì - Nguyên nhân có thể bắt bệnh:
1- Nhẹ nhất thì do hỏng 1 con Bugi - cái này thợ đã xem và thây gì lạ chưa mà tư vấn thay bugi khi xe mới đi đc 3 vạn?
2- Hỏng dây cao áp của bugi đó - thay giấy đó ok - hoặc xem lại mô bin đánh lửa (mô bin cao áp- nó bị nhiễu điện/rò điện khi thời tiết ẩm)
3- Xem lại dầu nhờ có xộc lên ướt nhẹp bugi hay không sẽ tư vấn tiếp :D

Chỉnh sửa cuối:

K_Grab

Xe tải
Xe em Mirage MT mới bị hiện tượng này. Chính xác là từ chiều qua cứ đạp côn, không tải ở vòng tua cỡ 700 là nó khực khực rồi chết máy. Nếu giữ gas đều ở mức cao hơn thì nó không sao.

Em đã thay bugi, thử cap áp... đều không bị sao cả.