Xe bị mất phanh, không thể đạp được !

Ngo Rung

Xe lăn
Nếu thế thì quá nguy hiểm. cụ cần mang đi ktra sớm hệ thống phanh.
Trước em chạy Lada, nó có tật là air, phanh có khi phải nhấp 2 phát mới ăn, phát đầu tiên nhẹ bỗng. Cũng nguy hiểm và cũng phải mang đi sửa.
Trường hợp của cụ có thể do bầu chân không trợ lực, mà lạ cái về mo thì lại hết ?
Quả về mo thì lạ nhỉ, với số AT thì thường phanh tác động đến số chứ sao số lại tác động đến phanh nhỉ?
Còn vụ mất trợ lực thì do các cụ thường có trợ lực nên thấy phanh nhẹ, khi mất trợ lực thì phanh năng trịch, có thể các cụ chưa có cảm giác phanh "không trợ lực" bao giờ nên nghĩ là kẹt cứng chăng?!
Còn như cụ chủ bảo mới đăng kiểm xong mà vẫn bị thì bình thường, vì bệnh này không thường xuyên nên đăng kiểm cũng không phát hiện được. Em nghĩ nguyên nhân có thể do lá van cân bằng áp suất trong bầu trợ lực có lúc bị kênh (vì nguyên nhân nào đó :D), không đóng kín nên không tạo được chênh lệch áp suất lên buồng trợ lực => mất trợ lực, hoặc có vấn đề ở ống "chân không" trước mắt cụ kiểm tra lại ống "chân không" nối từ bầu trợ lực phanh vào cổ hút động cơ xem có bị lỏng, nứt vỡ gì không nhé! \m/
Còn vụ nhấp phanh 2 lần thì U oát cũng hay bị như thế, thấy các cụ ở cơ quan phụ huynh em kể suốt :))
A mà các cụ muốn thử cảm giác lái và phanh không trợ lực thì kiếm chỗ trống, vài cụ đi cùng để thử :D, tắt máy rồi 1 cụ ngồi lái, mấy cụ đẩy xem thế nào biết ngay mờ :))
Mà sau quả thử có khi lại học thêm được quả "lái sống lái chết" của cụ anhtho nữa ấy chứ nhể \m/

Chỉnh sửa cuối:

anhtho

Xe ngựa
Nhân chuyện xe "mất phanh" này, em kể 1 chuyện thực ở cty em. Cách đây mấy năm, bên em có tuyển lái xe. Một cậu khá điển trai, lái được và coi như trúng tuyển. Nói chung mọi người thấy khả dĩ, cho đi thử một vòng phố xá, những chỗ đông nhất đều OK. Sáng hôm sau đi làm buổi đầu tiên. Nhiệm vụ là lùi một con xe từ trong công ty ra đường và đỗ ngay ngắn chờ có lệnh để đi. Ku cậu thấy nền gara trong cty dốc ra ngoài, thế là bỏ phanh tay cho xe lùi mà không nổ máy ! Nói thế là các cụ hiểu, tới lúc xe trôi ra giữa đường thì không thể nào phanh được. Xe lùi đánh ịch một cái vào bức tường đối diện, làm một vết lõm cả xe cả tường. Ngay sau đó là có đơn xin thôi việc !.
Cũng may là buổi sáng sớm, con phố đó vắng, chứ không mà có gì xẩy ra thì không biết dư lào. Còn tường là của cơ quan đối diện nên không ai đền.

thaptothanh13

Xe tải
Kinh nghiệm khi xi nhan cho xe lùi hay tiến phải đứng tránh cái thủ hoặc mít ra nhá..
quá may đới
Dạ! Sau hôm qua em cũng tự rút ra kinh nghiệm này. Tưởng là phát minh lớn không ngờ các cụ đều biết cả rồi ạ!

Được nhiều cụ tư vấn, em mạn phép đưa ra lý giải như sau, có chỗ nào ko hợp lý thì các cụ chỉ bảo cho em với nhé!
Cậu em rể em đỡ côn và nhấp nhẹ ga để vượt qua cái rảnh nhỏ, nhưng do côn ra hơi nhanh nên xe chết máy. Theo quán tính xe tiếp tục trôi còn phanh thì mất trợ lực nên cứng ngắc, không đạp được.
Có thể như thế ko ạ?

DangHoangDe

Xe điện
Sao ko kéo phanh tay ạ.
Các cụ ko chịu gửi xe hay để xe đâu mà để bị lấy mất phanh ạ?;)

thaptothanh13

Xe tải
Báo cáo các cụ, em vừa ở ga ra về. Ngoài việc bị bung đèn gầm bên phụ, móp méo 1 tý ít trên ba đờ sốc, thì giờ tháo ra thấy:

Gãy 1 đế gắn tản nhiệt giàn nóng; một góc tấm tản nhiệt bị móp, đẩy vẹo về phía sau.

Em đã kiểm tra sơ bộ nhưng ko có kinh nghiệm. Liệu có thiết bị nào ở khu vực đó cần phải để ý đặc biệt, để em còn kiểm tra tiếp ạ?

Nhờ các cụ giúp!

hoagvc3

Xe tăng
Nếu xe chết máy thì đạp vài lần phanh nó mới cứng

VW Golf

[Tịch thu bằng lái]
Dạ! Sau hôm qua em cũng tự rút ra kinh nghiệm này. Tưởng là phát minh lớn không ngờ các cụ đều biết cả rồi ạ!

Được nhiều cụ tư vấn, em mạn phép đưa ra lý giải như sau, có chỗ nào ko hợp lý thì các cụ chỉ bảo cho em với nhé!
Cậu em rể em đỡ côn và nhấp nhẹ ga để vượt qua cái rảnh nhỏ, nhưng do côn ra hơi nhanh nên xe chết máy. Theo quán tính xe tiếp tục trôi còn phanh thì mất trợ lực nên cứng ngắc, không đạp được.
Có thể như thế ko ạ?
Chết, lý giải như bác thì toi.
Ông em rể "đỡ côn và nhấp nhẹ ga ...... nên xe chết máy.", chết rồi thì gây hại cho ma nữa hả bác.
Nó có trôi đi nữa (vướng côn thì ko trôi được), cũng ko đến nỗi gẫy cái xe máy.

Đây là CÔN của ông em rể bị chết.

thaptothanh13

Xe tải
Chết, lý giải như bác thì toi.
Ông em rể "đỡ côn và nhấp nhẹ ga ...... nên xe chết máy.", chết rồi thì gây hại cho ma nữa hả bác.
Nó có trôi đi nữa (vướng côn thì ko trôi được), cũng ko đến nỗi gẫy cái xe máy.

Đây là CÔN của ông em rể bị chết.
Nói thật là em cũng chưa tắt máy rồi kiểm tra các hệ thống nên ko biết thế nào. Chỉ là dựa vào các lời các cụ trên đây và mạo muội đưa ra lý giải.
Đến bây giờ em vẫn chưa biết là khi tắt máy thì phanh có đạp được hay ko mà (xe đi gara rồi)

Vụ do lỗi người lái, em cũng nghĩ đến, nếu như vậy thì chẳng vấn đề gì, xe hỏng thì đi sửa rồi, tiền đền rồi.

Nhưng nó cũng biết lái lâu rồi, với lại là nó cứ khăng khăng là đạp phanh mà ko xuống.

Nên em mới lập thớt hỏi. Mục đích là tìm cho ra được lý do, nếu ko phải do lỗi xử lý, để biết đường xử lý tránh tái diễn.

coolpix8700

Xe ngựa
Phanh cứng đơ...
chắc thằng em làm chết bà nóa máy ròi...???
Phanh, vô lăng mất trợ lực nhưng không có nghĩa là không tác dụng. Chúng vẫn điều khiển được và tất nhiên không có trợ lực thì rất nặng!
Cơ chế của trợ lực là chỉ hỗ trợ để việc thực hiện nhẹ hơn, nhưng khi không có trợ lực thì các bộ phận kia vẫn hoạt động. Nhà sản xuất xe hơi nào cũng phải đề phòng trường hợp mất trợ lực (không chỉ lúc đang chạy mà chết máy). Riêng với vô lăng, bác nào có thử thì cũng cần biết là chìa khoá điện có nấc tắt máy và nấc tiếp theo là khoá cổ. Nếu vặn chìa khóa đến nấc khóa cổ thì vô lăng bị khóa luôn!

hoanghaioo9

Xe đạp
Hóng cùng các cụ .chẳng lẽ xe này phanh hơi..

nhokvjpbg

Xe hơi
Hoang mai Dist, Ha Noi City, Viet Nam 1000.
Thưa các cụ, vụ này là do phanh, theo em hiểu thì là do dầu phanh ko bơm kịp hoặc j đó. E đã từng đi xe dòng SE và Cruze. Em từng đi cả hai xe, khi cụ nào rà côn và phanh đồng thời nhiều lần trong thời gian ngắn thì sẽ gặp tình trạng phanh chân cứng, đạp liên tục mạnh và nhấc nhả sẽ được. Trong tình huống này điều đầu tiên là phải kéo phanh tay, sau đó đạp nhả phanh chân, xe sẽ trở lại bình thường( em đi bị 4 lần, 3 lần tắc đường, 1 lần lùi- ông anh em bị 1 lần nhưng đen cái là đen ăn ngay đuôi anh phía trước , mất tiền mà con bị chửi)
P/s: cái này em tưởng nhiều cụ biết rồi chứ

caygold

Xe hơi
The nay ma dang di nhanh thi nguy. Em ngồi hóng các cụ

cruze311

Xe hơi
Hôm qua, trong lúc từ từ tiến vào ga ra, vợ hai của em do thằng em rể điều khiển bỗng nhiên lao thẳng tới, lùa qua em, thêm 1 chiếc xe máy và chỉ chịu dừng lại khi chạm tường nhà.

Thằng em rể bảo trong lúc vê vê để tiến từ từ thì ĐỘT NHIÊN MẤT PHANH, PHANH CỨNG NGẮC, ĐẠP MÃI KHÔNG XUỐNG nên xe lao đi. Nó bảo đây là lần thứ 2 nó bị với xe em, trong khi em chạy đến hơn 30k nhưng chưa gặp trường hợp này. Xe em vừa kiểm định lần 2 cách đây đúng 1 tuần.

Kính nhờ các cụ phân tích tình hình giúp tình huống này với để em còn biết và cũng để anh em rút kinh nghiệm.

Xe em là Orlando đời 2012, thấy có cụ Lacetti 2010 gần giống nên em vào đây hỏi.

Xin chân thành cảm ơn các cụ.
Cụ chủ đi kiểm tra và bảo dưỡng, vệ sinh xong thì không bị lại nữa, ngày xưa mới đi cruze được 1 thời gian thì cũng bị hiện tượng phanh mất tác dụng trong tích tắc, xe trôi tự do 1 đoạn e nhanh chân đạp lại thì lại đc,lúc đó e đi chậm, sử dụng phanh liên tục. Vừa rồi e đc hãng triệu hồi thay hai ống dẫn dầu phanh do cái ống phanh theo xe do hoạt động không đúng thiết kế. Không biết có liên quan đến hiện tượng của cụ hay không? cụ nên đt cho hãng xe báo lại xem sao, sđt đường dây nóng: 1900545438

lacse_09

Xe tăng
cái này do bơm dầu mà.
xe e trước đi thay dầu fanh xong cũng bị hiện tượng nay.
đạp nhanh thì ok.
cứ rà phanh từ từ đạp kịch sàn vẫn trôi như thường.

thaptothanh13

Xe tải
Em đã lấy xe về. Đã tắt máy,đạp thử gấp vài lần nhưng ko thấy hiện tượng bị cứng.
Lúc đó thì cũng không phải rà phanh nhiều, chỉ tiến từ từ vào gara thôi ạ!
Nói thật, em chạy hơn 30k nhưng chưa gặp tình trạng này dù tình huống rà phanh liên tục thì cũng nhiều, chính vì thế nên cũng ko biết cụ thể.

Em hỏi thì đa phần cụ bảo nếu tắt máy thì vẫn ko cứng.

Chẳng hiểu sao nữa

binhan821

Xe máy
Chắc vê vê nó chết máy thì trôi theo quán tính ấy mà thường thì lúc chết máy khôgn có trợ lực phanh nên cứng nhắc

Ducloidsn

Xe tải
Dây cu roa của cụdbao lâu rồi chưa thay ah. E từng bị như vậy khi máy vẫn nổ. Sau tìm hiểu thì là hiện tượng trượt dây curoa tạm thời. Do nhiều nguyên nhân như gặp nước, bị trùng do bi tăng tự động nó căng hết cỡ rồi. Tắt máy đề lại lại đi bình thường. Hồiđ đó xe e quá hạn thay dây nhưng e ko biết, sau khi bị một vài tuần thì dây bắt đầu kêu.Lúcddos e mới thay và ko gặp lại hiện tượng trên nữa. Xe e ko phải lac nhưng cũng là hàn xẻng. Theo quy định là 4 vạn phải thay nhưng hồi đó e chạy 5 vạn hơn mới thay. Cụ bánh khảo thêm xem.