Xe bị Ù là do đâu

Subaru08

Xe tải
Cụ cho em cảm ơn cụ cái, lốp xe em trước đó lắp ở Michelin Cầu Giấy chắc em nghĩ là chuẩn. Típ nữa là cái cảm giác ù ù nó đập thẳng vào tai, chứ ko phải là mình lắng nghe và thấy tiếng ù ù ợ
Đúng là vậy bác, bác không cần phải lắng nghe gì hết, bác cứ đạp ga khoàng 20 km/h là nghe thấy, rất là khó chịu khi đi xe.

Bác nên kiểm tra vỏ xe, thường vỏ xe có mũi tên và có chữ Direction thì bắt buộc phải chạy theo chiều đó, thợ nó không biết lắp ngược vào trong là sai.

Chúc bác tìm ra bệnh, vì đi nghe ù rất là khó chịu. Một điều đơn giản chỉ cho bác, là xe bác trước khi thay vỏ không bị Ù ù, sau khi thay vỏ bị nghe tiếng Ù Ù thì bác suy luận ra ngay là cái gì bị hư. Đơn giản quá phài không? Đây là cách chẩn đoán xe bị hư đấy hihihihihihi.

Subaru08

Xe tải
- Nếu xe của bạn đi chậm cũng bị ù thì lỗi này là do hệ thống cao su đỡ máy bị hư(những xe này là do quá trình sử dụng lâu quá không được bảo dưỡng). Cách khắc phục là bạn nên đến một Gara quen mà thay. theo tôi được biết thì thay bộ đỡ cao su này mất khoảng 2h.

Subau08 xin được phép sửa bác câu này nhé, cao su đỡ máy bị hư thì xe chỉ bị rung khi để ở chế độ Galangti, hay vào số và xe đứng yên nhé, chứ không bao giờ phát ra được tiếng Ù ù nhé.

drbacgms

Xe tăng
Lỗi ở cái CẦU SAU XE hoặc Cầu Trước xe bác nhá....
Bác ktra lại đi, Cầu sau xe bị lệch trục, các đăng bị lệch trục, càng đi nhanh càng ù.
Lỗi càng đi nhanh càng ù chỉ có ở mấy chỗ đấy và Vòng bi bánh xe thôi ạ

tubin

Xe buýt
Lỗi ở cái CẦU SAU XE hoặc Cầu Trước xe bác nhá....
Bác ktra lại đi, Cầu sau xe bị lệch trục, các đăng bị lệch trục, càng đi nhanh càng ù.
Lỗi càng đi nhanh càng ù chỉ có ở mấy chỗ đấy và Vòng bi bánh xe thôi ạ
Đúng là trục các đăng đợt vừa rồi em có phải thay trục mới, vì trục các đăng trước thợ lắp kém lệch thành ra đi hơn 50km/h 1 chút thì nó rung bần bật cả xe cứ như là muốn lật xe, đã cho thợ thay trục các đăng mới đi lên 80km/h đã ngon lành tuy nhiên dư em đã nói là đi càng nhanh càng ù, càng ồn. Chán quá ợ.

Không biết các bác các cụ có biết chỗ nào có thể giúp mình kiểm tra xem trục các đăng có bị lệch hay không, cầu sau có bị lệch hay không mong các cụ giúp.

drbacgms

Xe tăng
Đúng là trục các đăng đợt vừa rồi em có phải thay trục mới, vì trục các đăng trước thợ lắp kém lệch thành ra đi hơn 50km/h 1 chút thì nó rung bần bật cả xe cứ như là muốn lật xe, đã cho thợ thay trục các đăng mới đi lên 80km/h đã ngon lành tuy nhiên dư em đã nói là đi càng nhanh càng ù, càng ồn. Chán quá ợ.

Không biết các bác các cụ có biết chỗ nào có thể giúp mình kiểm tra xem trục các đăng có bị lệch hay không, cầu sau có bị lệch hay không mong các cụ giúp.
Cái khám xét này chuyên sâu quá, em botay roài:^)

chuột 74

Xe điện
e thấy khả năng bị ù do chết bi là cao cụ ợ
-còn nếu ồn do lốp thì tránh sao được.(b)

ChinhKOCanChuan

Xe buýt
Kình thưa toàn thể các cụ, các bác.

Mong các cụ và các bác cho em hỏi tại sao khi đi xe nhanh một chút xe lại có hiện tượng bị ù rất khó chịu (kèm với là ồn nữa ạ), mong các cụ và các bác cho em biết nguyên nhân và cách khắc phục. Em xin kính các cụ và các bác (b) nếu vấn đề được giải quyết ạ. (k)

==========================================

Cái này là do hiện tượng cộng hưởng lực khiến cho xe của bạn lệch trọng tâm rung lắc làm cho các tấm cánh cửa, bản lề, đồ nhựa,... mọi thứ thuộc loại lỏng lẻo sẽ rung lên theo và tạo ra tiếng ù ù này.

Nói chính xác là bạn để số (cao) + gas chưa hợp lí (thấp), và xe của bạn bị quá tải

Để khắc phục điều này thì bạn hãy chạy đúng số và gas hợp lí thì sẽ hết và kô bị hại xe.

Còn trường hợp đi đường đẹp như đầu láng hoà lạc mà vẫn còn ù thì cụ cũng cần xem lại 1 số thứ giảm chấn ,...

Xe xịn đi đường xấu cũng còn nghe thấy tiếng bánh xe dội lên mà.

nd027

Xe máy
Cái này sửa đơn giản mà cụ, cụ làm như em hướng dẫn này:
- Tháo cản trước ra
- Tháo cản sau ra
- Tháo màn hình lắp thêm vào ra
Làm con khác 2010 lắp các thứ trên vào em đảm bảo hết ù ngay! :6:

Subaru08

Xe tải

Subaru08 có thể chỉ cho bác cách xác định cái trục này bị lệch hay không, với điều kiện bác phải có cái Đo góc, cái đồng hồ đo góc này rất đơn giàn, bác chỉ cần đặt lên bề mặt của cái trục này, sau đó xoay bằng tay, là sẽ biết bị lệch hay không?. Thật sự ở Vn cái này người ta gọi là trục Cardan ( Các đăng) cái này là tên gọi chung ở Vn, chứ tên này chỉ sử dụng cho xe tải loại nhỏ, vì xe hơi dân dụng như xe chạy cầu sau, hay 4WD thì cái trục này cấu tạo nó khác trục Các đăng.

thoatlut

Xe tải
Bệnh này dễ chữa lắm cụ ạ. Đổi xe xịn

Các bác cho e hỏi. Xe e mới mua 1 năm. Đi làm chống ồn 4 cánh cửa, sàn xe, 4 hốc bánh. Giờ đi nó bị ù ù. Nhất là đi vào đường xấu. Bác nào có cánh gì giúp e với ạ. E cảm ơn

Landrover LR3

Xe hơi
bác làm chống ồn không cẩn thận lại còn ồn hơn. vì vật liệu và cách làm kô đúng dẫn đến hiện tượng ù. có nhiều bác làm chống ồn xong lại phải bóc ra. chống ồn phải có tiêu âm kèm theo. và không gián kín các tấm tôn. vẫn để các khe thở.e góp thêm chút xíu, cụ tham khảo thêm

bác làm chống ồn không cẩn thận lại còn ồn hơn. vì vật liệu và cách làm kô đúng dẫn đến hiện tượng ù. có nhiều bác làm chống ồn xong lại phải bóc ra. chống ồn phải có tiêu âm kèm theo. và không gián kín các tấm tôn. vẫn để các khe thở.e góp thêm chút xíu, cụ tham khảo thêm
Cũng dán thêm tiêu âm. Vẫn ù. Chắc phải bóc ra. Nghe nói bóc hết 4 tấm dán cửa là đc phải ko nhỉ?

DT dieu hoa

Xe hơi
Dán cách âm chống ồn không đúng cách e thấy có khi bị ồn hơn phải không các cụ. !

caisua

Xe lăn
Xe em cũng bị và khi thay 2 vòng bi bánh xe là êm ru, nên em cũng đoán như mấy cụ ở trên: moay ơ