Thảo luận Xe camry 3.5Q khởi động kêu cạch cạch

icoolvn

Xe hơi
Chào các bác!
Cẩm Ly của e mấy hôm nay khởi động kêu cạch cạch một phát. Thường chỉ bị lần đầu khởi động. Em có qua 1 gara hội chẩn thì được báo là do hở phớt liên quan đến van dầu vvti gì đó. Bác nào có kinh nghiệm vụ này tư vấn e với vì nghe đâu để sửa cái van này phải hạ máy rất mất thời gian. Em xin cảm ơn và rót rượu mời các bác!

baolh

Xe hơi
Em ngồi hóng để học hỏi thêm kinh nghiệm của các bác về vụ này.

icoolvn

Xe hơi
E thay dầu và lọc rồi các bác ah. Vẫn bị đề phát đầu kêu tạch tạch. Tắt máy đề lại thì k bị nữa. Thấy mấy bác thợ gara bảo đi vậy k ảnh hưởng gì cả, chỉ kêu khó chịu lúc đầu thôi. Khi nào tiện hạ máy cần thiết mới thay. Cẩm Ly của e 3.5Q nên nếu thay thì phải thay cả 2 bên. Em thì vẫn hơi lăn tăn, nghe tiếng cạch cạch thấy hơi bất an :))

SuperUser

Xe tăng
E thay dầu và lọc rồi các bác ah. Vẫn bị đề phát đầu kêu tạch tạch. Tắt máy đề lại thì k bị nữa. Thấy mấy bác thợ gara bảo đi vậy k ảnh hưởng gì cả, chỉ kêu khó chịu lúc đầu thôi. Khi nào tiện hạ máy cần thiết mới thay. Cẩm Ly của e 3.5Q nên nếu thay thì phải thay cả 2 bên. Em thì vẫn hơi lăn tăn, nghe tiếng cạch cạch thấy hơi bất an :))
thay bánh răng vvti tầm 6 củ

Racehorse206

Xe tăng
Altis trc đay của em cũng vậy nhưng hãng chả tìm đựoc nguyên nhân em kệ cứ đi

icoolvn

Xe hơi
Cái này cần thay bánh răng vvti, gọi là nhông cam hai bên các bác ah. Hôm nay e mang qua gara của mấy bác trước làm ở Toy Mỹ Đình ngó qua thì mấy bác bảo cứ đi 1 thời gian chưa cần thiết thay, chỉ là tiếng kêu cơ khí lần đầu lúc khởi động thôi. Bệnh chung của Cam, Altis. Chỉ cần hạ máy là thay được thôi chứ ko phải bổ máy. Hạ máy mất tg nên e cứ để vậy đi một thời gian nữa nếu cần bảo dưỡng lớn thì tiện công hạ máy luôn.

icoolvn

Xe hơi
Bác SuperUser thay bánh răng vvti rồi ah? 6 củ là giá 1 bánh ah bác ?

SuperUser

Xe tăng
Bác SuperUser thay bánh răng vvti rồi ah? 6 củ là giá 1 bánh ah bác ?
nhớ nhầm mer là 6 củ, xe bác chắc rẻ hơn
cái ni có hàng bải nhé, nhìn giống nhau 99% so với altis nhưng thay vào ko dc đâu. phải đúng chính xác mới dc

thường họ thay cả cặp , do bên bán ko bán lẻ 1 bên

bải thì gara ngoài, hảng thì giá cao rồi . ai bảo TOY phụ tùng rẻ đâu, bác vào hảng hỏi rồi biết

Mình thích forturner máy dầu vì ko có vvt- ghét dùng curoa cam
ford mon v6-dura-tec ko dùng vvt

honda ivtec dùng cam lobe - ko bánh răng đó

bác đổi nhớt đặc hơn tí thử- do tuột nhớt- ko đẩy kịp răng vvt
nổ máy rồi thì áp nhớt ổn định- OK
tắt máy qua đêm nhớt tuột, đề máy ko lên kịp để khiển vvt

Chỉnh sửa cuối:

icoolvn

Xe hơi
nhớ nhầm mer là 6 củ, xe bác chắc rẻ hơn
cái ni có hàng bải nhé, nhìn giống nhau 99% so với altis nhưng thay vào ko dc đâu. phải đúng chính xác mới dc

thường họ thay cả cặp , do bên bán ko bán lẻ 1 bên

bải thì gara ngoài, hảng thì giá cao rồi . ai bảo TOY phụ tùng rẻ đâu, bác vào hảng hỏi rồi biết

Mình thích forturner máy dầu vì ko có vvt- ghét dùng curoa cam
ford mon v6-dura-tec ko dùng vvt

honda ivtec dùng cam lobe - ko bánh răng đó

bác đổi nhớt đặc hơn tí thử- do tuột nhớt- ko đẩy kịp răng vvt
nổ máy rồi thì áp nhớt ổn định- OK
tắt máy qua đêm nhớt tuột, đề máy ko lên kịp để khiển vvt
Chuẩn rồi bác, do tuột nhớt nên cứ để qua đêm sáng dậy nổ phát đầu là bị tiếng cạch cạch chát chúa :D. Hiện e cứ để đi 1 tg để theo dõi xem thế nào. E cũng vừa tham khảo bánh răng đó rẻ hơn Mec của bác chút thôi, cũng tầm 5 củ/chiếc bác ah :))

baolh

Xe hơi
Cái này cần thay bánh răng vvti, gọi là nhông cam hai bên các bác ah. Hôm nay e mang qua gara của mấy bác trước làm ở Toy Mỹ Đình ngó qua thì mấy bác bảo cứ đi 1 thời gian chưa cần thiết thay, chỉ là tiếng kêu cơ khí lần đầu lúc khởi động thôi. Bệnh chung của Cam, Altis. Chỉ cần hạ máy là thay được thôi chứ ko phải bổ máy. Hạ máy mất tg nên e cứ để vậy đi một thời gian nữa nếu cần bảo dưỡng lớn thì tiện công hạ máy luôn.
Sáng đề kêu tạch tạch nhưng lâu nghe tiếng giờ quen rồi nên để vậy chưa sửa. Giờ nghe cụ nói 5 củ chắc cũng phải chuẩn bị lúa dần là vừa

icoolvn

Xe hơi
Sáng đề kêu tạch tạch nhưng lâu nghe tiếng giờ quen rồi nên để vậy chưa sửa. Giờ nghe cụ nói 5 củ chắc cũng phải chuẩn bị lúa dần là vừa
Chiều e vua check qua mấy chỗ bán phụ tùng như sedanviet, hathanh,... thấy báo giá tầm 3.5tr/cái thôi bác ah. Em đang định order về và tìm gara nào uy tín làm cho yên tâm hehe. Giờ cứ tạm đi đã chắc đi được tầm 1-2 năm nữa cũng ko sao vì e đi ít, năm chưa được 1 vạn. Bác thay rồi có kinh nghiệm gara nào ngon thì ới e nhá!

Dũng PQ

Xe tăng
Hạ máy 3.5 rất đắt, 4,5-5 củ tiền công đấy ạ. Hôm nọ e vì thay cái phớt đuôi trục cam giá 500k mà phải hạ máy. Tiện thể em thay luôn gioăng nắp dàn cò, 6 cái bugi, máy phát, mớ gioăng... nữa luôn

icoolvn

Xe hơi
Hạ máy 3.5 rất đắt, 4,5-5 củ tiền công đấy ạ. Hôm nọ e vì thay cái phớt đuôi trục cam giá 500k mà phải hạ máy. Tiện thể em thay luôn gioăng nắp dàn cò, 6 cái bugi, máy phát, mớ gioăng... nữa luôn
Bác hạ và làm trong hãng ah. E check mấy gara ngoài khu Mỹ Đình báo tầm 3-3.5 củ

icoolvn

Xe hơi
Cụ hay sửa ở chỗ Eco chỗ a Thắng a Hùng phải ko?hi

baolh

Xe hơi
Chiều e vua check qua mấy chỗ bán phụ tùng như sedanviet, hathanh,... thấy báo giá tầm 3.5tr/cái thôi bác ah. Em đang định order về và tìm gara nào uy tín làm cho yên tâm hehe. Giờ cứ tạm đi đã chắc đi được tầm 1-2 năm nữa cũng ko sao vì e đi ít, năm chưa được 1 vạn. Bác thay rồi có kinh nghiệm gara nào ngon thì ới e nhá!
Cụ lấy ở HTauto ấy, 1 trong top thương gia chuyên bán đồ Toy.

icoolvn

Xe hơi
Cụ lấy ở HTauto ấy, 1 trong top thương gia chuyên bán đồ Toy.
Chuẩn cụ ah. Bên HTauto báo có 3tr/cái thôi. Tiết kiệm được khối. Em hay qua chỗ Eco bảo dưỡng. Có bác Thắng kiến thức sâu, đọc và bắt bệnh Toy nhanh và chuẩn.