xe cháu cũng bị giật

bluestar2006

Xe container
Có láng cụ ạ, họ bảo phái láng thì mới được ko thì lắp côn mới vào lại hỏng ngay.
Quan điểm cá nhân em là trừ khi bánh đà bị đinh rivet cào xước sâu, chứ chẳng nên láng. Thợ thì cứ láng bánh đà theo thói quen thôi bác ạ, chứ không để ý là không bao giờ láng được như cái bánh đà được sản xuất ra từ nhà máy đâu.

cuccucukd

Xe tăng
Kho than cụ. Chi vi cho muon xe ma gio ra nong noi nay

bluestar2006

Xe container
Nhà em thì chưa bao giờ thay côn, nhưng đội xe cơ quan có 2 em cũ cũ thì cũng đã thay rồi. Mấy anh lái xe bảo: côn thay không bao giờ mượt như côn zin và cũng không bền như zin. Tất nhiên là thợ làm càng chuẩn thì càng gần với zin hơn. Khả năng cụ chủ đang quen côn zin, giờ chạy côn làm lại nên cảm giác nó thế.
Em thấy mấy bác lái xe cơ quan bác mô tả lại hiện tượng đúng đấy ạ. Nhưng nhiều bác tài cơ quan cũng chỉ biết mang xe ra bỏ ở gara, khi nào xong thì lấy về đi thôi, chứ không biết họ thay cho xe phụ tùng loại nào, làm những công đoạn gì.
Chứ nếu phụ tùng ngon, thợ hiểu được cặn kẽ về kỹ thuật, em cũng nghĩ như bác nói không được 100% thôi, chứ 95% zin là làm được

Kiabuoisang

Xe container
Vâng, cháu cứ thử đi đã xem thế nào, trước khi cháu thay côn xe của cháu cũng có hiện tượng giật rồi ạ, nhưng chỉ là xe đứng im nó giật giật một chút thôi ạ, xe cháu ko tải ko điều hòa toàn trên 1000, Vào hãng thì bảo họ "vệ sinh lại bướm ga và học lại tốc độ không tải ạ" cháu ko hiểu cái thuật ngữ học lại tốc độ không tải nên phải hỏi lại cụ cho chắc.
Cái từ ngữ này cụ nói là họ hiểu. Phần mềm của Honda sau khi vệ sinh bướm ga xong sẽ có 1 giai đoạn " học tốc độ không tải " Ghi rõ bằng tiếng Việt hẳn hoi. Máy tính nó sẽ làm cho ECU của xe học và nhớ vị trí của bướm ga. Xe nào học nhanh thì mất 15 phút, cái nào chậm thì 30 phút, cái nào chậm nữa thì 1h. Sau khi làm xong, học xong thì xe bác sẽ trở lại trạng thái bình thường.
Civic cứ động tới cổ hút là dính trưởng này, xe đi không chuẩn vì bướm ga đóng mở không đúng, tốc độ không tải vượt từ 900 tới hơn 1000. Bác làm xong là được.
Cứ bảo nó vệ sinh bướm ga là nó biết phải làm những gì rồi, nhưng phải là hãng làm, ngoài không làm được đâu :))

dinhngan

Xe tăng
Cái từ ngữ này cụ nói là họ hiểu. Phần mềm của Honda sau khi vệ sinh bướm ga xong sẽ có 1 giai đoạn " học tốc độ không tải " Ghi rõ bằng tiếng Việt hẳn hoi. Máy tính nó sẽ làm cho ECU của xe học và nhớ vị trí của bướm ga. Xe nào học nhanh thì mất 15 phút, cái nào chậm thì 30 phút, cái nào chậm nữa thì 1h. Sau khi làm xong, học xong thì xe bác sẽ trở lại trạng thái bình thường.
Civic cứ động tới cổ hút là dính trưởng này, xe đi không chuẩn vì bướm ga đóng mở không đúng, tốc độ không tải vượt từ 900 tới hơn 1000. Bác làm xong là được.
Cứ bảo nó vệ sinh bướm ga là nó biết phải làm những gì rồi, nhưng phải là hãng làm, ngoài không làm được đâu :))
Cảm ơn cụ nhiều lắm, thế cháu mang ra honda long biên cho gần vậy.
Cụ kiabuoisang cho cháu hỏi thêm ạ, đoạn đường mà cháu phải kéo xe tầm 1km có 2 khúc của vuông góc, xe cháu ko nổ máy mà cứ thế kéo đi như vậy có hại thước lái ko ạ, vì đoàn đầu tiên cháu nổ máy nhưng lại thấy khói bốc lên mặc dù cháu ko động vào côn nên cháu lại tắt máy đi và tiếp tục kéo.

Chỉnh sửa cuối:

Kiabuoisang

Xe container
Cảm ơn cụ nhiều lắm, thế cháu mang ra honda long biên cho gần vậy.
Cụ kiabuoisang cho cháu hỏi thêm ạ, đoạn đường mà cháu phải kéo xe tầm 1km có 2 khúc của vuông góc, xe cháu ko nổ máy mà cứ thế kéo đi như vậy có hại thước lái ko ạ, vì đoàn đầu tiên cháu nổ máy nhưng lại thấy khói bốc lên mặc dù cháu ko động vào côn nên cháu lại tắt máy đi và tiếp tục kéo.
Không vấn đề gì đâu cụ ạ, thước lái ko dễ hỏng như mình nghĩ đâu. Chẳng may thì mới dính thôi cụ ạ. Cụ sớm mang xe đi khắc phục vị giựt giựt đi cho nó êm ái.

contrai9x

Xe tải
- Thêm hiện tương về phanh nữa ạ, cháu quên mất khi rửa xe xong cất đi lại kéo phanh tay, qua một tuần ko đi đến hôm nay lấy đi phanh bị bó phải đạp ga mạnh kêu đến khục một cái đến là xót ruột, đi được khoang 2 km ở tốc độ 35km/h cháu phanh lại nghe rõ tiếng cộc cộc, nhưng mà đi một lúc nữa thì hết phanh lại êm như bình thường, cho cháu hỏi như vậy có hại gì ko ạ, cháu sợ cái bộ phanh này lắm rồi vì trước cháu thay hết tận hơn chục củ cho cả bộ phanh và má phanh sau ạ.
Cháu cũng có cùng thắc mắc với kụ dinhngan, xe cháu cũng mấy lần bị như này, có hại gì ko ạ? :(

dinhngan

Xe tăng
Không vấn đề gì đâu cụ ạ, thước lái ko dễ hỏng như mình nghĩ đâu. Chẳng may thì mới dính thôi cụ ạ. Cụ sớm mang xe đi khắc phục vị giựt giựt đi cho nó êm ái.
Vâng cảm ơn cụ nhiều.

AoV

Xe tải
Đi bảo dưỡng định kì người ta có phát hiện ra lỗi này ko ạ

dinhngan

Xe tăng
như xe cháu cháy côn là do tình huống bất ngờ, vì cháu cũng vừa mang vào bệnh viện xe cũ hỏi bác sỹ ở đấy kiểm tra lại côn hộ, họ đi thử một vòng rồi phán là côn vẫn còn ngon lắm, mà cảm nhận cháu đi xe thì vẫn còn ngon thật,

Mr.Bo0ng

Xe buýt
INnova nhà cháu để ko tải thi thoảng cũng giật nhẹ nhẹ 1 cái các cụ ạ? giờ cháu chạy cũng thi thoảng bị giật,cháu đang tính thay BUGI mới ( BOSS ) liêu có ổn ko các cụ! mà sao cái INnova nhà cháu chạy ko tải vòng tua máy lên cao thế hả các cụ,toàn 1000-1200 máy kêu khá to!Chạy số 5 mà tốc độ khoảng 70km/h thì vòng tua máy toàn báo 2000 máy có cảm giác ko thoát hết,như vậy có phải hiện tượng bình thường ko ạ??

MagicianS

Xe hơi
Hic. Xe nhà cháu cũng bị giật các cụ ạ. Mới đầu cháu nghĩ tại xăng đểu nhưng không phải. Cháu rửa máy, cứ xịt thẳng nước vào. ( có bịt những chỗ cần thiết). Sau đó xì khô, rồi đi bình thường. Qua đêm đến sáng hôm sau đi cứ giật giật. Các cụ bắt bệnh hộ cháu với ạ.

matmo

Xe tăng
sang nay cháu thử ga thốc lên thấy cũng vọt nhanh rồi, chỉ có điều đi số thấp và chậm có cảm giác xe giật giật, cháu nghĩ là do côn vì xe cháu từ trước giờ vẫn bình thường chỉ khi bị cháy côn và thay mới toàn bộ côn thì mới có hiện tượng này thôi ạ, chắc do gara làm chưa chuẩn hoặc cũng có thể cháu chưa quen côn mới nhưng nghiêng về gara làm chưa chuẩn hơn. còn về hiện tương máy rung giật giật ko ổn định thì cháu thay bugi mới sáng nay lấy đi đã thấy hết hiện tượng này rồi ạ,
Cháu đang định mang vào hãng để hãng bắt bệnh cho rồi đem ra gara sửa.
Cháu nghĩ do nguyên nhân này (thợ làm ko chuẩn). Vô thay côn mà họ cứ rối lên: láng bánh đà vì đã bị...cháy. Láng chắc gì đã chuẩn. Hơn nữa, thợ Việt lắp vào chắc gì đã chuẩn. Toàn thợ rời tay cày/cuốc/PTTH rồi qua khóa đào tạo có...tem rồi vô xưởng.