[TNGT] Xe có camera có vi phạm luật giao thông không?

Thuy_CK

Xe điện
Di chuyển rùa bò và có xi nhan phải cụ ơi, như vậy đi đúng phải là đi như nào ạ :D
Như vậy là xe gắn cam đã vượt khi xe bus đang di chuyển về bên phải và có xe chạy ngược chiều trong đoạn đường định vượt !

Luật GTĐB
Điều 14

2. Xe xin vượt chỉ được vượt khi không có chướng ngại vật phía trước, không có xe chạy ngược chiều trong đoạn đường định vượt, xe chạy trước không có tín hiệu vượt xe khác và đã tránh về bên phải.

5. Không được vượt xe khi có một trong các trường hợp sau đây:
a) Không bảo đảm các điều kiện quy định tại khoản 2 Điều này;

Chỉnh sửa cuối:

sonhp88

Xe tải
Đúng là nhìn ngứa mắt thật. Đường rộng vậy thì phanh dúi lại làm gì ko biết nữa. Em thấy là đen thôi, chứ đỏ thì ... Nhưng rất tiếc là đen

anhtho

Xe ngựa
Di chuyển rùa bò và có xi nhan phải cụ ơi, như vậy đi đúng phải là đi như nào ạ :D
Nếu xe khách đang di chuyển thì xe tải nặng tội rồi. Vượt xe ko đảm bảo an toàn. Cụ thể lấn làn đường đối diện, gián tiếp gây ra cái chết của 2b.

anhtho

Xe ngựa
Đúng là nhìn ngứa mắt thật. Đường rộng vậy thì phanh dúi lại làm gì ko biết nữa. Em thấy là đen thôi, chứ đỏ thì ... Nhưng rất tiếc là đen
Có thể thậm chí còn có 1 xe máy muốn vượt xe có cam nữa, nên chú 2b kia giật mình vì hết đường và buộc phải phanh.
Lại dẫn ra một vấn đề nữa trong đào tạo 2b: kỹ năng phanh gấp. Em có đọc tài liệu của tụi khoai tây về đào tạo lái xe 2b, họ có bài phanh gấp, nói là gấp nhưng cũng chỉ phanh khi đang chạy 40 hay 45km/h và dừng với khoảng cách cỡ 15m gì đó. Ở ta bài thực hành 2b chỉ là đi chậm chậm và dừng lại chứ ko phải phanh gấp.
Em có 1 bà chị họ, nhớ ngày xưa bà ý đi mua xe máy, thấy có đời phanh đĩa và phanh đùm, nghe sales mua luôn phanh đĩa cho an toàn (vì phanh ăn hơn). Nào ngờ mang xe về phanh phát ngã luôn ! Ngay chiều hôm đó mang xe ra đại lý đòi đổi phanh cơ dẫu chịu thiệt đủ đường !.

sonhp88

Xe tải
2b chắc hết số rồi cu ạ !
Có thể thậm chí còn có 1 xe máy muốn vượt xe có cam nữa, nên chú 2b kia giật mình vì hết đường và buộc phải phanh.
Lại dẫn ra một vấn đề nữa trong đào tạo 2b: kỹ năng phanh gấp. Em có đọc tài liệu của tụi khoai tây về đào tạo lái xe 2b, họ có bài phanh gấp, nói là gấp nhưng cũng chỉ phanh khi đang chạy 40 hay 45km/h và dừng với khoảng cách cỡ 15m gì đó. Ở ta bài thực hành 2b chỉ là đi chậm chậm và dừng lại chứ ko phải phanh gấp.
Vậy em mới nói là đen, chứ giao thông việt nam mình thì mong ước gì đc. Nhưng 2b xử lý như vậy em thấy là quá lỗi thôi

thinhtd

Xe container
Em đi 2b nhưng phanh chẳng ăn lắm. Cứ tông cmn vào có khi không chết. :(
Coi clip mà chỉ dám "Ôi".
Em đi đường gặp 4b vượt trong khi mình cũng đang lao tới liên tục. Trong đầu nó chắc suy nghĩ "Tránh cmm ra không bố đâm chết giờ.". Thế là mình lại phải đánh lái nhanh sang phải.

JPCar

Xe hơi
sai hay ko thì vãn mất tiền cả mà

tran2anh

Xe tải
Oan cho bác tài quá...Đúng là tới số nên

ubisapro

Xe trâu
E nghĩ kể cả xe khách đang dừng đỗ thì 4b vẫn sai. Đơn giản là khi đó cụ 4b đang lấn sang chiều đường ngược lại. Quá nhọ cho cụ 4b, chả biết đâu mà lần khi ra đường :(

Em có 1 bà chị họ, nhớ ngày xưa bà ý đi mua xe máy, thấy có đời phanh đĩa và phanh đùm, nghe sales mua luôn phanh đĩa cho an toàn (vì phanh ăn hơn). Nào ngờ mang xe về phanh phát ngã luôn ! Ngay chiều hôm đó mang xe ra đại lý đòi đổi phanh cơ dẫu chịu thiệt đủ đường !.

đội mũ_ lái xe

Xe ba gác
Kính chào các Bác! Đây là tai nạn làm cho người đi xe máy chết; Em hỏi các Bác xe ô tô tải nhỏ có gắn camera có vi phạm luật giao thông không, nếu vi phạm thì điều nào? Chúc các Bác an lành!
Lại lỗi "truyền thống": không làm chủ tốc độ

anhtho

Xe ngựa
E nghĩ kể cả xe khách đang dừng đỗ thì 4b vẫn sai. Đơn giản là khi đó cụ 4b đang lấn sang chiều đường ngược lại. Quá nhọ cho cụ 4b, chả biết đâu mà lần khi ra đường :(
Ko sai được, cái xe 2b bị tai nạn khi đó ở khá xa. Và tránh xe đỗ bên lề thì ko thể gọi là vượt xe được.

ubisapro

Xe trâu
Nhưng điều quan trọng là khi va chạm, 4b đang ở chiều đường bên kia cụ ơi:(

Ko sai được, cái xe 2b bị tai nạn khi đó ở khá xa. Và tránh xe đỗ bên lề thì ko thể gọi là vượt xe được.

anhtho

Xe ngựa
Nhưng điều quan trọng là khi va chạm, 4b đang ở chiều đường bên kia cụ ơi:(
Đó có thể là lỗi khác chứ ko phải lỗi vượt xe. Và vấn đề là lúc tải vượt thì xe máy kia còn khá xa. Đúng là tải ko kịp về làn mình vì nghĩ tình huống đơn giản !.

ubisapro

Xe trâu
E đâu có nói lỗi vượt xe nếu khách dừng đâu @@ e nói cụ tải vẫn sai nếu khách dừng @@ Nói chung quá nhọ :(

Đó có thể là lỗi khác chứ ko phải lỗi vượt xe. Và vấn đề là lúc tải vượt thì xe máy kia còn khá xa. Đúng là tải ko kịp về làn mình vì nghĩ tình huống đơn giản !.