[Thảo luận] Xe con gia đình 5 chỗ mà chở 10 người có bị phạt không?

trhieu13481

Xe hơi
Biển số
OF-424819
Ngày cấp bằng
25/5/16
Số km
126
Động cơ
46 Mã lực
Nơi ở
Việt Nam - Trái Đất
Nhà cháu tìm thấy tại Điều 23 NĐ46/2016 chỉ có mỗi Điều 23 có quy định mức phạt đối với trường hợp xe chở quá số người quy định.
Ngoài ra không còn điều luật nào khác có quy định phạt cho hành vi xe gia đình chở quá số người.

Nhưng nhà cháu nghĩ, chúng ta không thể áp dụng Điều 23 cho xe con gia đình được.


Vì xe con gia đình là loại xe không kinh doanh vận tải, nên nó không thuộc phạm vi điều chỉnh của Điều 23 này.

Chả lẽ xe con gia đình 5 chỗ nhưng chở 10 người mà vẫn không hề bị điều luật nào phạt?

Ý kiến của các kụ mợ về vấn đề này thế nào? Cho nhà cháu biết với nhé.

“ xe ô tô chở hành khách, ô tô chở người” vậy xe ô tô gia đình có là xe ô tôchở người không cụ?
 

antonov 225

Xe hơi
Biển số
OF-464913
Ngày cấp bằng
24/10/16
Số km
112
Động cơ
47 Mã lực
Nơi ở
Ha Nôi
nếu chở thoải mái người ta quy định số chỗ làm gì
 

huhong1992

Xe tải
Biển số
OF-406999
Ngày cấp bằng
26/2/16
Số km
239
Động cơ
1,030 Mã lực
Tuổi
31
10 người nhồi vào cái xe 5 chỗ, em nghĩ đó cũng là 1 hình phạt rồi.
Không cần phải phạt gì nữa đâu ạ.
 

cuong1903

Xe tăng
Biển số
OF-384589
Ngày cấp bằng
28/9/15
Số km
1,559
Động cơ
4,923 Mã lực
Tuổi
37
Khổ. Cứ để các bộ, ban, ngành làm luật nên mới xảy ra tình trạng: cái thiếu cứ thiếu, cái thừa cứ thừa...
 

omerta77

Xe điện
Biển số
OF-35686
Ngày cấp bằng
21/5/09
Số km
3,629
Động cơ
618,750 Mã lực
Ơ thế xe gia đình cụ không phải "xe chở người" thì chở gì cụ???
 

202

Xe container
Biển số
OF-127263
Ngày cấp bằng
10/1/12
Số km
8,042
Động cơ
-10,217,725 Mã lực
Biển số
OF-457632
Ngày cấp bằng
30/9/16
Số km
175
Động cơ
2 Mã lực
Tuổi
41
Ùi, U Oát chở đến 12 người. Gia đình đi xe vậy CA ko bắt lỗi này đâu. Nhà E chở tụi nhỏ của mấy gia đình, cũng lên 10 người. Bọn trẻ ngồi ầm ĩ cả xe vui phết.
 

SangSangVu

Xe buýt
Biển số
OF-600796
Ngày cấp bằng
26/11/18
Số km
897
Động cơ
-9,040,632 Mã lực
Nhét được 10 người đó các cụ,ngoài ghế lái thì ghế phụ có thể ngồi lên đùi nhau (2 người lớn vẫn được), ghế sau ngồi 4 chỗ và vài trẻ em ngồi lên đùi nữa
 

minhcoi

Xe đạp
Biển số
OF-44561
Ngày cấp bằng
26/8/09
Số km
38
Động cơ
7 Mã lực
Yaris em toàn chở 11người đi Vĩnh Long đây ạh (2 mẹ con ghế phụ - 4 người lớn và 2 con nít băng sau - 2 ông nhóc cốp nữa) chạy Trung lương gọi là bê xê lết...
 

levanvnpt

Xe hơi
Biển số
OF-623780
Ngày cấp bằng
15/3/19
Số km
191
Động cơ
0 Mã lực
Nơi ở
Thành phố hồ chí minh
Cứ đếm số người trên xe dư ra mà nộp phạt. Triêu/ em thôi. Cái này có quy định rồi nhưng nó nằm đâu đó trong luật giao thông đường bộ rồi
 
Biển số
OF-628391
Ngày cấp bằng
1/4/19
Số km
707
Động cơ
5,499 Mã lực
Nơi ở
HN
Chắc cụ này chưa sở hữu ô tô đúng ko?
Cụ đi xe máy mà chở 3 người có bị phạt ko? Phạt vì tội gì? Trả lời xog thì hỏi mức cao hơn.

Xe chở hàng 1.25 tấn mà cụ chở lên 1.5 tấn thì phạt chở quá tải so với thiết kế.
Xe chở ngưòi theo thiết kế cho phép 5 mà cụ chở quá số ngưòi thì ko chứa nổi, kịch giảm sóc, 4 ngưòi trở lên ngồi hàng ghế sau khả năng sập nắp bơm xăng là toi đấy ( tôi bị rồi ) . Rủi do cuối là CSGT bắt họ sẽ có quyển luật để đọc cho cụ nghe điều cụ hỏi
 

thinhkieuphong

Xe điện
Biển số
OF-151242
Ngày cấp bằng
1/8/12
Số km
3,355
Động cơ
789 Mã lực

chungletc

Xe hơi
Biển số
OF-694302
Ngày cấp bằng
11/8/19
Số km
125
Động cơ
2 Mã lực
Nhà cháu tìm thấy tại Điều 23 NĐ46/2016 chỉ có mỗi Điều 23 có quy định mức phạt đối với trường hợp xe chở quá số người quy định.
Ngoài ra không còn điều luật nào khác có quy định phạt cho hành vi xe gia đình chở quá số người.

Nhưng nhà cháu nghĩ, chúng ta không thể áp dụng Điều 23 cho xe con gia đình được.

Vì xe con gia đình là loại xe không kinh doanh vận tải, nên nó không thuộc phạm vi điều chỉnh của Điều 23 này.

Chả lẽ xe con gia đình 5 chỗ nhưng chở 10 người mà vẫn không hề bị điều luật nào phạt?

Ý kiến của các kụ mợ về vấn đề này thế nào? Cho nhà cháu biết với nhé.

cảm ơn cụ chủ đã chia sẻ!
 

bihero_114

Xe hơi
Biển số
OF-331260
Ngày cấp bằng
14/8/14
Số km
175
Động cơ
-21 Mã lực
Chủ thớt lại là admin của group facebook luật giao thông nào đó rồi, mấy thằng ngu đó luôn tìm cách luồn lách lươn lẹo liếm láp bằng những lí luận ngu xuẩn, suy diễn theo ý chúng nó
 

Steiger1473

Xe hơi
Biển số
OF-598060
Ngày cấp bằng
7/11/18
Số km
154
Động cơ
182 Mã lực
Tuổi
42
Nơi ở
Hà Nội
Xe 5 chỗ chở được chở tối đa 6 người thôi
 

Huynb2

Xe hơi
Biển số
OF-560668
Ngày cấp bằng
25/3/18
Số km
108
Động cơ
0 Mã lực
Tuổi
34
Nơi ở
Bình Dương
cụ chủ cứ in cái luật cụ chủ thấy hợp lý, về chở 10 chạy qua chỗ CA xem mấy anh có phạt cụ được không? nhớ là có bị phạt thì hỏi rõ vì sao rồi lên đây chia sẽ lại nhé :D . Kinh doanh nó chỉ là 1 phần trong vận tải chứ ko phải bao gồm đâu cụ
 

levanvnpt

Xe hơi
Biển số
OF-623780
Ngày cấp bằng
15/3/19
Số km
191
Động cơ
0 Mã lực
Nơi ở
Thành phố hồ chí minh
Cụ thể là như thế này:
Căn cứ khoản 4 Điều 23 Nghị định 46/2016/NĐ-
CP quy định như sau:
“Điều 23. Xử phạt người điều khiển xe ô tô chở
hành khách, ô tô chở người vi phạm quy định về
vận tải đường bộ
4. Phạt tiền từ 1.000.000 đồng đến 2.000.000
đồng trên mỗi người vượt quá quy định được
phép chở của phương tiện nhưng tổng mức phạt
tiền tối đa không vượt quá 40.000.000 đồng đối
với người điều khiển xe ô tô chở hành khách
chạy tuyến có cự ly lớn hơn 300 km thực hiện
hành vi vi phạm: Chở quá từ 02 người trở lên
trên xe đến 9 chỗ, chở quá từ 03 người trở lên
trên xe 10 chỗ đến xe 15 chỗ, chở quá từ 04
người trở lên trên xe 16 chỗ đến xe 30 chỗ, chở
quá từ 05 người trở lên trên xe trên 30 chỗ.
9. Ngoài việc bị áp dụng hình thức xử phạt,
người điều khiển phương tiện thực hiện hành vi
vi phạm còn bị áp dụng các biện pháp khắc phục
hậu quả sau đây:
a) Thực hiện hành vi quy định tại Khoản 2, Khoản
4 Điều này (trường hợp chở hành khách) bị buộc
phải bố trí phương tiện khác để chở số hành
khách vượt quá quy định được phép chở của
phương tiện
Như vậy:
Người điều khiển xe ô tô chở hành khách phải
chở đúng số người ghi trong giấy đăng ký xe,
giấy chứng nhận kiểm định an toàn kỹ thuật vàbảo vệ môi trường và được phép chở thêm sốngười đã quy định mà không bị phạt như sau:
1 người trên xe đến 9 chỗ ngồi.
2 người trên xe 10 chỗ đến xe 15 chỗ ngồi
3 người trên xe 16 chỗ đến xe 30 chỗ
4 người trên xe trên 30 chỗ.
Nếu người điều khiển xe chở quá số người cho
phép chở được nêu trên thì sẽ bị phạt với lỗi chở quá số người quy định.
 
Thông tin thớt
Đang tải
Top