Xe đạp – thật là đơn giản !

minhdangphat

Xe máy
em nghĩ xích của bác có vấn đề rồi

sieuga

Xe tải
Nhà cháu hỏi chút, mới lấy con atx777 nhưng phanh vẫn dính vào đĩa kêu loạt xoạt, chỉnh các kiểu êm ái mượt mà dc tí đi lại loạt xoạt, đi tốc độ thấp thì k nghe rõ nhưng tốc dộ cao đường vắng nghe rất khó chịu. Ngặt nỗi giờ phanh phat đầu tiên bao giừo cũng két két...nhà cháu là fanh trước ạ. Htruoc do tháo cả má phanh nhưng lắp ko vào nên phải xả tí dầu ra lắp mới vào đĩa ạ. Bác nào rành giúp e chỉnh vụ này nhớ.

QAZ

Xe container
Nhà cháu hỏi chút, mới lấy con atx777 nhưng phanh vẫn dính vào đĩa kêu loạt xoạt, chỉnh các kiểu êm ái mượt mà dc tí đi lại loạt xoạt, đi tốc độ thấp thì k nghe rõ nhưng tốc dộ cao đường vắng nghe rất khó chịu. Ngặt nỗi giờ phanh phat đầu tiên bao giừo cũng két két...nhà cháu là fanh trước ạ. Htruoc do tháo cả má phanh nhưng lắp ko vào nên phải xả tí dầu ra lắp mới vào đĩa ạ. Bác nào rành giúp e chỉnh vụ này nhớ.

Khi tháo bánh ra rồi nhỡ tay bóp phanh thì má phanh bị kẹp lại, chỉ cần lấy tô vít dẹt bẩy 2 má phanh rộng ra là được, không cần xả dầu.

- Trước hết bác kiểm tra xem đĩa có bị vênh, bị đảo không (quay tự do nếu đĩa phẳng đều là OK). Nếu cần thì có thể nắn lại bằng cách dùng mỏ-lết kẹp vào rồi bẻ.

- Tiếp theo căn lại cụm phanh:
. Nới 2 ốc bắt cụm phanh.
. Bóp chặt tay phanh, đồng thời siết 2 ốc đó lại. Chú ý vặn từ từ, lần lượt 2 ốc đến khi chặt.

sieuga

Xe tải
Dạ e đã dùng tuốc để bậy 2 má fanh rộng ra nhưng khi lắp vào đĩa, bóp fanh thì 2 má kẹp chết vào đĩa nên em mới phải xả. Giờ chỉnh ngon hết rồi nhưng có 1 điểm là khi fanh thì nghe tiếng kêu ken két, theo e nhìn nhận là khi phanh thì đĩa vẫn trượt đi 1 tẹo không chết cứng như lúc đầu nên nó mới kêu như vậy. Có lẽ do e dùng tuốc đẩy 2 má rộng ra nên bề mặt má fanh ko dc ngon nhu zin hay do em xả dầu nên bị thế ợ. E ít kinh nghiệm món này nên mong bác và mọi người chỉ dùm. Mà e ở HP ko biết chỗ nào sửa món này ngon nhỉ? Mà tình trạng này e thay đôi má phanh khác vào liệu có ổn k ợ?

sieuga

Xe tải
Em hỏi thêm là em khoái lốp và vành nhỏ kiểu xe city hoặc hybrid, liêu em atx 777 này e thay dc kiểu lốp,vành đó được kọa. Và trông nó có dị hợm tí nào ko ợ? E muốn thay để đi nó lướt hơn vì ngặt nỗi e ít đi fuot.

isa

Xe tải
Khi tháo bánh ra rồi nhỡ tay bóp phanh thì má phanh bị kẹp lại, chỉ cần lấy tô vít dẹt bẩy 2 má phanh rộng ra là được, không cần xả dầu.

- Trước hết bác kiểm tra xem đĩa có bị vênh, bị đảo không (quay tự do nếu đĩa phẳng đều là OK). Nếu cần thì có thể nắn lại bằng cách dùng mỏ-lết kẹp vào rồi bẻ.

- Tiếp theo căn lại cụm phanh:
. Nới 2 ốc bắt cụm phanh.
. Bóp chặt tay phanh, đồng thời siết 2 ốc đó lại. Chú ý vặn từ từ, lần lượt 2 ốc đến khi chặt.
Bác cho em hỏi, ví dụ 1 cái handlebar như này ghi thông số là 700mm 31.8 thì 31.8 là đường kính của vị trí lớn nhất trên handlebar đúng ko?

thông số 1.5" HEAD TUBE ko ảnh hưởng tới stem và handlebar đúng ko bác? nếu là 1.5" giờ em muốn đổi giảm xóc trước thì cần chú ý gì ko ?

cairong_2011

Xe container
Thật ngạc nhiên khi để có khái niệm ban đầu về xế để lựa chọn phù hợp cho mình, để vận hành cái xe được tốt, đi được xa ... nhưng topic này lại ko treo lên stick để cùng nhau trao đổi mà trên đó toàn thấy các bác bàn các vấn đề cao siêu: tổ chức đi xa, đạp nhanh, các cung đường .... Tình cờ xem ở chỗ khác mới biết đến cái này. Các TT khá thú vị, dễ hiểu. Nay up lên để mọi người đọc.

tubesd

Xe tăng
Thật ngạc nhiên khi để có khái niệm ban đầu về xế để lựa chọn phù hợp cho mình, để vận hành cái xe được tốt, đi được xa ... nhưng topic này lại ko treo lên stick để cùng nhau trao đổi mà trên đó toàn thấy các bác bàn các vấn đề cao siêu: tổ chức đi xa, đạp nhanh, các cung đường .... Tình cờ xem ở chỗ khác mới biết đến cái này. Các TT khá thú vị, dễ hiểu. Nay up lên để mọi người đọc.
Đạp xe là môn đòi hỏi thời gian chơi khá lâu. Lập hội, nhóm hay tạo phong trào là để duy trì cộng đồng người có cùng sở thích nên các cụ ấy để sticky cũng đúng.
Thread này cũng rất quan trọng, theo em thì cũng nên để sticky, nhưng khi mà các nhóm nhiều quá mà sticky hết cả trang trình duyệt thì phải cân nhắc thôi cụ ạ.
Người mới chơi cũng nên tìm tòi, qua GG cũng dễ dàng tìm ra những thông tin trong đây mà.
Có rất nhiều người mới chơi mới đọc 1-2 trang đầu của 1 thread dài gần trăm trang cũng trích dẫn & bình luận, đó là điều không nên.

hothandao195

Xe đạp
bài viết rất hữu ích bác ợ, thanks bác ợ:D:D:D

slamdunk

Xe hơi
oánh dấu và đẩy lên cho những cụ cần tham khảo

linhkt9

Xe hơi
bài viết hữu ích quá :D em đánh dấu cho sự nghiệp đạp xe sắp tới

cairong_2011

Xe container
Các cụ cho hỏi: Mình có một cái xe đạp Asama mua cách đây 3-4 năm cho F1 đi học. Nó cũng có bộ đề nhưng vặn bằng tay. Nay muốn lắp bộ đề bấm như kiểu MTB có được ko nhỉ ? Bộ đề rẻ nhất mà có thể dùng tốt là loại nào và giá bao nhiêu ?

QAZ

Xe container
Các cụ cho hỏi: Mình có một cái xe đạp Asama mua cách đây 3-4 năm cho F1 đi học. Nó cũng có bộ đề nhưng vặn bằng tay. Nay muốn lắp bộ đề bấm như kiểu MTB có được ko nhỉ ? Bộ đề rẻ nhất mà có thể dùng tốt là loại nào và giá bao nhiêu ?

Lắp sang bộ đề bấm cũng được, nếu mua cũ thì chỉ khoảng 200k, nhưng cần chú ý:
- Số đĩa và số líp phải phù hợp với tay bấm.
- Phổ thông trên thị trường có hàng Shimano và MicroShift.
- Bộ đề loại vặn nếu sửa lại tốt, thay bộ dây + vỏ thì cũng vẫn dùng ngon lành thôi.

cairong_2011

Xe container
Lắp sang bộ đề bấm cũng được, nếu mua cũ thì chỉ khoảng 200k, nhưng cần chú ý:
- Số đĩa và số líp phải phù hợp với tay bấm.
- Phổ thông trên thị trường có hàng Shimano và MicroShift.
- Bộ đề loại vặn nếu sửa lại tốt, thay bộ dây + vỏ thì cũng vẫn dùng ngon lành thôi.
Mình đã sửa 1 lần rồi nhưng nói chung vặn cũng ko OK lắm. Chỗ bác có sửa cái này ko nhỉ ?

khongtimthayten

Xe đạp
Cụ QAZ cho hỏi làm sao để phanh avid e1 hết bị bó phanh khi sử dụng trong ngày hè ?

QAZ

Xe container
Cụ QAZ cho hỏi làm sao để phanh avid e1 hết bị bó phanh khi sử dụng trong ngày hè ?

Thấy nhiều bác bị bệnh này, có cách là xả bớt dầu ra thôi. Đến lúc mát giời thì lại tăng ốc chỉnh tay phanh lên 1 chút.

hoiandng

Xe hơi
Cũng đang tập tem vào môn này!