Thảo luận Xe đạp cho newbie tầm 10tr

Ginkgo

Xe buýt
Sau hơn năm mà em ấy vẫn như thủa ban đầu.
Tầu nhưng là Tầu xịn thì còn lâu mới hỏng. Mấy chú Giant thấp cấp mua cùng thời giờ giảm xóc đã hoen rỉ.
Xe e mua 5tr năm 2014, đi làm đc 1 năm rồi để phủ bụi. Đến T9 2020 mới lấy ra đi tiếp, từ 2020 đến h đi đc 12k km rồi. Đi làm hàng ngày còn đi xa hơn 100km mới đc chục lần. E biết tự chọc ngoáy bảo dưỡng những thứ đơn giản nên mới chỉ thay 1 bộ xích líp.

Vsthanh

Xe tải
Mình nghĩ nếu mua xe cũ (dân buôn hay gọi xe lướt mặc dù đã lượt nhiều năm, lốp mòn hết) thì cần phải ̀ am hiểu xe và chấp nhận hỏng thì sửa. Cá nhân mình thì thấy nên mua xe mới, hỏng được chiếc Thống Nhất Perseus 3.5tr cũng không phải dễ, có khi phải đạp bạc mặt chứ đứng nói những chiếc xe Trinx, Galaxy 10 tr.

Ginkgo

Xe buýt
Mình nghĩ nếu mua xe cũ (dân buôn hay gọi xe lướt mặc dù đã lượt nhiều năm, lốp mòn hết) thì cần phải ̀ am hiểu xe và chấp nhận hỏng thì sửa. Cá nhân mình thì thấy nên mua xe mới, hỏng được chiếc Thống Nhất Perseus 3.5tr cũng không phải dễ, có khi phải đạp bạc mặt chứ đứng nói những chiếc xe Trinx, Galaxy 10 tr.
Dân chơi khoe xe khoe hiểu biết cũng là thú vui của họ như đạp xe mà cụ. Lượn lờ cafe là chính, chưa chắc đã đi đường dài nhưng xe phải xịn, đâu có như các cụ mục đích là đạp xe, thấy thú vui trong việc đạp xe, ngắm mình là chính chứ ko phải ngắm, khoe xe :)) =))
PS: Để mòn đc lốp là rất khó, chá biết lốp xịn có dễ mòn ko, chứ lốp kenda 80k/chiếc của em chạy 12k km đường nhựa vẫn như mới, vậy mà mòn lốp thấy rõ thì ko biết xe đã chạy bao nhiêu?

Chỉnh sửa cuối:

longphamhoai

Xe tăng
Tầm 10 tr thì em vẫn vote kiếm giant xtc 800 lướt, cấu hình ngon hơn xe mới, thương hiệu mạnh hơn xe mới. Các cụ cứ nói đạp bao giờ nó hỏng vậy xe thương hiệu hơn thì đương nhiên nó phải ngon hơn. Lúc đầu em mới mua xe cũng vậy, cứ nghĩ mua xe mới rẻ ( 1 xe Fonix cấu hình 3x7 ~ 4tr, xe của ông con trai mua tết ra 2021 xe tàu 5tr, cũng 3x8 altus hay alivio gì đó ~ 5tr) đạp thoải mái nhưng nói thật đạp 1 thời gian nó han rỉ hết, đạp cũng nặng lắm. Có điều kiện em múc con xtc 820 cũ ~ 12 tr đạp khác hẳn luôn. Em chia sẻ kinh nghiệm cá nhân của em vs xe cùi thôi, vì em cũng chỉ đạp cuối tuần loanh quanh chùa Thầy, đền Gióng, đền Chử Đồng Tử..., mong cụ chủ có thêm thông tin để lựa chọn.

tuanle.dragon

Xe buýt
Tầm 10 tr thì em vẫn vote kiếm giant xtc 800 lướt, cấu hình ngon hơn xe mới, thương hiệu mạnh hơn xe mới. Các cụ cứ nói đạp bao giờ nó hỏng vậy xe thương hiệu hơn thì đương nhiên nó phải ngon hơn. Lúc đầu em mới mua xe cũng vậy, cứ nghĩ mua xe mới rẻ ( 1 xe Fonix cấu hình 3x7 ~ 4tr, xe của ông con trai mua tết ra 2021 xe tàu 5tr, cũng 3x8 altus hay alivio gì đó ~ 5tr) đạp thoải mái nhưng nói thật đạp 1 thời gian nó han rỉ hết, đạp cũng nặng lắm. Có điều kiện em múc con xtc 820 cũ ~ 12 tr đạp khác hẳn luôn. Em chia sẻ kinh nghiệm cá nhân của em vs xe cùi thôi, vì em cũng chỉ đạp cuối tuần loanh quanh chùa Thầy, đền Gióng, đền Chử Đồng Tử..., mong cụ chủ có thêm thông tin để lựa chọn.
Xe 3,4 tr so với xe 12tr thì nó khác hẳn cụ ơi. Mình so thì phải so cùng tầm giá.

longphamhoai

Xe tăng
Xe 3,4 tr so với xe 12tr thì nó khác hẳn cụ ơi. Mình so thì phải so cùng tầm giá.
Em ví dụ về xe tàu mới đập hộp là chính, group của nó cũng shimano cái rẻ là tourney và cái 5tr cũng altus, còn xe cụ chủ lăn tăn tầm 10 tr thì group là Alivio không hơn nhiều altus, khung cũng hợp kim nhôm, thua giảm xóc cơ vs giảm xóc dầu thôi cụ à. Và cá nhân em sau đó múc xe lướt xtc 820 (group xls) thì đạp hơn hẳn, với tầm 10 tr thì xtc 800 cũng được group Dereo rồi. Thông tin em đưa ra để cụ chủ cân nhắc xuống tiền là chính. Điểm so sánh xe tàu 4-5tr vs xe tàu ~ 10tr và xe Giant cũ Xtc 800 vs xtc 820 thì 10-12tr với người đạp vui vẻ hàng ngày chắc nhỉnh hơn nhau 1 tí để so sánh.

tuanle.dragon

Xe buýt
Em ví dụ về xe tàu mới đập hộp là chính, group của nó cũng shimano cái rẻ là tourney và cái 5tr cũng altus, còn xe cụ chủ lăn tăn tầm 10 tr thì group là Alivio không hơn nhiều altus, khung cũng hợp kim nhôm, thua giảm xóc cơ vs giảm xóc dầu thôi cụ à. Và cá nhân em sau đó múc xe lướt xtc 820 (group xls) thì đạp hơn hẳn, với tầm 10 tr thì xtc 800 cũng được group Dereo rồi. Thông tin em đưa ra để cụ chủ cân nhắc xuống tiền là chính. Điểm so sánh xe tàu 4-5tr vs xe tàu ~ 10tr và xe Giant cũ Xtc 800 vs xtc 820 thì 10-12tr với người đạp vui vẻ hàng ngày chắc nhỉnh hơn nhau 1 tí để so sánh.
Xe Tầu giá rẻ cẩn thận Shimano fake chứ không phải đồ thật đâu cụ. Ngoài ra còn phải xem hub, moay ơ, đùi đĩa, xích líp xem có phải hàng tốt không nữa. Nên xe Tầu phải kiểm tra kỹ. Xe chính hãng, đồ xịn mới mua.

longphamhoai

Xe tăng
Xe Tầu giá rẻ cẩn thận Shimano fake chứ không phải đồ thật đâu cụ. Ngoài ra còn phải xem hub, moay ơ, đùi đĩa, xích líp xem có phải hàng tốt không nữa. Nên xe Tầu phải kiểm tra kỹ. Xe chính hãng, đồ xịn mới mua.
group Shimano bao check mà cụ, các món còn lại thì em người dùng cũng không rành lắm em chỉ biết thông số cơ bản trục rỗng, phanh dầu altus, thụt trước cơ Suntur, đảm bảo được tiêu trí đạp vui vẻ hàng ngày cụ à. Sau đó em để lại chiếc đó cho cu con nhà em, em bán Fonix đi lên đời múc xtc 820 thấy khác hẳn. Rất có thể em ko biết gì nên em thấy xe tàu ~ 5tr đạp cũng rất ổn cho đến khi em đạp XTC 820.

Jelly Nguyễn

Đi bộ
Em chốt chiếc Trinx x1 one elite rồi các bác ạ :D Chi phí cho tấm ảnh là 8tr6, mới sắm tối qua đạp đc 1 vòng thấy ổn, chắc tại newbie :v Hôm qua em ghé xem con Trek trước cơ mà mình vừa khít size S nên đi size M nhìn buồn cười lắm nên thôi. Để từ giờ đạp 22km/ngày đi làm vài tháng xem có ra lỗi gì ko lại lên đây thỉnh giáo các cụ .
Tiện các bác biết shop nào bán phụ kiện ở HN ok ko để chủ nhật em tạt qua sắm thêm vài thứ.

Meo Thamlam

Xe lăn
Em cũng chẳng hiểu sao người ta là new mà các cụ cứ tư vấn mua xe Tầu. Em dị ứng cực.

Meo Thamlam

Xe lăn
Em chốt chiếc Trinx x1 one elite rồi các bác ạ :D Chi phí cho tấm ảnh là 8tr6, mới sắm tối qua đạp đc 1 vòng thấy ổn, chắc tại newbie :v Hôm qua em ghé xem con Trek trước cơ mà mình vừa khít size S nên đi size M nhìn buồn cười lắm nên thôi. Để từ giờ đạp 22km/ngày đi làm vài tháng xem có ra lỗi gì ko lại lên đây thỉnh giáo các cụ .
Tiện các bác biết shop nào bán phụ kiện ở HN ok ko để chủ nhật em tạt qua sắm thêm vài thứ.
8,6 triệu cụ có thể mua 1 em Giant lướt ngon cực, hơn đứt xe Tàu này.
Hubibike | Facebook

Ledung1990

Xe đạp
Chào các bác, em là newbie đang tìm hiểu mua 1 chiếc mtb để đi làm ~22km/ngày và đi loanh hoặc xa xa nếu đủ sức :v. Tầm giá dưới 10tr con nào đang best p/p hiện nay ạ? e có để ý đc 2 mẫu là Trinx D700 Elite và Camp Fenix 2.0. Thực ra là muốn cố lên con Trek Marlin 5 cho nó đẹp cơ mà mình chỉ cao 1m65-66 sợ ko đú đc size M, size S thì khung võng hết đẹp :3. Các bác có option nào ko tư vấn e với
Tầm giá này bác lên mấy hội fb kiếm đc em giant roam 3 đó trc e bán có 9t5

manhthe1410

Xe máy
Hi các cụ, em đang tính trở lại cuộc đua sau 2 năm xa cách vì covid và con nhỏ.
Trước em đạp Giant ATX 610, mỗi ngày 20km, hơn 1 tiếng 1 ngày. Hồi đó mới nhập môn nên chọn em xe cỏ, sau này hiểu biết hơn lên đời cao hơn.
Có điều em thấy em 610 đạp ko nhanh lắm, chuyển số ko mượt. Về thể lực thì em ko vấn đề gì, nhưng giờ lên đời cao hơn thì vẫn muốn kiếm em nào mới power hơn trước.
Em đang tính sang dòng Touring Escape 2 disc hoặc 1 (disc) để đạp lướt hơn, hoặc là XTC 800, 820 vẫn dòng MTB.
Theo các cụ thì 2 lựa chọn trên thì cái nào hợp lý hơn với nhu cầu thể dục của em ạ. Vẫn đạp khoảng hơn 1 tiếng, bình thường thì được 20km, nhanh thì được hơn.
Kính các cụ 1 ly.

Chỉnh sửa cuối:

Ledung1990

Xe đạp
Hi các cụ, em đang tính trở lại cuộc đua sau 2 năm xa cách vì covid và con nhỏ.
Trước em đạp Giant ATX 610, mỗi ngày 20km, hơn 1 tiếng 1 ngày. Hồi đó mới nhập môn nên chọn em xe cỏ, sau này hiểu biết hơn lên đời cao hơn.
Có điều em thấy em 610 đạp ko nhanh lắm, chuyển số ko mượt. Về thể lực thì em ko vấn đề gì, nhưng giờ lên đời cao hơn thì vẫn muốn kiếm em nào mới power hơn trước.
Em đang tính sang dòng Touring Escape 2 disc hoặc 1 (disc) để đạp lướt hơn, hoặc là XTC 800, 820 vẫn dòng MTB.
Theo các cụ thì 2 lựa chọn trên thì cái nào hợp lý hơn với nhu cầu thể dục của em ạ. Vẫn đạp khoảng hơn 1 tiếng, bình thường thì 20km, nhanh thì hơn.
Kính các cụ 1 ly.
Cụ có đi đạp đường trường ko. Hay chỉ đạp phố. Em thì cứ nghiêng về xtc hơn đồ đạc nó cũng ngon hơn

manhthe1410

Xe máy
Cụ có đi đạp đường trường ko. Hay chỉ đạp phố. Em thì cứ nghiêng về xtc hơn đồ đạc nó cũng ngon hơn
Dạo phố thôi cụ ạ.
Em làm remote ở nhà nên từ bỏ xe máy ô tô rồi. Mỗi ngày bỏ ra khoảng 1 tiếng rưỡi rèn luyện sức khoẻ

Ledung1990

Xe đạp
Dạo phố thôi cụ ạ.
Em làm remote ở nhà nên từ bỏ xe máy ô tô rồi. Mỗi ngày bỏ ra khoảng 1 tiếng rưỡi rèn luyện sức khoẻ
Vậy thì cụ thích đạp khoẻ chân thì xtc còn cụ muốn tận hưởng tốc đố gió mát thì escpae nhưng đồ écape ko ngon xtc với cả đạp phố 1 sáng sớm chứ tầm khác đạp écape ko đạt đc tốc vì đông ng trừ khi đạp ra nội thành

manhthe1410

Xe máy
Vậy thì cụ thích đạp khoẻ chân thì xtc còn cụ muốn tận hưởng tốc đố gió mát thì escpae nhưng đồ écape ko ngon xtc với cả đạp phố 1 sáng sớm chứ tầm khác đạp écape ko đạt đc tốc vì đông ng trừ khi đạp ra nội thành
Em đạp quanh công viên Thiên Văn Học ở Hà Đông cụ ạ.
Cảm ơn cụ nhé.

Hổ Con

Xe tăng
Ngày cụ đạp hơn 20 km. Cụ có xác định lâu dài ko? Nếu lâu dài thì cố thêm tý mua mấy con Giant bản quốc tế ý, mấy cái hang. TQ địa phiwowng kia cụ đạp mấy bữa chán luôn đấy, em thật . Chịu khó tìm xe các cụ nhà mình nâng cấp để lại cho cũng dc. Nên quá 15củ ( hãy mua cái gì tốt nhất có thể, đừng tk vài triệu rồi chán)