XE ĐẠP - hỏi nhanh đáp gọn (version2) - các cụ mợ cần hỏi gì mời cho vào đây !

Trạng thái
Thớt đang đóng

crazypig

Xe tải
Em cũng vừa lắp xong và set đồng hồ về 1666 như bác QAZ hướng dẫn, mai em độp thử xem thế nào rồi báo cáo các cụ ạ ! ít xiền nên chế cháo cái đo vòng tua xem thế nào ạ !
Em thấy cái SunDing không dây của ku em em có cái cảm biến to đùng có khi lắp ở gióng chéo gọn mà đẹp đó ạ !

MinhPT

Xe tăng
Em cũng vừa lắp xong và set đồng hồ về 1666 như bác QAZ hướng dẫn, mai em độp thử xem thế nào rồi báo cáo các cụ ạ ! ít xiền nên chế cháo cái đo vòng tua xem thế nào ạ !
Em thấy cái SunDing không dây của ku em em có cái cảm biến to đùng có khi lắp ở gióng chéo gọn mà đẹp đó ạ !
Mình cũng vừa lắp cái đo vòng tua, nhưng ở càng sau thì sát đùi quá, chuyển sang dóng chéo cũng không tiện, cuối cùng cho vào dóng đứng.
Đạp xe 1 mình thỉnh thoảng nhìn tốc độ và vòng chân để phấn đấu bác ạ.
Mà hình như cái cadence phải đạp vài vòng mới nhận tốc độ phải không các bác?

hoangfat

Xe đạp
em mới mua xe đạp được gần 1 tháng, nhưng xe có hiện tượng : phanh sau bóp không thấy ăn, khi gần dừng xe bóp xe kêu ken két như kiểu đĩa trượt qua 2 má phanh, xe em phanh dầu. có bác nào biết bệnh chỉ dùm em với

tubesd

Xe tăng
Mình cũng vừa lắp cái đo vòng tua, nhưng ở càng sau thì sát đùi quá, chuyển sang dóng chéo cũng không tiện, cuối cùng cho vào dóng đứng.
Đạp xe 1 mình thỉnh thoảng nhìn tốc độ và vòng chân để phấn đấu bác ạ.
Mà hình như cái cadence phải đạp vài vòng mới nhận tốc độ phải không các bác?
Là vì với cách set chu vi bánh là 1666mm, khi mới đạp thì tốc độ đạp thấp, chẳng hạn 40v/ph thì đồng hồ nó nhận là mình đang di chuyển ở 4.0km/h, đây là một tốc độ di chuyển tương đối thấp và đồng hồ sẽ không ghi nhận chuyển động này.
Không biết đặt con số phi thực tế là 16660mm thì đồng hồ có chạy và nếu chạy thì có chuẩn không.

hminh2005

Xe điện
Các bác cho hỏi, khi mua xe Giant một số nơi nói bảo hành khung 5 năm. Nhưng hình như mua cả xe của Giant tại đại lý chỉ có bảo hành 1 năm tất cả ?

QAZ

Xe container
Là vì với cách set chu vi bánh là 1666mm, khi mới đạp thì tốc độ đạp thấp, chẳng hạn 40v/ph thì đồng hồ nó nhận là mình đang di chuyển ở 4.0km/h, đây là một tốc độ di chuyển tương đối thấp và đồng hồ sẽ không ghi nhận chuyển động này.
Không biết đặt con số phi thực tế là 16660mm thì đồng hồ có chạy và nếu chạy thì có chuẩn không.

Vì mặt đồng hồ chỉ có 4 chữ số nên không đặt được 16660. Các bác thử đặt gấp rưỡi lên = 2500, khi nhìn đồng hồ thì nhân hai rồi chia ba, tranh thủ luyện tính nhẩm. Nếu tính chậm thì đặt gấp đôi = 3333, sau đó chia đôi dễ hơn.

Chỉnh sửa cuối:

MinhPT

Xe tăng
Ý mình hỏi có phải mất mấy vòng rồi mới hiện vòng quay không? Mình dùng Sigma 2209

crazypig

Xe tải
Em nghe mọi người nói hình như là dòng Sigma phản ứng hơi chậm thôi ạ , cụ có thấy cái đo tốc độ có bị chậm như cái đo vòng chân không ạ !

MinhPT

Xe tăng
Em nghe mọi người nói hình như là dòng Sigma phản ứng hơi chậm thôi ạ , cụ có thấy cái đo tốc độ có bị chậm như cái đo vòng chân không ạ !
Tốc độ thì không chậm như vòng chân bác ạ, cảm giá hiện tốc độ ngay, còn vòng chân thì cứ quay 5 vòng mới hiện số.

gameover1107

Xe tăng
các cụ tư vấn cho cháu con xe tầm 6 7tr với ạ. bh cháu mới tìm hiểu xe đạp nên chưa hiểu nhiều lắm. mong các cụ giải đáp

tubesd

Xe tăng
Tốc độ thì không chậm như vòng chân bác ạ, cảm giá hiện tốc độ ngay, còn vòng chân thì cứ quay 5 vòng mới hiện số.
Em giải thích lại 1 lần nữa vậy:
1. Khi đi tốc độ thấp quá (chẳng hạn dưới 5km/h) đồng hồ nó không hiển thị.
2. Khi hoán cải chức năng đo tốc độ thành cadence theo cách chỉnh chu vi bánh 1666 thì cadence = tốc độ x 10. Chẳng hạn đạp ở cadence 90 thì đồng hồ nó hiểu là đang di chuyển với tốc độ 9.0km/h.
3. Lúc mới đạp thì vòng chân chưa thể lên 50v/ph được nên đồng hồ nó hiểu là di chuyển thấp hơn 5km/h, do đó nó không hiện số.

MinhPT

Xe tăng
Em giải thích lại 1 lần nữa vậy:
1. Khi đi tốc độ thấp quá (chẳng hạn dưới 5km/h) đồng hồ nó không hiển thị.
2. Khi hoán cải chức năng đo tốc độ thành cadence theo cách chỉnh chu vi bánh 1666 thì cadence = tốc độ x 10. Chẳng hạn đạp ở cadence 90 thì đồng hồ nó hiểu là đang di chuyển với tốc độ 9.0km/h.
3. Lúc mới đạp thì vòng chân chưa thể lên 50v/ph được nên đồng hồ nó hiểu là di chuyển thấp hơn 5km/h, do đó nó không hiện số.
Vâng cám ơn bác, mình dùng Sigma có cả tốc độ và vòng chân, chức năng vòng chân có sẵn luôn của đồng hồ, nhưng vẫn hơi chậm hơn tốc độ.

tubesd

Xe tăng
Vâng cám ơn bác, mình dùng Sigma có cả tốc độ và vòng chân, chức năng vòng chân có sẵn luôn của đồng hồ, nhưng vẫn hơi chậm hơn tốc độ.
À thế thì do em xem ko kỹ nên tưởng bác hỏi về đồng hồ hoán cải để đo cadence.
Cái Sigma 2209 của bác có anh tây nói là cadence nó lag đôi chút, còn lại đa số đều bảo cảm biến của nó tốt lắm, đạp cái hiện ngay.

Chjp

Xe tải
các cụ tư vấn cho cháu con xe tầm 6 7tr với ạ. bh cháu mới tìm hiểu xe đạp nên chưa hiểu nhiều lắm. mong các cụ giải đáp
Mới chơi thì làm em ATX 670 đi cụ, nó dùng phanh vành nhưng khung có điểm bắt phanh đĩa, sau này thích thì đổi phanh.

6.150.000 VND

QAZ

Xe container
Mới chơi thì làm em ATX 670 đi cụ, nó dùng phanh vành nhưng khung có điểm bắt phanh đĩa, sau này thích thì đổi phanh.

6.150.000 VND

Chiếc ATX-670 này mà lên phanh đĩa thì khá tốn (khoảng 1.5tr), chi bằng mua luôn chiếc ATX-677 có sẵn phanh đĩa, giá hơn 7tr 1 tẹo.

ToyotaAltis9063

Xe điện
Các cụ cho em hỏi là xe MTB của em đi lâu ngày bây giờ dính bùn đất thì em mang rửa xịt xe, rửa xong thì lấy dầu diezen để rửa xích và khi xong thì tra dầu xích xe đạp (có thể thay bằng tra dầu diezen được không)? EM vệ sinh như trên có được không? Em đang đi con Jett Atom Comp.
http://www.jett-cycles.com/content/jett-atom-comp

Chỉnh sửa cuối:

crazypig

Xe tải
Theo em thì ổn, nếu cụ rửa xe thì lấy bàn chải nhúng xà phòng cọ sạch xích líp đĩa, sau đó ko cần cọ lại bằng dầu diesel đâu, chỉ cần tra dầu xích xe đạp. Dầu dizen ko thay thế dầu xích dc.

Chjp

Xe tải
Các cụ cho em hỏi là xe MTB của em đi lâu ngày bây giờ dính bùn đất thì em mang rửa xịt xe, rửa xong thì lấy dầu diezen để rửa xích và khi xong thì tra dầu xích xe đạp (có thể thay bằng tra dầu diezen được không)? EM vệ sinh như trên có được không? Em đang đi con Jett Atom Comp.
http://www.jett-cycles.com/content/jett-atom-comp
Cụ rửa xong thì xì khô hoặc dùng giẻ lau cho khô xích là líp rồi tra dầu xích là đc.

ToyotaAltis9063

Xe điện
Cụ rửa xong thì xì khô hoặc dùng giẻ lau cho khô xích là líp rồi tra dầu xích là đc.
Có nghĩa là nếu chỉ lau chùi không có nước thì dùng dauieeeen để rửa xích, còn nếu rửa bằng nước thì rửa luôn xích không cần dầu nữa hả cụ, mà nếu không có dầu tra xích thì có thể thay bằng dầu diezen hay loại nào không, em sợ dưới chỗ em ở không có bán.

Chjp

Xe tải
Có nghĩa là nếu chỉ lau chùi không có nước thì dùng dauieeeen để rửa xích, còn nếu rửa bằng nước thì rửa luôn xích không cần dầu nữa hả cụ, mà nếu không có dầu tra xích thì có thể thay bằng dầu diezen hay loại nào không, em sợ dưới chỗ em ở không có bán.
Dùng diesel là để rửa sạch xích và líp, lưu ý là ko để dầu diesel dính vào các phần có sơn và cao su. Nếu cụ rửa nước và lau khô thì ko cần dùng diesel. Tra xích thì dùng dầu xích hoặc dầu tra máy khâu, ko dùng diesel và dầu thải nhớt xe máy ( dầu thải nhớt xe máy bẩn và gây bám bụi) rất hại xích líp.

Trạng thái
Thớt đang đóng