Xe đi bị giật. Garage bó tay trả về địa phương.

Phê!

Xe tải
Ôi cái bệnh giật của cụ em thấy cũng bt lắm ạ. Cụ kt bugi, cao áp nâng chân ga, lọc gió, bơm xăng.. Thay côn làm chi mất xiền. Hị hị....
Bù ga, bướm ga, cảm biến lưu lượng khí nữa chứ cụ :))

simba lion

Xe hơi
Vào đây cái gì cũng thấy lạ lẫm, đầy thứ để học, lại phải lót dép ngồi đợi kết quả rồi, cảm ơn các cụ nhiều !

Kiavan214

Xe máy
Xe đi giật nếu ngoài điện, xăng, gió ra thì chỉ có hộp số thôi

hungteng

Xe tải
Đi chậm mà giật là nguy cơ bỏ máy, kiểm tra đầu tiên là bu gi, dây cao áp và mobin điện chứ, cụ chưa nghe câu: "Thứ nhất là hỏng bu gi, thứ hai là hỏng cái gì bên trong" rồi. Bài này cũng lâu rồi, nếu cụ nào bị tương tự thì kiểm tra Điện -> xăng gió(kim phun, chế hòa khí, cổ hút bướm ga) -> rồi mới đến côn số nhé :D

Chỉnh sửa cuối:

Hoàng_Gầy

Xe điện
xe em cũng đang bị, em để ý lúc bị lúc không là khi điều hòa đóng lốc. cụ thử tắt điều hòa xem 100% có bị không nhé?
Có khi nào bị dây cao áp không cụ?hoặc bobin ?
Bệnh giật không sửa được cụ nhé, 2002 em cũng có một con như cụ mới mà em cũng đi bảo hành và tự thay nhiều thứ không hết bệnh chán quá em gả em nó luôn
Ôi cái bệnh giật của cụ em thấy cũng bt lắm ạ. Cụ kt bugi, cao áp nâng chân ga, lọc gió, bơm xăng.. Thay côn làm chi mất xiền. Hị hị....
Cụ kiểm tra bu ji và dây cao áp đi
Bù ga, bướm ga, cảm biến lưu lượng khí nữa chứ cụ :))

Đi chậm mà giật là nguy cơ bỏ máy, kiểm tra đầu tiên là bu gi, dây cao áp và mobin điện chứ, cụ chưa nghe câu: "Thứ nhất là hỏng bu gi, thứ hai là hỏng cái gì bên trong" rồi. Bài này cũng lâu rồi, nếu cụ nào bị tương tự thì kiểm tra Điện -> xăng gió(kim phun, chế hòa khí, cổ hút bướm ga) -> rồi mới đến côn số nhé :D
Tất cả những chi tiết, linh kiện các cụ nêu ra em đều đã đi bảo dưỡng, sửa và thay hết rồi và bệnh vẫn còn đó.
Xe đi giật nếu ngoài điện, xăng, gió ra thì chỉ có hộp số thôi
Duy nhất cái hộp số là em chưa động vào và cũng không muốn động vào nữa, còn lại các cụ tư vấn cho em là em thay hết rồi

luuvandung

Xe tăng
Hiện tượng giật khi xe ở vòng tua thấp.
- Cụ kiểm tra lại nắp chia điện, kiểm tra kĩ các cực có mòn đều không, có dính mạt trắng không. ( nghi can hiện tượng bỏ máy)
- Kiểm tra lại bi lốc điều hòa, bi máy phát, bi T ( nghi can cao nhất là bi lốc điều hòa, nếu quá nặng sẽ vít máy gây ra giật nhất là vòng tua thấp)
Hiện tượng lắc xe, nhất là phần đuôi xe : cụ kiểm tra lại 4 con cân bằng, độ dơ các bánh, rô tuyn lái, càng A, cho xe đi cân lại độ chụm.
- Nếu xe giật tại mọi tốc độ xe thì cụ kiểm tra thêm láp trong , láp ngoài, láp trung gian.

fly

Xe ba gác
Website
www.facebook.com
Hiện tượng giật khi xe ở vòng tua thấp.
- Cụ kiểm tra lại nắp chia điện, kiểm tra kĩ các cực có mòn đều không, có dính mạt trắng không. ( nghi can hiện tượng bỏ máy)
- Kiểm tra lại bi lốc điều hòa, bi máy phát, bi T ( nghi can cao nhất là bi lốc điều hòa, nếu quá nặng sẽ vít máy gây ra giật nhất là vòng tua thấp)
Hiện tượng lắc xe, nhất là phần đuôi xe : cụ kiểm tra lại 4 con cân bằng, độ dơ các bánh, rô tuyn lái, càng A, cho xe đi cân lại độ chụm.
- Nếu xe giật tại mọi tốc độ xe thì cụ kiểm tra thêm láp trong , láp ngoài, láp trung gian.
Chiên da đây rồi, dạo này cụ lặn kỹ nhể ;))

goldfiat76

Xe buýt
Website
www.facebook.com
Tất cả những chi tiết, linh kiện các cụ nêu ra em đều đã đi bảo dưỡng, sửa và thay hết rồi và bệnh vẫn còn đó.

Duy nhất cái hộp số là em chưa động vào và cũng không muốn động vào nữa, còn lại các cụ tư vấn cho em là em thay hết rồi
Xe em cũng có hiện tượng giống xe cụ, thỉnh thoảng mới bị nhưng hay bị vào khi trời nóng, nhiệt độ ngoài trời khoảng 35-37 độ trở lên! Em cũng thay hết rồi, thậm chỉ cả lốc máy bị trong hãng xui dại em còn thay cả cái mới rồi mà cũng vẫn vậy! Đi rất khó chịu ! Hôm trước em đọc được bài cần đi check cả hoạt động của ECU xem có lỗi lầm gì không.
Nếu kụ quan tâm hôm nào anh em offline bàn phương hướng cái vụ ECU cái xem !

oto_cafe

Xe tải
Em cũng bị như cụ nhưng xe em là accord xử lý nhẹ phát hết ngay,em biết chỗ làm đấy,gara đó với cá nhân em thì rất hài lòng.Cụ cần em ibox cho cụ, không tiện cho lên đây kẻo bị hiểu lầm là quảng cáo thì chít em.

goldfiat76

Xe buýt
Website
www.facebook.com
Em cũng bị như cụ nhưng xe em là accord xử lý nhẹ phát hết ngay,em biết chỗ làm đấy,gara đó với cá nhân em thì rất hài lòng.Cụ cần em ibox cho cụ, không tiện cho lên đây kẻo bị hiểu lầm là quảng cáo thì chít em.
Kụ phọt luôn lên đi nếu ko có gì bí mật!

toán mercedes

Xe tăng

Phê!

Xe tải
Bó tay với thớt, xe e bị tìm mãi cuối cùng do hỏng zắc cắm cảm biến gió

Lancercui

Xe tải
Cụ mới thay lá côn? nếu chưa thay bàn ép và láng lại bánh đà thì kiểm tra lại xem sao. Rất có thể độ phẳng của bàn ép bánh đà do dùng lâu mòn ko đều nên có thể gây ra hiện tượng này.

vien phuong

Xe buýt
Em đi vài con cùng đời nhà em rồi mà không con nào bị cái bệnh này. Xe nhà em trước giờ chỉ bị đúng cái bệnh này nó hành hạ, còn lại rất tốt cụ ạ.

Chế hòa khí nhà em đã bảo dưỡng làm sạch 2 lần rồi. Bảo dưỡng xong ga êm ngọt mà bốc hơn hẳn nhưng bệnh này vẫn còn.

Em sẽ thử mở kính như cụ bảo, có một đặc điểm em quên không nói là mỗi khi bị giật như thế xe có tiếng " cục cục" từ phía bộ phận máy móc, nghe rõ từ trong xe. Hoặc khi xe đang dừng, nhả côn cho xe trôi cũng bị tiếng "cục" đó. Như kiểu bị lỏng gì đó.

Cuối tuần nhà em thay nốt 2 lốp sau xem có hết cái lắc không.

Bệnh của con Nissan như cụ nói y sỳ bệnh con Camry đời 90 trước của nhà em. Do hồi đó em chưa biết lái và cũng lâu rồi nên không biết được cách khắc phục như nào, nhưng hết hẳn cụ ạ.

Nếu xe nhà em bị lỗi ECU/ hộp đen thì có cách nào check không ạ?
Có thể bị các rơ le của hệ thống điện. Bác mang xe kiểm tra ở 1 cơ sở có scaner chuyên Toyota xem thế nào.

Chỉnh sửa cuối:

son2304

Xe buýt
Bệnh này do nhiều nguyên nhân lắm, trước tiên các cụ thay bugi theo đúng thông số rồi hẵy mò tiếp, cơ bản xe em đã khắc phục được

son2304

Xe buýt
Em mất tiền va thời gian cho bệnh này lên biết rồi ợ

fly

Xe ba gác
Website
www.facebook.com
Bệnh này do nhiều nguyên nhân lắm, trước tiên các cụ thay bugi theo đúng thông số rồi hẵy mò tiếp, cơ bản xe em đã khắc phục được
Cụ khắc phục đc dư nào thì chia sẻ đi :)

son2304

Xe buýt
Nếu vẫn bị đến dây cao áp, kiểm tra nếu dưới 16k ôm la ok