Xe điện - mời các cụ vào bình luận.

ống pô xe

[Tịch thu bằng lái]
Xạc ở nhà có dạng cắm ổ điện 220 v và xạc cao áp thì nhanh hơn. Tùy là cụ có điều kiện như thế nào thôi. Không có ở nhà thì ra ngoài xạc ở các trạm sạc ý, mất khoảng 30-45 phút là đầy bình rồi.
em đang nói là cụ đổ xe ở nhà kiểu gì đẻ sạc đây nếu nhà cụ kg có gara hoặc sân riêng . chứ em sao kg biết là câu cái dây dài ra đến chỗ oto đỗ để sạc.. cụ có dám đứng canh chừng vài tiếng để sạc kg hay dám bỏ đi đâu để rồi đứa nào đó cắt đứt cmn cái sợi dây sạc

111NoName111

Xe tải
em đang nói là cụ đổ xe ở nhà kiểu gì đẻ sạc đây nếu nhà cụ kg có gara hoặc sân riêng . chứ em sao kg biết là câu cái dây dài ra đến chỗ oto đỗ để sạc.. cụ có dám đứng canh chừng vài tiếng để sạc kg hay dám bỏ đi đâu để rồi đứa nào đó cắt đứt cmn cái sợi dây sạc
1. Người ta ở ngoại ô, đi xe vào thành phố đi làm thì có vấn đề gì.
2. Nước VN k phải chỉ có mỗi HN với TP HCM. K lẽ các tỉnh khác thì k dc mua xe !? Ở tỉnh thì chuyện có nhà riêng là chuyện rất bình thường. Otofun k phải chỉ có mỗi mem HN & TP HCM.

rachfan

Xe điện
em thấy nhiều cụ trên coi of này có tinh thần việt rất chi là mãnh liệt , em rất ok với các cụ là ủng hộ hàng vn bán giá cao . nhưng các cụ đang chém thì phải ??? em dự đến 90% các cụ ủng hộ xe điện của anh vượn thì các cụ đều sống tại tp cả chứ chắc ít sống tại nông thôn
em hỏi khí kg phải có bao nhiêu % các cụ nhà có gara để oto hoặc sân để oto hoặc vỉa hè đủ rộng cho xe các cụ leo lên đổ trên vỉa hè 24/24h . cái này cực kỳ quan trọng vì liên quan đến vấn đề sạc pin oto . các cụ thòng dây điện ra ngoài đường để sạc pin điện cho cái oto vài tiếng à và sạc ngoài đường để qua đêm chăng ? dám kg ?
đừng nói kiểu bừa là tôi sạc ở cây sạc của vin nhé . sạc ở cậy của vin chỉ là tạm thời thôi . vậy bài toán sạc điện qua đêm ở nhà thì sao ? em dự đến 90% các cụ sống ở chung cư hay nhà hộp vỉa hè .. vậy các cụ sạc pin kiểu gì này..chém cho em nghe coi . hay là mồm nói sẽ mua xe điện nhưng nghĩ kỹ lại mua xe chạy động cơ xăng
Ở thành phố thì có mấy kiểu dùng được xe điện:

- Ở chung cư nói chung, đặc biệt chung cư của Vin.
- Có nhà riêng đủ để xe trong nhà.
- Đi không nhiều nên chuyên sạc nhanh (vì pin thuê nên không cần giữ)

Khi xe điện phổ biến hơn thì chắc chắc sẽ có nhiều chỗ gửi xe có khả năng sạc đêm, có tiền là có sạc ngay thôi.

ống pô xe

[Tịch thu bằng lái]
1. Người ta ở ngoại ô, đi xe vào thành phố đi làm thì có vấn đề gì.
2. Nước VN k phải chỉ có mỗi HN với TP HCM. K lẽ các tỉnh khác thì k dc mua xe !? Ở tỉnh thì chuyện có nhà riêng là chuyện rất bình thường. Otofun k phải chỉ có mỗi mem HN & TP HCM.
rõ khổ sống tại tp nào cũng y chang nhau thôi về kiểu nhà

poiuy

Xe cút kít
Con xe hạng A 200 triệu là hoàn toàn khả thi nếu thuê pin.

Với chính sách thuế TTĐB còn 3% và miễn thuế trước bạ, nếu a Vượng mà ko nhanh thì sẽ có thằng khác nhập linh kiện về lắp xe A.
Người khác lắp xe thì vướng nhất là trạm xạc. Nếu có thể hợp tác được với Vin để dùng chung cây xạc thì cũng phải thêm chi phí sử dụng xe.

OneForMe

Xe hơi
rõ khổ sống tại tp nào cũng y chang nhau thôi về kiểu nhà
Mấy cái cụ nêu đều chuẩn cả.
Nhưng em nghĩ xe xăng là xu hướng phải theo rồi. Vin để thành công thì vẫn fai đầu tư trạm sạc thôi, nếu cứ mỗi cây xăng có vài 3 trạm, hay quán cafe, trung tâm thương mại đều có thì sẽ dần ổn thôi. Thì với nhà nội thành đổ xe vỉa hè thì tranh thủ tạt té để sạc nhanh thôi cụ. Nói chung sẽ thay đổi cách vận hành khi đi xe điện.
Mình cứ đang nghĩ theo cách đi xe xăng nên e nghĩ sẽ có nhiều bất cập, đi xe điện sẽ fai thích nghi và thay đổi thói quen.
Em thấy chính sách nhà nước ra đang hỗ trợ tốt cho xe điện. Nhưng việc thành công hay ko, có đủ để mọi người thay đổi thói wen ( dùng xe xăng) qua xe điện không thì phải tương lai xem sao đã.

TungNhanh

Xe buýt
Hiện tại trong mảng này thì nn đang ưu đãi hết cỡ đấy, không gì là không thể, thế giới đang tiến quá nhanh vào mảng xe điện rồi, với việc toy tham gia mảng xe này với all porfolio 15 con giới thiệu đợt rồi, thì chính thức mở ra kỉ nguyên xe điện không thể đảo ngược rồi. Toy hơi chậm chân, rất có thể TQ sẽ nhanh chóng vươn lên là thế lực mới, ai cũng không muốn mình chậm chân cả
Theo quan điểm của cụ thì tuổi thọ động cơ xe điện Vin phét đi đc bao nhiêu km ạ? Đã có kiểm chứng cụ thể chưa?

cocsku

Xe cút kít
Nó mà cắt được dây sạc thì họ cũng bê luôn cả cái xe đi. Trước hết hãy lo trông xe trước khi trông cái dây sạc.

poiuy

Xe cút kít
Luôn nhớ giá niêm yết là giá 2/3 cái xe. 1/3 là đi thuê với giá lệ thuộc.
Tàu nó bán cả xe với giá bằng nửa.
So với hàng tàu thì hàng của tất cả các nước đều phải thua trong tầm tiền. Vì thế tất cả các CP đề phải có biện pháp tự vệ trước hàng tàu để bảo vệ SX trong nước.
Cụ khen hàng tàu rẻ cũng bằng thừa.

Kurumasuki

Xe container
So với hàng tàu thì hàng của tất cả các nước đều phải thua trong tầm tiền. Vì thế tất cả các CP đề phải có biện pháp tự vệ trước hàng tàu để bảo vệ SX trong nước.
Cụ khen hàng tàu rẻ cũng bằng thừa.
Em không khen hàng Tàu rẻ, vì chẳng có gì trên đời này rẻ. Hàng Tàu thường bán đúng giá.
Em muốn nói ở đây là người mua phải tỉnh táo, hiểu rõ bản chất về thương mại và công nghệ, tập trung vào các con số so sánh, không bị u mê bởi các chiêu trò marketing đa cấp.

poiuy

Xe cút kít
Theo quan điểm của cụ thì tuổi thọ động cơ xe điện Vin phét đi đc bao nhiêu km ạ? Đã có kiểm chứng cụ thể chưa?
Ko có niềm tin vào sản phẩm mới thì cứ mua Toy mà đi cụ ạ. Tại sao cứ phải dè bỉu lựa chọn của người ta làm gì?

--Lamborghini--

Xe lăn
Ở thành phố thì có mấy kiểu dùng được xe điện:

- Ở chung cư nói chung, đặc biệt chung cư của Vin.
- Có nhà riêng đủ để xe trong nhà.
- Đi không nhiều nên chuyên sạc nhanh (vì pin thuê nên không cần giữ)

Khi xe điện phổ biến hơn thì chắc chắc sẽ có nhiều chỗ gửi xe có khả năng sạc đêm, có tiền là có sạc ngay thôi.
Ở chung cư còn tranh nhau chỗ đỗ xe nữa là cụ.
Còn sạc ở nhà mà ở HN thì e nghĩ rất ít nhà đủ khả năng (nhà rộng rãi, có gara riêng).
Trạm sạc nhanh cũng chưa thể phổ biến ngay được vì chi phí xây dựng cao.

rachfan

Xe điện
Ở chung cư còn tranh nhau chỗ đỗ xe nữa là cụ.
Còn sạc ở nhà mà ở HN thì e nghĩ rất ít nhà đủ khả năng (nhà rộng rãi, có gara riêng).
Trạm sạc nhanh cũng chưa thể phổ biến ngay được vì chi phí xây dựng cao.
Xe điện cũng không tăng lên kiểu đột biến được nên mọi thứ sẽ diễn ra từ từ. Sạc 1 pha là chuyện khá đơn giản nên ở chung cư và các bãi gửi xe tổ chức không khó.

Xe điện đang được chính sách ưu tiên hết cỡ. Cùng 1 cấp xe, nếu xe điện rẻ hơn xe xăng khoảng 20 - 30% là chắc chắn sẽ có không ít khách hàng chuyển sang mua xe điện.

--Lamborghini--

Xe lăn
Xe điện cũng không tăng lên kiểu đột biến được nên mọi thứ sẽ diễn ra từ từ. Sạc 1 pha là chuyện khá đơn giản nên ở chung cư và các bãi gửi xe tổ chức không khó.

Xe điện đang được chính sách ưu tiên hết cỡ. Cùng 1 cấp xe, nếu xe điện rẻ hơn xe xăng khoảng 20 - 30% là chắc chắn sẽ có không ít khách hàng chuyển sang mua xe điện.
Nói chung xe điện vẫn còn nh bất cập nhất là các nước như ở ta vì hạ tầng còn kém pt.
Các hãng xe xăng họ cũng mới có động thái chuyển dịch hoặc bơm tiền vào nghiên cứu chứng tỏ hon cũng đã đánh giá được mức độ hiện tại.
Riêng cá nhân em có mua xe thì vẫn chọn xe xăng.

rachfan

Xe điện
Nói chung xe điện vẫn còn nh bất cập nhất là các nước như ở ta vì hạ tầng còn kém pt.
Các hãng xe xăng họ cũng mới có động thái chuyển dịch hoặc bơm tiền vào nghiên cứu chứng tỏ hon cũng đã đánh giá được mức độ hiện tại.
Riêng cá nhân em có mua xe thì vẫn chọn xe xăng.
Xe điện có thể là chiếc thứ 2, nghĩa là chồng đi xe xăng, vợ đi xe điện. Hoặc xe công ty, cơ quan nếu là xe to như VF8, VF9.

Còn nếu nhà hoặc cá nhân chỉ có 1 chiếc xe thì tốt nhất vẫn nên mua xe xăng.

tieudaovnt

Xe tăng
Thấy nó bảo hành 10 năm, còn thì dùng nó mới biết được. Nếu công nghệ pin gia tăng trong 5 năm tới, vì cả làng đổ hàng trăm tỉ usd để nghiên cứu về pin xe điện. Mấu chốt của xe điện là pin và hệ thống AI chứ không hẳn động cơ đâu cụ, động cơ điện dễ chế tạo hơn nhiều lần động cơ đốt trong, phần hộp số phức tạp cũng loại bớt, đỡ ối tiền. Tại sao Toy ban đầu không muốn làm xe điện vì họ đang dẫn đầu thị trường và nắm bí quyết công nghệ về xe động cơ đốt trong. Nhưng bằng việc pt như vũ bão của các hãng xe điện TQ, TQ là thị trường tiềm năng oto điện lớn nhất thế giới, bằng cả các nước khác cộng lại, công nghệ pin và xe của TQ cũng tiến mạnh theo , làm Mỹ cũng buộc phải chạy đua, hiện các gói tài trợ qui mô lớn cho xe điện ở Mỹ cũng ra ồ ạt, nên NB, mà ở đây là Toy bắt buộc phải lên chuyến tàu thôi.
Em nghĩ với tốc độ chạy đua như hiện tại, chỉ 10 năm nữa oto sẽ thông minh và đơn giản như chiếc điện thoại thông minh hiện tại ấy, 10 năm trước điện thoại thông minh mới xuất hiện giờ thì ai cũng có 1 cái. Giá rẻ, cá nhân hoá, trải nghiệm lái xe hỗ trợ bằng AI tận răng, công nghệ pin và sạc siêu nhanh kiểu như điện thoại sạc nhanh bây giờ và tiến lên giao thông thông minh tự hành như phim viễn tưởng hay xem của Mỹ ấy cụ. TQ và Mỹ sẽ lại so găng thôi, kiểu này với Tesla thì Mỹ lại win cho coi, kiểu như apple, google thống lĩnh smartphone bằng ios và android bây giờ ấy. Kể anh Vượng cũng nhanh nhạy thật, không biết có nên cơm cháo gì ko, thị trường 600 tr dân ĐNA cũng ko nhỏ, khi nội địa hoá trên 40% là thuế nhập khẩu về 0% rồi, indo và thái cũng đang chạy đua quyết liệt.

Chỉnh sửa cuối:

lovecarhpqn

Xe điện
Năm đầu tiên 5000 xe bán được, đi mỗi năm mỗi xe đi 12000km, mỗi lần sạc đi 400km, sạc 43KW điện, vậy cả nước sẽ cần bổ sung thêm lượng điện 5000×12000/400×43=6450000KW = 6450MW, chắc cũng cần xem đủ điện không nhỉ
Thấy trên mạng bảo sạc ở trạm giá tính theo bậc 5 là điện giá cao, ông nào đỗ lâu sẽ tính thêm giờ đỗ xe, ko mất đi đâu tý nào

Go on

Xe điện
Thiếu điện thì lấy xăng dầu đáng lẽ ô tô chạy xăng dầu dùng mang ra đốt nhiệt điện =))