Xe em hỏng ắc quy hay bộ nạp

LX_tuoi_100

Xe tăng
Em nhờ các cụ tư vấn, trước tết em tự đổ nước ắc quy, loại nước chuyên để đổ bổ sung, đi mấy ngày tết bình thường, hôm nay đi khoảng 30km, em đi trời tối, khi dừng lại em bấm khóa cửa bằng điều khiển thì phát hiện chốt ko sập xuống, em mở cửa ra thì đèn trần rất tối so với bình thường, em đoán ắc quy yếu và đề thử thì nó chả có hiệntượng gì, loay hoay một lúc thì đèn trần tắt hẳn. Đành phải nhờ người đẩy để về, trời tối và các gara chưa mở hàng nên ko kiểm tra đc, bò về nhà thì em tắt máy, lập tức đèn fa tối um và cũng ko đề đc. Em định sáng mai tự tháo dây đấu ắc quy nhưng chả có gì để kiểm tra, em nhờ cáccụ tư vấn xem có phải ắc quy hay bộ nạp ắc quy và cách kiểm tra đơn giản nhất để phát hiện nguyên nhân ợ. Thanks các cụ.

P/s: Thanks các cụ, em đã phải thay ắc quy sau khi kiểm tra và thử tất cả các trường hợp ợ.

Chỉnh sửa cuối:

DHT06

Xe tăng
theo cụ mô tả thì em dự ắc quy chết. Cụ đẩy xe nổ và đi được tiếp về nhà với đèn pha có thì máy phát vẫn ok chứ ạ!

LX_tuoi_100

Xe tăng
theo cụ mô tả thì em dự ắc quy chết. Cụ đẩy xe nổ và đi được tiếp về nhà với đèn pha có thì máy phát vẫn ok chứ ạ!
Đúng cụ ợ, xe vẫn nổ và đèn vẫn sáng mới mò đc về nhà. Nghĩa là máy phát và bộ nạp ok hả cụ.

Chỉnh sửa cuối:

Audioto

Xe tăng
Đúng cụ ợ, xe vẫn nổ và đèn vẫn sáng mới mò đc về nhà. Nghĩa là máy phát và bộ nạp ok hả cụ.
Cụ chém lên Xe tăng rồi mà lại đi hỏi thế: nếu máy phát không ok thì lấy đâu điện để xe cụ chạy ? Còn bộ nạp phải kiểm tra thêm

Longnn1141

Xe tải
Cụ kiểm tra máy phát như sau. Cho xe nổ bình thường. Rút một cực của ắcquy ra. Nếu chết máy thi bộ nạp lên đường, cần thay thế. Chúc may mắn hy vọng ắcquy cho nhẹ xiền.

WHITE TIGER

Xe container
Cụ kiếm cái đồng hồ đo,cụ nổ máy đo xem khi nổ và khi không nổ điện có lên không.Ga vào điện vẫn lên nhiều thì ắc quy chết,còn không vào thì xạc

Yasukuni

Xe tải
Cụ còn chạy được là chưa hư máy phát đâu ạ, hư máy phát (có khi chỉ là cái chổi than cổ góp nó mòn quá) , hết ắc qui là cụ nằm im luôn. Cụ có đồng hồ đo điện đo phát biết liền, máy nổ tháo cực ác qui ra đo nếu nguồn khoảng 14,8v là ok, đo accqui thấy điện dưới 12v thì nó tèo

tadano

Xe tăng
Xe cụ là xe gì nếu đẩy nổ mà đèn vẫn sáng thì máy phát của cụ ngon rồi do nguyên nhân nào đó mà dây + từ máy phát ko nối về đc ắc quy do đó máy phát ko bù đc lượng điện đã mất đi trong quá trình cụ lái xe.
Đơn giản nhất cụ kiểm tra cầu chì có chữ alterlator xem có bị đứt không, cầu chì này thường ở khoang động cơ và khoảng 60- > 120 ampe.
còn nếu ko tìm đc cụ lấy một dây điện nối từ cực B+ Của máy phát ra cực+ của ắc quy chạy tạm chờ mồng 6 vậy.

Chỉnh sửa cuối:

mcv30

Xe điện
90% là phải thay acquy cho xe rồi cụ ơi /

duongngovu

Xe máy
Accquy của cụ dùng lâu chưa?
Hiện tượng này của cụ là cần thay accquy mới rồi. cụ cứ ra ngoài gara hoặc mượn tạm 1 acquy của xe nào đó vẫn chạy ngon thử là biết ngay

viet_phat

Xe tăng
TN Kinhđô 93 Lò Đúc & Số 8 LêQuangĐạo,MỹĐình
Website
phutungoto.vn
Em nhờ các cụ tư vấn, trước tết em tự đổ nước ắc quy, loại nước chuyên để đổ bổ sung, đi mấy ngày tết bình thường, hôm nay đi khoảng 30km, em đi trời tối, khi dừng lại em bấm khóa cửa bằng điều khiển thì phát hiện chốt ko sập xuống, em mở cửa ra thì đèn trần rất tối so với bình thường, em đoán ắc quy yếu và đề thử thì nó chả có hiệntượng gì, loay hoay một lúc thì đèn trần tắt hẳn. Đành phải nhờ người đẩy để về, trời tối và các gara chưa mở hàng nên ko kiểm tra đc, bò về nhà thì em tắt máy, lập tức đèn fa tối um và cũng ko đề đc. Em định sáng mai tự tháo dây đấu ắc quy nhưng chả có gì để kiểm tra, em nhờ cáccụ tư vấn xem có phải ắc quy hay bộ nạp ắc quy và cách kiểm tra đơn giản nhất để phát hiện nguyên nhân ợ. Thanks các cụ.

Theo cụ mô tả cụ tỉ như thế thì Acquy của cụ bị ngỏm rồi, nên thay Acquy mới cụ ạ.
Xe cụ là xe gì đó cụ? Cụ nên dùng loại Atlas, hàng Hàn Quốc cụ nhé, loại này chất lượng rất ổn định, bảo hành đầy đủ.

AMATAX

Xe điện
Cụ kiểm tra máy phát như sau. Cho xe nổ bình thường. Rút một cực của ắcquy ra. Nếu chết máy thi bộ nạp lên đường, cần thay thế. Chúc may mắn hy vọng ắcquy cho nhẹ xiền.
Em cũng nhất trí với cụ ạ.