Xe em tự nhiên bị bó phanh và cách xử lý

tuanprado

Xe tăng
Chào các cụ, cuối tuần trước lúc em vừa ra lấy xe thì tự nhiên một bánh ( bánh sau bên phụ ) ko chuyển động ( mà hôm trước cũng đi ko làm sao cả!). May quá, chỗ em gửi xe có vài con nữa thì chị chủ nhà bảo chắc bị bó phanh rồi vì trước đó có một con bị và chủ xe loáy hoáy 15p là đi được. Chị chủ nhà bảo họ tháo cái bánh ra vặn vặn vài cái là đc. Em cũng lọ mọ lấy bộ đồ nghề ra (lần đầu tiên em làm). Một ông hàng xóm chạy sang cũng bảo phải tháo bánh ra vặn đi vặn lại nó sẽ hết bó. Vật vã một lúc thì cũng tháo được cái bánh ra nhưng đến khi còn 2 con ốc nữa thì chịu chết. té ra nó là ốc chết phải đồ chuyên dùng mới tháo được. Ông anh chủ nhà đi đâu về nhiệt tình bảo để anh ra chở hộ ông thợ sửa xe máy gần đấy có đồ chuyên dụng. Ông thợ sửa xe máy đến làm vài nhát thì tháo được ông. Sau đó ông ấy bảo em lên xe đạp phanh nguội vài phát. Xuống di di chuyển chuyển mà vòng bánh vẫn com măng đơ. Em sốt hết cả ruột. Hẹn bạn đã sắp đến giờ rồi mà chưa xong. Sau đó em lắp bánh vào xiết chặt 2 ốc rồi cùng ông thợ vần bánh. Khoảng 5p gì đó thì bánh lăn tròn. Phù....mệt hết cả người.
Sau vụ này em thắc mắc muốn hỏi các cụ:
- Nguyên nhân xảy ra hiện tượng này là do đâu?
- Hiện tượng này có còn tái diễn ko và cách khắc phục triệt để?
( Nếu vụ này mà xảy ra trên đường chắc em phải gọi cứu hộ quá)
Tks các cụ.
Ảnh em tháo được bánh nó đấy:
Ôi!, việc đơn giản mà bạn không biết cách xử lý nên tự làm khổ mình. Xe mới đi rửa về, để mấy ngày không đi, hoặc xe để ngoài trời bị mưa làm gỉ Đĩa phanh nên gây nên bó phanh. Đây là việc thường xảy ra, không có gì phải băn khoăn cả.

Bạn chỉ việc: khi thấy bó phanh, xe không tiến được sẽ rùng mình, bạn lập tức lùi xe, làm vài lần tiến và lùi để xe nó động cựa là xong. Khi bạn thao tác cho xe tiến và lùi, bạn đã làm bong lớp gỉ bám cứng. Chỉ 3 phút là xong, không cần phải tháo cái gì, ghè cái gì cả...:))

Không cần đưa đi Gara đâu, nếu sau đấy xe không bị bó phanh thường trực.

Chỉnh sửa cuối:

Fan gentra

Xe điện
Chào các cụ, cuối tuần trước lúc em vừa ra lấy xe thì tự nhiên một bánh ( bánh sau bên phụ ) ko chuyển động ( mà hôm trước cũng đi ko làm sao cả!). May quá, chỗ em gửi xe có vài con nữa thì chị chủ nhà bảo chắc bị bó phanh rồi vì trước đó có một con bị và chủ xe loáy hoáy 15p là đi được. Chị chủ nhà bảo họ tháo cái bánh ra vặn vặn vài cái là đc. Em cũng lọ mọ lấy bộ đồ nghề ra (lần đầu tiên em làm). Một ông hàng xóm chạy sang cũng bảo phải tháo bánh ra vặn đi vặn lại nó sẽ hết bó. Vật vã một lúc thì cũng tháo được cái bánh ra nhưng đến khi còn 2 con ốc nữa thì chịu chết. té ra nó là ốc chết phải đồ chuyên dùng mới tháo được. Ông anh chủ nhà đi đâu về nhiệt tình bảo để anh ra chở hộ ông thợ sửa xe máy gần đấy có đồ chuyên dụng. Ông thợ sửa xe máy đến làm vài nhát thì tháo được ông. Sau đó ông ấy bảo em lên xe đạp phanh nguội vài phát. Xuống di di chuyển chuyển mà vòng bánh vẫn com măng đơ. Em sốt hết cả ruột. Hẹn bạn đã sắp đến giờ rồi mà chưa xong. Sau đó em lắp bánh vào xiết chặt 2 ốc rồi cùng ông thợ vần bánh. Khoảng 5p gì đó thì bánh lăn tròn. Phù....mệt hết cả người.
Sau vụ này em thắc mắc muốn hỏi các cụ:
- Nguyên nhân xảy ra hiện tượng này là do đâu?
- Hiện tượng này có còn tái diễn ko và cách khắc phục triệt để?
( Nếu vụ này mà xảy ra trên đường chắc em phải gọi cứu hộ quá)
Tks các cụ.
Ảnh em tháo được bánh nó đấy:
xe cụ gentra ah?? xe cụ chắc hôm trước rửa xe về đến nhà kéo phanh tay để qua đêm là bị bó phanh ngay ..cái này xe em ngày xưa cũng bị và hay phải thay ma phanh vì bị bong liên tục nên cụ rửa xe xa nhà hoặc rửa xong cụ lượng mấy vòng và rà phang mấy cái cho nó khô má phanh là ko bị ..mà cụ để pua đêm nên cài số đừng kéo phanh tay tốt hơn

theanh212

Xe điện
Ôi!, việc đơn giản mà bạn không biết cách xử lý nên tự làm khổ mình. Xe mới đi rửa về, để mấy ngày không đi, hoặc xe để ngoài trời bị mưa làm gỉ Đĩa phanh nên gây nên bó phanh. Đây là việc thường xảy ra, không có gì phải băn khoăn cả.

Bạn chỉ việc: khi thấy bó phanh, xe không tiến được sẽ rùng mình, bạn lập tức lùi xe, làm vài lần tiến và lùi để xe nó động cựa là xong. Khi bạn thao tác cho xe tiến và lùi, bạn đã làm bong lớp gỉ bám cứng. Chỉ 3 phút là xong, không cần phải tháo cái gì, ghè cái gì cả...:))

Vâng, cảm ơn cụ. Nhưng xe cũng đi được 3,5 vạn trong 3 năm rồi, chắc vẫn phải đi bảo dưỡng đúng ko?

xe cụ gentra ah?? xe cụ chắc hôm trước rửa xe về đến nhà kéo phanh tay để qua đêm là bị bó phanh ngay ..cái này xe em ngày xưa cũng bị và hay phải thay ma phanh vì bị bong liên tục nên cụ rửa xe xa nhà hoặc rửa xong cụ lượng mấy vòng và rà phang mấy cái cho nó khô má phanh là ko bị ..mà cụ để pua đêm nên cài số đừng kéo phanh tay tốt hơn
Cụ đoán chuẩn. Cũng có thể trường hợp của em bị như vậy.

guoc

Xe tải

Nếu bó nặng và xe cũ thì cách của Cụ ko ăn thua đâu ạh.Chỉ có cách là tháo lốp xe ra,lấy búa tầm 5kg táng trực tiếp vào tăm bua rồi lấy tay xoay tăm bua.Bên trong có thêm cái núm sả dầu đầu 10 nữa,nới nó ra.Xoay chơn chu lại lắp lốp vào mới đc

1.6gli

Xe container
Nếu chiều hôm trước rửa xe hoặc đi trời mưa to thì tối đỗ xe, cụ nên chèn lốp, khóa bằng số (MT) về P (AT) và tất nhiên thả cái phanh tay ra cho đỡ hại capble phanh. hôm sau cụ khỏi lo bó biếc gì sất:D

bunnyk15a

Xe tải
Cái này e bị 1 lần, cầm búa to gõ vào tampu vài cái thì nó chạy lại được. (đối với tang trống thôi)
Nguyên nhân thì do rửa xe hoặc trời mưa, kéo phanh tay mạnh nên thừong bị thế.

hunggeo

Xe tải
Xe em Aveo 2013, cũng bị lỗi y hệt bác chủ, đi mưa hoặc rửa xong để qua đêm là bó phanh. Em mang ra Chevrolet An Hưng Cầu Diễn (giờ giải tán rồi) thì họ bảo dòng này xe nào chả thế, ko sửa đc. Em mỗi lần bị cũng tiến lùi một lúc, đến khi nghe "PƯNG" một cái tưởng rơi lốp thì là đc. Chỉ ngại mỗi khi trước sau đều có xe đỗ cách 50cm thì run lắm, nhỡ PƯNG xong ko kịp phanh thì đền ốm.

mr zeus

Xe hơi
Đây là hiện tượng dính má phanh, hầu như xe nào cũng bị, vậy mọi người không nên lo lắng. Trên thực tế, thường gặp nhất là ở xe có phanh tang trống, xe phanh đĩa cũng có , song chỉ rất ít.
Nguyên nhân: có 2 lý do
1- Trong quá trình vận hành xe, ta nhiều khi phải rà phanh. Những khi rà phanh sẽ sinh ra một thứ như là bột, thành phần chính của bột này có gốc từ má phanh (là chính) và một phần là từ tăng bua, bụi ngoài môi trường, những bột này thường nằm lại trong khoảng cách giữa má phanh với tang trống (hoặc mâm lato của phanh đĩa). Khi nước vào, chất bột này hút nước, tạo kết dính giữa má phanh với tang trống.
2- Khi rửa xe, hoặc đi mưa, lội nước, nước tràn vào với một số lượng nào đó và nhào trộn phần bột đã có sẵn tạo thành chất kết dính, làm dính má phanh.
Cách đề phòng:
- Khi đỗ xe qua đêm hoặc lâu time, nhất là sau khi rửa xe hoặc vừa đi mưa về, chỉ cài số , không kéo phanh tay. Nếu muốn cẩn thận, có thể kiếm 1/2 viên gạch chèn 1 bánh sau bên nào cũng được (tốt nhất là bên lái cho tiện bỏ ra khi cần đi xe)
- Sau khi rửa xe, hoặc sau khi đi mưa về, nếu có điều kiện có thể chạy một vài vòng, vừa chạy vừa rà phanh cho khô mà phanh.
Khi bị dính má phanh ta có thể dùng nhiều cách, tùy thuộc mức độ dính. Tôi đã từng bị dính mà mất 2h đồng hồ với rất nhiều cách mới thoát. Các cách chủ yếu là tác động mạnh cào bánh xe bị dính. Nhẹ là tiến lên, lùi xuống nhiều lần, mỗi lần phải làm mạnh, đột ngột mới dễ bong ra. Nếu không được có thể kích lên, tháo lốp ra (lưu ý lốp tháo ra trong mọi trường hợp nên kê ngay dưới gầm xe phòng trường hợp sập kích gây nguy hiểm cho người, hư xe) dùng búa hoặc tuýp tháo lốp gõ mạnh, dứt khoát vào 3,4 góctheo các chiều, các mặt của tăng bua. Có thể dùng nước nóng, sôi dội vào tăng bua kết hợp gõ như trên
Một chút kinh nghiệm chia sẻ. Chúc mọi người không bị mắc trường hợp này. Còn không may bị dính, cứ áp dụng những gì tôi chia sẻ, chắc chắn qua. >:D<

chuyenvienbk

Xe hơi
Bài của cụ hay quá, rất đáng học hỏi

nhaitom

Xe đạp
các bác cho em hỏi tí là nếu để qua đêm cài số và k kéo phanh tay thì nó k tiến được nhưng có sợ nó bị trôi về đằng sau không ạ và nếu mà cài số như thế nó có ảnh hưởng gì đến hộp số và hệ thống truyền động không ạ .
em mới lái nên là vẫn chưa có nhiều kinh nghiệm mong các bác chỉ giáo ạ

nhaitom

Xe đạp
theo mình thì như này, khi đỗ xe bánh truyền qua láp, láp truyền qua hộp số, hộp số truyền qua ly hợp, ly hợp truyền qua động cơ, động cơ đã dừng thì vào số nào xe cũng ko trôi về trước hay sau được. còn khi nổ máy thì truyền lực ngược lại. khi đỗ ở dốc cao thì tốt nhất là chèn bánh, khỏi phải sợ hỏng cái gì.
Vâng thank cụ đã chỉ giáo

Lenin

Xe hơi
các bác cho em hỏi tí là nếu để qua đêm cài số và k kéo phanh tay thì nó k tiến được nhưng có sợ nó bị trôi về đằng sau không ạ và nếu mà cài số như thế nó có ảnh hưởng gì đến hộp số và hệ thống truyền động không ạ .
Cháu cũng thắc mắc giống cụ này, cháu quote lại để các cụ đi qua chỉ giáo giúp cháu với ạ. Tks các cụ!

hunggeo

Xe tải
Cài số tiến thì không lùi đc nhưng nếu đỗ dốc về trước hoặc có ngoại lực tác động vẫn sẽ trôi về trước, và ngược lại.
Nếu dốc về trước mà cài số lùi, không phanh tay thì lực dồn vào hộp số, hại là đương nhiên.
Nếu muốn không ảnh hưởng thì cài số, không kéo phanh tay nhưng chọn chỗ bằng phẳng mà đỗ, chèn bánh lại càng tốt.

Lên Rừng

Xe hơi
Em vào hóng kinh nghiệm các cụ