Xe Fiat Siena HLX 1.6 bị rú ga khi cắt côn

F.I.A.T

Xe điện
Fiat là dòng xe nhiều cảm biến nhất thế giới, mà nó lại hợp với châu Âu. Về Xứ Nam mình hay tèo
Xe fiat này chạy những hôm lạnh 9-10 độ mới thấy phê cụ ạ, đúng tiêu chuẩn EU luôn

Hoatrung

Xe đạp
Các bác ơi, vác em fiat siena 1.6 về, chạy mới 2-3 hôm thì nó phát bệnh. Hay tắt máy, mà tắt máy thì thắng chân k dùng được. Hôm nay hãi quá, đang xuống dốc thì bị bệnh đó, may là đường vắng. Giải quyết sao đây các bác ơiiiiiiiiiiiiii!

namaus

Xe tăng
Các bác ơi, vác em fiat siena 1.6 về, chạy mới 2-3 hôm thì nó phát bệnh. Hay tắt máy, mà tắt máy thì thắng chân k dùng được. Hôm nay hãi quá, đang xuống dốc thì bị bệnh đó, may là đường vắng. Giải quyết sao đây các bác ơiiiiiiiiiiiiii!
Bình tĩnh cụ ơi!!! cứ bình tĩnh nhé!!! a nhô gọi cao thủ trên này đi!!! Cụ mua xe của ai thì cứ gọi cho người bán ấy có khi chủ củ họ đi rồi họ biết bệnh đấy.

Thich-wagon

Xe buýt
cụ cứ bình tĩnh, dùng 1 thời gian quen xe, côn số mượt mà bỗng dưng bệnh nó hết đó mà cụ

Thich-wagon

Xe buýt
cụ kiểm tra lại một trong hai phanh sau có bị bó (bó nhẹ không nhé) siena cũ rồi nên phanh cũng kém rồi, cụ đang chạy số cao, giảm tốc mà bó phanh sau thì chắc chắn máy sẽ giảm vòng tua và rất hay chết máy.
chắc không phải tại phanh đâu cụ ạ, vì đang xuống dốc mà

lehuycasilas

Xe tải
Dòng xe này tắt máy là khoá chân phanh, tôi cũng đã bị như vậy kéo phanh tay. Để triệt để Kiểm tra xem bu j và bộ dây cao áp có ổn không, nếu báo lỗi đèn check thì tháo kim phun ra rửa ráy. Tiện thể lau rửa bướm ga luôn, cũng là một trong nguyên nhân khi sử dụng điều hoà nấc cao chưa bù ga lên được gây đuối máy và xỉu. Nếu do đi lâu nóng máy thì cũng có thể là bơm xăng nhưng phải nghỉ mát lâu lâu mới đề lại được.
Còn không ra bệnh thì nhiều phần trăm tại mobin đánh lửa chập trườn. Bệnh này nặng thì hết khoảng 2 củ. Tốt nhất mang ra gara nào có máy check lỗi để tìm sát bệnh nhất, tránh mua đồ thay vào vẫn không được. Chúc cụ sớm bình an!

Chỉnh sửa cuối:

lehuycasilas

Xe tải
Cụ albea Bê Ka nói thế thì ai dám lái Fiat nữa. Cháu mới lái, nhưng mục tiêu là fiat đẳng cấp hơn các dòng khác so với tầm tiền. Lúc đầu bị trục chặc tí cũng hơi nản, sau khi tìm hiểu và giải mã được sự cố thấy sướng ghê. Đi xe cũ hỏng hóc là bình thường mà. Nhưng do lỗi phanh mà mất nhiều tiền thế, cháu đếch tin. Cụ phân tích cho cháu phục cái.

Chỉnh sửa cuối:

magicianfs

Xe tăng
Cụ albea Bê Ka nói thế thì ai dám lái Fiat nữa. Cháu mới lái, nhưng mục tiêu là fiat đẳng cấp hơn các dòng khác so với tầm tiền. Lúc đầu bị trục chặc tí cũng hơi nản, sau khi tìm hiểu và giải mã được sự cố thấy sướng ghê. Đi xe cũ hỏng hóc là bình thường mà. Nhưng do lỗi phanh mà mất nhiều tiền thế, cháu đếch tin. Cụ phân tích cho cháu phục cái.
Có gì khó hiểu đâu cụ, cháu đoán mò thế này nhá: bó phanh -> chết máy, máy yếu,...-> chẩn đoán sai -> sửa chữa hệ thống cấp nhiên liệu -> nót ok -> sửa chữa cảm biến khí thải, cảm biến bướm ga,....- nót ơ gên -> thay dây cao áp, bu gi, mô bin,...-> nguyễn y vân -> ngày đẹp trời nào đó, quay thử bánh xe -> ok. Gặp thợ lởm nó thế đấy cụ ạ

congnhuanphat

Xe điện
Cụ chữa bệnh chết máy là bệnh cứng phanh sẽ hết vì phanh con này có trợ lực khi chết máy cụ đạp phát thứ nhất còn nhẹ dữ luôn thì ok nhưng nhả da đạp lại phát nữa là nó cứng đơ lun ko tác dụng lúc này nhanh trí dùng phanh tay . Lúc nào rảnh em làm một thớt những chuyện fiat giờ mới kể để các cụ dưa góp nhé =D>

dixecu

Xe hơi
Cái bệnh này nó chẳng liên quan gì đến phanh phiếc cả.
- Nếu xe tốt thì vào số 1 chỉ cần nhả côn từ từ, xe đã chạy chầm chậm được rồi, không cần thêm ga (bù ga làm việc tốt). Bó phanh đến mức máy tắt lim thì biết ngay. Bó phanh đến mức đó máy sẽ nhanh nóng, chạy yếu hẳn một cách rõ rệt.
Bác cứ làm vệ sinh thật sạch hai cái jack cắm to nối vào ECU và jack cắm motor bù ga và các chân cắm tại ECU. Cái này cần phải tỉ mỉ một chút. Không phải cứ tháo ra xịt xịt vài cái là xử lý xong đâu. lấy thanh thép mỏng(có bề mặt nhám thi càng tốt, như rà giấy nhám ấy), xoi kỹ từng chân cắm. Có các nguyên nhân:
- Sau thời gian xử dụng, các chân cắm bị oxy hóa tiếp xúc kém, chập chờn: đây là nguyên nhân chủ yếu, luc này tín hiệu không ngắt hẳn nhưng tiếp xúc kém, đưa tín hiệu về không chuẩn, ECU xử lý sai.
- Lọc gió bẩn quá: ngớt ga cắt côn, động cơ hoạt động thấp, áp suất chân không hút gió yếu đi, lọc bẩn=> luọng gió không đủ cung cấp=> lim máy. Trường hợp này, nếu chạy trời nắng nóng thì xảy ra hầu như bất kỳ khi nào cắt côn ngớt ga (ở mọi tốc độ). Không khí càng nóng thì tỷ lệ lượng oxy càng thấp
-- Bơm xăng yếu rồi: Trường hợp này cũng hay xảy ra nhưng thường kèm theo một vài triệu chứng khác. Bác cứ thử đổ đầy bình xăng rồi chạy thử xem còn bị không., Lâu ngày, khi chạy nóng máy, bơm xăng nóng lên, cuộn dây bơm tăng điện trở, cần dòng điện lớn mới hoạt động đủ công suất, cắt côn giảm ga, điện áp cấp bơm giảm thấp, bơm vẫn hoạt động nhưng không đủ xăng cung cấp, máy lim đi (xảy ra khi máy đã nóng, còn mới đề pa lên thì không bị đâu).
- Không liên quan đến lửa : nếu đánh lửa kém thì xe sẽ bị rung giật mạnh trước khi tắt máy.

Tóm lại, trước tiên bác cần xử lý :
1. Kiểm tra lọc gió, cần thiết thì thay (bằng mắt thưỡng cũng khó nhận biết trừ khi quá lọc đã bẩn đến mức đổi màu)
2. Vệ sinh, đánh sạch lại tất cả các jack cắm ECU và cảm biến bù ga, jack cắm motor bù ga. ( Nếu có điều kiện làm sạch được tất cả cá jack cắm đang hiện có là tốt nhất). Đây cũng là nguyên nhân của nhiều, nhiều hiện tượng khác mà FIAT rất hay bị.

Đảm bảo 90% bác sẽ xử lý được hiện tượng này.
5% còn lại sau khi bác xử lý xong mà chưa được sẽ tính tiếp. :)
5% còn lại thì chưa dám nói gì. Hì hì
Chúc bác thành công

Chỉnh sửa cuối:

lehuycasilas

Xe tải
Có gì khó hiểu đâu cụ, cháu đoán mò thế này nhá: bó phanh -> chết máy, máy yếu,...-> chẩn đoán sai -> sửa chữa hệ thống cấp nhiên liệu -> nót ok -> sửa chữa cảm biến khí thải, cảm biến bướm ga,....- nót ơ gên -> thay dây cao áp, bu gi, mô bin,...-> nguyễn y vân -> ngày đẹp trời nào đó, quay thử bánh xe -> ok. Gặp thợ lởm nó thế đấy cụ ạ
Xuống dốc vẫn chết máy, khi lên dốc thì còn khó hơn nữa, phanh OK.

fromcuong

Xe máy
Chậc, xe đời sâu quá cũng đau đầu phết, các bác nhỉ, có khi cứ cố thêm 1 năm, mua xe cho lành :)

hongson 323

Xe đạp
bệnh òaga này xủ lý cái cảm biến ga là ngọt ngào ngay . tôi vùa bị và tụ xủ ly ai bi thì goi 0915107229 .tôi chỉ cho các sủabệnh òaga này xủ lý cái cảm biến ga là ngọt ngào ngay . tôi vùa bị và tụ xủ ly ai bi thì goi 0915107229 .tôi chỉ cho các sủa

lvtuan

Xe tải
bệnh òaga này xủ lý cái cảm biến ga là ngọt ngào ngay . tôi vùa bị và tụ xủ ly ai bi thì goi 0915107229 .tôi chỉ cho các sủabệnh òaga này xủ lý cái cảm biến ga là ngọt ngào ngay . tôi vùa bị và tụ xủ ly ai bi thì goi 0915107229 .tôi chỉ cho các sủa
Xử lý thế nào hả cụ? Chỉ thay cảm biến bướm ga thôi ợ?

Thich-wagon

Xe buýt
cái bệnh cắt côn tắt máy, hoặc có 1 điểm sượng ở chân ga có ở tất cả các dòng xe rẻ tiền cụ ợ. đi quen cái chân côn và ga nó sẽ tự nhấn nhá để xe chuyển động được êm ái. sống chung với lũ thôi chứ muốn hết bệnh này thì chắc phải xài từ em CRV trở lên cụ ợ

congnhuanphat

Xe điện
cái bệnh cắt côn tắt máy, hoặc có 1 điểm sượng ở chân ga có ở tất cả các dòng xe rẻ tiền cụ ợ. đi quen cái chân côn và ga nó sẽ tự nhấn nhá để xe chuyển động được êm ái. sống chung với lũ thôi chứ muốn hết bệnh này thì chắc phải xài từ em CRV trở lên cụ ợ
Xe nhà em chỉ ít tiền thôi chứ không rẻ nên không bị bệnh này cụ ạ :))

lvtuan

Xe tải
Xe em giờ cũng không có bệnh này :D

lvtuan

Xe tải
cũng vất vả cụ nhỉ, chắc albea của cụ giải nhiệt chưa tốt nên tắc đường hoặc bật điều hoà lâu máy nóng xe chạy dậ dựt ko ổn định.
Cái này là bới móc ra hở cụ. Bệnh này xưa lắm, bây giờ đi ngon choét roài hề hề....