Xe ford focus 2.0 AT không vào được số. Cứu em!

tuanbeoDC

Xe buýt
Em nghĩ mọi cái đều có tiêu chuẩn an toàn cho người dùng cả, như cái chắn gầm máy là làm bằng nhựa sao lại không làm bằng tôn (sắt) cho nó bền - chắc là giảm thiểu chấn thương khi tháo lắp

ASUS2009

Xe tải
Cảm ơn các cụ! Ngon rùi!

Tom B@

Xe tải
Hehe, em 1 lần đang đi giữa đường, dừng đèn xanh-đỏ về N, sau đó vào số lại thì " nhẹ " như cụ chủ thớt đây. Em alô thì được trợ giúp là dây cần số bị tụt nên bình tĩnh đẩy vào lề rồi móc tạm cái " dây cần số " để đi tạm.

Sau đó nhờ kỹ thuật viên của hãng ( trong 1 lần đi bảo dưỡng ) độ lại = cách :
- Tháo thanh sắt liên kết giữa dây cần số với hộp số : 2 phút
- Khoan bỏ cái chốt ( đinh gài ) trên thanh sắt này : 10 phút
- Hàn vào vị trí vửa khoan bỏ ở trên 1 con bu lông : 5 phút
- Bắt lại dây cần số vào con bu lông trên, xiết ốc : 5 phút - lưu ý là nên chèn thêm giữa con ốc & dây 1 cái long đền = cao su để khi dịch chuyển số cho êm.

Chỉ có như vậy thì mới yên tâm là nó ko sút ra nữa ( trừ khi mối hàn bị bung ) chứ thay cái dây cần số này giá hãng là 2.5 củ.
Em ko nghĩ bên F lại sửng dụng thiết kế việc kết nối cần số như vậy là không hợp lý? Chắc chắn phải có nguyên do chứ nếu chỉ có vậy thì họ đã nghĩ ra cách sửa từ lâu rồi. Em nghĩ có thể sử dụng như vậy là để giảm giật trong quá trình vào số.

phihanhgia

Xe điện
Thằng kỹ sư TK của Ford thông minh quá :)) nên nghĩ ra nhiều thứ rất quái dị. Cái chốt nhựa cao su bắt cần số Focus mà các cụ trao đổi là ví dụ hay.
Vật liệu này dùng được độ 5 năm là gãy, đang đi đường, không biết là nằm đường và hoang mang. Biết thì có thể buộc dây thép vào là đi được về gara và chế chốt nhựa khác chắc chắn hơn. Không hiểu: phải chăng như thế giảm nguy cơ hỏng hộp số mà chỉ hỏng dây dẫn từ cần gạt về hộp số hoặc giảm giật cần số :))
Thảm nào bị chê hay hỏng vặt vì có rất nhiều chi tiết nhựa kiểu này!

thinntu

Xe máy
gọi cứu hộ thôi

Giang Nam QN

Xe điện
Website
www.facebook.com
Thằng kỹ sư TK của Ford thông minh quá :)) nên nghĩ ra nhiều thứ rất quái dị. Cái chốt nhựa cao su bắt cần số Focus mà các cụ trao đổi là ví dụ hay.
Vật liệu này dùng được độ 5 năm là gãy, đang đi đường, không biết là nằm đường và hoang mang. Biết thì có thể buộc dây thép vào là đi được về gara và chế chốt nhựa khác chắc chắn hơn. Không hiểu: phải chăng như thế giảm nguy cơ hỏng hộp số mà chỉ hỏng dây dẫn từ cần gạt về hộp số hoặc giảm giật cần số :))
Thảm nào bị chê hay hỏng vặt vì có rất nhiều chi tiết nhựa kiểu này!
Cục cao su cáp hộp số này nó có thể dùng khớp lối bằng kim loại, nhưng tại sao nó cứ phải là cục cao su? theo em hiểu nó vừa là khớp lối vừa để giảm chấn lên cần số khi xe di chuyển, nên có thể hiểu nó có chức năng gần giống với cục cao su chân máy.. Sau 5 năm hoặc khoảng 6 vạn Km thì các cụ nên chủ động đè em nó ra chịch cho một phát vào chỗ đấy để vợ 2 được khỏe mạnh...

phihanhgia

Xe điện
Cục cao su cáp hộp số này nó có thể dùng khớp lối bằng kim loại, nhưng tại sao nó cứ phải là cục cao su? theo em hiểu nó vừa là khớp lối vừa để giảm chấn lên cần số khi xe di chuyển, nên có thể hiểu nó có chức năng gần giống với cục cao su chân máy.. Sau 5 năm hoặc khoảng 6 vạn Km thì các cụ nên chủ động đè em nó ra chịch cho
một phát vào chỗ đấy để vợ 2 được khỏe mạnh...
OK. Có thể đúng là cục cao su dây cáp hộp số có tác dụng giảm rung chấn lên cần số, nhưng các hãng xe khác có nhiều phương án xử lý kiểu khác, vẫn giảm rung chấn mà vẫn chắc chắn, đảm bảo chạy 100,000 km hoặc hơn mới cần thay thế. Không có tình trạng kiểu leo lên vỉa hè hoặc đi đường sóc dây cáp nó bung ra vì cái cục cao su thoái hóa, và xe phải nằm đường.
Cao su chân máy thì có hỏng, chủ xe quên không thay, thì xe vẫn chạy được vô tư về nhà xử lý, và không phải nằm đường. Nó không nguy hiểm như cao su dây cáp hộp số, bung ra là nằm đường luôn nếu chủ xe không hiểu, không có dây thép và không chui xuống gầm xe.
Các chốt nhựa tapi nhựa gắn cửa cũng yếu và hay gãy. Kính điện của nhiều dòng xe Ford cũng hay bị kẹt.
Kỹ sư Ford có thể rất bảo thủ, không thèm quan tâm đến các chi tiết nhỏ. Hoàn toàn có thể học hỏi VW hoặc Toyota để có các phụ tùng lặt vặt tốt hơn.

thuytinh10

Xe đạp
Tiện đây nhờ các bác chỉ giáo giúp em. Chả là em mới lấy con Focus 2009AT sáng nay, chiều em lấy xe đi thì mới đầu đạp phanh, vào số nó hơi khựng khựng kiểu hóc số (em là lái mới nên phán đoán như vậy) ngứa tay sao em cầm củ số lắc lắc thấy nhẹ nên nhấc phát củ cần số nó ra luôn, may mà cắm xuống lại vào số bình thường. Em gọi điện cho chủ xe để hỏi thì nó nói là phe gài cần số bị rơi ra đâu đó, mang ra gara nó gài lại cho. Cccm cho em hỏi như thế cần số co bị gì không và lắm lại cái phe gài cần số có đơn giản không ạ? Thanks!

Giang Nam QN

Xe điện
Website
www.facebook.com
Tiện đây nhờ các bác chỉ giáo giúp em. Chả là em mới lấy con Focus 2009AT sáng nay, chiều em lấy xe đi thì mới đầu đạp phanh, vào số nó hơi khựng khựng kiểu hóc số (em là lái mới nên phán đoán như vậy) ngứa tay sao em cầm củ số lắc lắc thấy nhẹ nên nhấc phát củ cần số nó ra luôn, may mà cắm xuống lại vào số bình thường. Em gọi điện cho chủ xe để hỏi thì nó nói là phe gài cần số bị rơi ra đâu đó, mang ra gara nó gài lại cho. Cccm cho em hỏi như thế cần số co bị gì không và lắm lại cái phe gài cần số có đơn giản không ạ? Thanks!
Củ cần số AT có 1 con ốc vặn ngang để giữ củ không tuột khỏi cần, cụ xem con ốc nào vừa thì vặn nó vào là xong.. ko ảnh hưởng gì đến hộp số đâu...

dcfocus

Xe tăng
Hehe, em 1 lần đang đi giữa đường, dừng đèn xanh-đỏ về N, sau đó vào số lại thì " nhẹ " như cụ chủ thớt đây. Em alô thì được trợ giúp là dây cần số bị tụt nên bình tĩnh đẩy vào lề rồi móc tạm cái " dây cần số " để đi tạm.

Sau đó nhờ kỹ thuật viên của hãng ( trong 1 lần đi bảo dưỡng ) độ lại = cách :
- Tháo thanh sắt liên kết giữa dây cần số với hộp số : 2 phút
- Khoan bỏ cái chốt ( đinh gài ) trên thanh sắt này : 10 phút
- Hàn vào vị trí vửa khoan bỏ ở trên 1 con bu lông : 5 phút
- Bắt lại dây cần số vào con bu lông trên, xiết ốc : 5 phút - lưu ý là nên chèn thêm giữa con ốc & dây 1 cái long đền = cao su để khi dịch chuyển số cho êm.

Chỉ có như vậy thì mới yên tâm là nó ko sút ra nữa ( trừ khi mối hàn bị bung ) chứ thay cái dây cần số này giá hãng là 2.5 củ.
Xe em đang bị nắm đường đây, cái dây ấy nó nằm ỏ đâuhar cụ, cứu em với

xeđạp

Xe buýt
Xe em đang bị nắm đường đây, cái dây ấy nó nằm ỏ đâuhar cụ, cứu em với
Mở nắp capo, lấy đèn pin rọi vào phía bên phải ngay phía cọc + của bình, nhìn thẳng xuống sẽ thấy dây số nếu nó tuột ra, khéo tay thì dùng cọng dây kẽm để móc nó vào lại đầu hộp số chạy đỡ, hoặc chui xuống gầm ( nếu có nắp chắn khoang máy thì phải tháo nắp chắn này, sẽ rất dễ dàng cột lại dây số )

Vấn đề nó ko phải là chất liệu, mà là thiết kế của thằng fò này nó hơi ko chuẩn. Cần số trong cabin nối vào dây cần số, dẫn tới hộp số, như vậy thay vì dùng cái cốt nhựa ở chỗ nối với hộp số thì nếu nó dùng 1 cái fe gài thì biết đến bao giờ dây mới sút khỏi hộp số được. Hay là thằng fò này nó thiết kế như vậy để cho dây cần số dễ bung khỏi hộp số trong 1 trường hợp nào đó mà mình ko biết chăng ???
Cháu không rành về ôtô, nhưng cháu làm kỹ thuật về máy cơ khí nói chung, không phải tự nhiên nó lai làm bằng nhựa đâu các cụ ợ, đúng như cụ xe đạp nói đấy, nó làm như vậy để trong một số trường hợp hỏng hóc bất thường nó chỉ đứt cái chốt nhựa đó thôi, nếu cái chốt đó không đứt thì sẽ gây ra hỏng hóc lớn hơn, chốt đó là chốt an toàn, kiểu như cầu chì trong điện và điện tử đó các cụ ợ, giải pháp hàn bu lông của cụ xe đạp theo ngu ý của cháu là nếu cả đời không xảy ra sự cố thì sẽ vẫn ngon thôi. Nhưng số đen mà gặp thì sẽ = nhiều lần 2,5 củ.

dhh2906

Xe tải
Chắc hãng người ta cũng nghiên cứu cả rồi chứ nhóm nghiên cứu phát triển ăn ko ngồi rồi à

Giang Nam QN

Xe điện
Website
www.facebook.com
Chắc hãng người ta cũng nghiên cứu cả rồi chứ nhóm nghiên cứu phát triển ăn ko ngồi rồi à
Không riêng gì Ford đâu mà các xe Châu âu đều thiết kế như vậy.. bạc cao su này nó giảm chấn khi ra vào số....

giangthuy3108

Xe buýt
Mở nắp capo, lấy đèn pin rọi vào phía bên phải ngay phía cọc + của bình, nhìn thẳng xuống sẽ thấy dây số nếu nó tuột ra, khéo tay thì dùng cọng dây kẽm để móc nó vào lại đầu hộp số chạy đỡ, hoặc chui xuống gầm ( nếu có nắp chắn khoang máy thì phải tháo nắp chắn này, sẽ rất dễ dàng cột lại dây số )
Cụ chủ làm theo hướng dẫn của cụ xế độp là chuẩn đấy ạ, mùng 3 tết vừa rồi em đến nhà bạn chơi cũng bị phát thế, mùng 3 tết em phải lộn gầm xe :D . Cụ xem có còn cao su dính ở đấy không ? nếu còn thì cụ lắp vào lại hoặc nếu không còn thì cụ gá vào cái lỗ lấy băng dính đen quấn mấy vòng là cụ đi tạm cả ngày chả sao đâu ạ. Thời gian chắc 5p là cùng. Cao su giải đi số đôi ba loét là cụ lại quên cái bệnh này 4-5 năm ngay.

bomon

Xe tăng
Cụ chủ làm theo hướng dẫn của cụ xế độp là chuẩn đấy ạ, mùng 3 tết vừa rồi em đến nhà bạn chơi cũng bị phát thế, mùng 3 tết em phải lộn gầm xe :D . Cụ xem có còn cao su dính ở đấy không ? nếu còn thì cụ lắp vào lại hoặc nếu không còn thì cụ gá vào cái lỗ lấy băng dính đen quấn mấy vòng là cụ đi tạm cả ngày chả sao đâu ạ. Thời gian chắc 5p là cùng. Cao su giải đi số đôi ba loét là cụ lại quên cái bệnh này 4-5 năm ngay.
Cụ ơi cụ chụp hộ em cái hình nhìn cho rõ được không. Em bị ngay trong bãi, nếu nó bị tụt thì có dễ nhận ra không. Nếu được cụ chụp giúp em cái hình và chấm hộ xem cái chỗ cụ gá vào ở chỗ nào. Cám ơn cụ nhiều.

Giang Nam QN

Xe điện
Website
www.facebook.com
Cụ ơi cụ chụp hộ em cái hình nhìn cho rõ được không. Em bị ngay trong bãi, nếu nó bị tụt thì có dễ nhận ra không. Nếu được cụ chụp giúp em cái hình và chấm hộ xem cái chỗ cụ gá vào ở chỗ nào. Cám ơn cụ nhiều.
Bò vào gầm xe mới chụp dc cụ ah, sợi dây đó to như đầu đũa màu trắng sữa bên dưới hộp đựng lọc gió động cơ...
http://phutungoto123.com.vn/vi/spct/id336/Cap-hop-so-Focus/