Thảo luận Xe fortuner 2022 của em bị hao nước làm mát.

tranhieult

Đi bộ
Xe em mới chạy 5k km mà ko biết sao ở nhà e kiểm tra thấy nước làm mát bên dưới vạch L (máy nguội); chạy vô hãng kiểm tra thì chắc máy nóng nên nước mát nở ra nó lại lên gần mức F; kỹ thuật bảo như vậy ko cần đổ thêm.
Xong em vẫn đòi kỹ thuật đổ thêm vượt quá mức F tý (lúc ấy xe vẫn đang nóng, đang nổ máy). Khi về nhà để nguội máy hẳn thì nó tụt xuống nằm giữa mức F L... thấy cũng yên lòng rồi.
Tới nay em chạy tới 8k km (sau tầm 3-4 tháng từ khi châm thêm nước) khi ở nhà (máy nguội) e kiểm tra thấy nước làm mát lại xuống dưới vạch L một tý
Các bác cho e hỏi như vậy là có bình thường ko ạ, hay em lại phải vào hãng đòi châm thêm, hay mua sẵn luôn 1 bình nước để trên xe, khi thấy vơi là tự đổ thêm vào

cugieo

Xe tăng
Mua sẵn 1 can nước làm mát chính hãng tại Toyota đổ cho phù hợp. Thi thoảng kiểm tra nước làm mát, nước rửa kính nếu ở mức dưới HIGH hoặc FULL thì bổ sung thêm. Nếu mà nước làm mát hao nhanh quá thì xem xe có bị chuột vào cắn ống không, nếu không thì đem xe ra gara kiểm tra.
Nước làm mát thì đổ đúng loại và chính hãng cho yên tâm.

terwa

Xe tăng
Thuòng xe mới nào cũng tầm 5k bão dưỡng vào hãng họ đều châm thêm nước mà cụ. Vậy là bình thường. Chua tính cụ đi đường tắc hoặc đậu đỗ 1 chỗ nổ máy nhiều nó cũng hao hơn xe khác tí

orione

Xe tải
Tham cộng với thiếu hiểu biết đổ thêm vào lúc máy nóng nước dãn nở ra lại bục két nước.

cmd auto

Xe hơi
Hao thì cũng không lạ. Nhưng bác kiểm tra kỹ xem có bị bục ống nhẹ ở đâu không? Còn mua nước bổ sung nên chọn hãng uy tín, nước nó chạy thẳng vào máy đi vòng vòng trong két nước, bác chọn loại đểu nó đóng cặn nguy hiểm cho các chuyến đi xa lắm. Hãng Valeo Pháp có nước mát xanh đỏ mà giá khá mềm đó cụ.

ThucDung

Xe tải
Xe em mới chạy 5k km mà ko biết sao ở nhà e kiểm tra thấy nước làm mát bên dưới vạch L (máy nguội); chạy vô hãng kiểm tra thì chắc máy nóng nên nước mát nở ra nó lại lên gần mức F; kỹ thuật bảo như vậy ko cần đổ thêm.
Xong em vẫn đòi kỹ thuật đổ thêm vượt quá mức F tý (lúc ấy xe vẫn đang nóng, đang nổ máy). Khi về nhà để nguội máy hẳn thì nó tụt xuống nằm giữa mức F L... thấy cũng yên lòng rồi.
Tới nay em chạy tới 8k km (sau tầm 3-4 tháng từ khi châm thêm nước) khi ở nhà (máy nguội) e kiểm tra thấy nước làm mát lại xuống dưới vạch L một tý
Các bác cho e hỏi như vậy là có bình thường ko ạ, hay em lại phải vào hãng đòi châm thêm, hay mua sẵn luôn 1 bình nước để trên xe, khi thấy vơi là tự đổ thêm vào
Em đã gặp vụ này rồi thưa cụ. Xe bạn em fortuner 2019 form với cụ đấy, 2 ông giở nắp capo lúc thì mức L lúc thì chạm F. Theo dõi 1 thời gian thì kết luận là khi vận hành nó tuần hoàn thấy thiếu, để lâu nó hồi thì F k cần chêm thêm

cugieo

Xe tăng
Bổ sung nước làm mát đúng loại, chính hãng vượt qua mức H hay F một chút ko sao, tất nhiên hao thì bổ sung thêm.

vôlangday

Xe tăng
Em đã gặp vụ này rồi thưa cụ. Xe bạn em fortuner 2019 form với cụ đấy, 2 ông giở nắp capo lúc thì mức L lúc thì chạm F. Theo dõi 1 thời gian thì kết luận là khi vận hành nó tuần hoàn thấy thiếu, để lâu nó hồi thì F k cần chêm thêm
Chuẩn đấy cụ ơi !

cugieo

Xe tăng
Trừ khi hao bất thường, như thủng ống, rò két thì mới đáng ngại, cần ra gara xử lý ngay. Còn hao bình thường thì cần bổ sung nước làm mát chuẩn hãng, đúng màu cho lên mức H hay F. Nếu dùng nước làm mát động cơ của hãng Toyota thì ra showroom Toyota mua 1 can, thấy ở mức dưới H, hay F thì bổ sung. Thi thoảng cũng cần phải kiểm tra bên trong khoang máy xem có gì bất thường không, để đảm bảo xe vận hành trơn tru, an toàn.