Xe Hàn có Bền không

vuquan

Xe hơi
Cháu cũng chạy xe Sorento 2015 anh rể chạy fotuner 2015, bền hay không thì cháu không biết nhưng cảm giác lái con ft kia không thể so với Sò đc, chang khac con innova trước cháu đi. Xe tỏi bạc mà vẫn dùng đài FM giống con innova 2007 trước của em. Tầm giá thì thua xe hàn về cảm giác lái, độ an toàn.
Còn xe Hàn bền hay không thì các cụ xem con kia K3 1năm nó chạy 100km đây ạ.
https://www.otosaigon.com/threads/danh-gia-kia-k3-cay-dich-vu-1-nam-va-100-000-km.8705009/

P/s innova rất hay chết thụt còn lại cũng ok vì no co mỗi cái máy và cái đài. Xăng thì cũng phải 10 - 11lít đường hỗn hợp.
Vụ xăng là cụ nói đúng đây. So với Sò (nặng hơn khoảng 300kg, máy phân khối lớn hơn) khi chạy hỗn hợp không khác nhau nhiều. Khi chạy trong phố, Sò uống nhiều hơn Ỉn. Còn khi chạy đường trường, Ỉn uống nhiều hơn Sò. Em đã trực tiếp test, khoảng 1.5 lít/100km ở đường ngoài đo thị. Do đó nếu cụ nào muốn tiết kiệm (không quan tâm thứ khác) mà chạy phố là chính thì mua Ỉn. Chạy đường dài nhiều thì Sò tiết kiệm hơn (Em so máy xăng thôi nhé).

thanhbinhgb

Xe máy
E có đi tham khảo nhiều ae mua xe có chia sẻ độ bền các thương hiệu xe ô tô đến từ Hàn Quốc không bảo đảm. E cũng thấy chất lượng xe Hàn chưa thực sự bền như xe Nhật, không biết đó có là lý do làm cho những chiếc Hyundai và KIA không giữ giá tốt bằng xe Toyota hay Honda phải không các bác ???
Ko bền vì quá bền. Các cụ cứ thánh bàn phím mà ko thấy chán à các thánh đứng ở 1 tuyến đường thử đếm xem trong 1h có bao nhiêu xe hàn và bao nhiêu các xe hãng khác chạy qua. Của bền tại người thôi còn chủ thớt ko thấy yên tâm thì cứ mua xe china cho bền nhé

Kiếm thế

Xe đạp
Vụ xăng là cụ nói đúng đây. So với Sò (nặng hơn khoảng 300kg, máy phân khối lớn hơn) khi chạy hỗn hợp không khác nhau nhiều. Khi chạy trong phố, Sò uống nhiều hơn Ỉn. Còn khi chạy đường trường, Ỉn uống nhiều hơn Sò. Em đã trực tiếp test, khoảng 1.5 lít/100km ở đường ngoài đo thị. Do đó nếu cụ nào muốn tiết kiệm (không quan tâm thứ khác) mà chạy phố là chính thì mua Ỉn. Chạy đường dài nhiều thì Sò tiết kiệm hơn (Em so máy xăng thôi nhé).
Chuẩn ạ :))

bigtree

Xe tải
Ko bền bằng xe Nhật ạ

cocsku

Xe cút kít
Xe em Kia Forte chạy từ 2009 đến nay 9 vạn
- Thay acquy cái 1 lúc chạy được 4 năm và cái thứ 2 vừa thay sau 3 năm
- Lốc lạnh thay lúc được 7 vạn hết 7 triệu
- Cao su hoa khế của trục vô lăng (Forte và i30 trợ lực điện đều bị bênh này) mấy trăm K
- Lọc xăng thay lúc 6 vạn
- Tay nắm cửa có nút mở cho smartkey cài nguyên bản dùng được khoảng 3 năm, mấy trăm K
- Công tắc đóng mở gương chiếu hậu, mấy trăm K
- Công tắc chân phanh (lỗi hệ thống của dòng Forte và i30), mấy trăm K
- Dầu hợp số lúc 6 vạn
- Lọc dầu, lọc khí động cơ, lọc khí điều hòa, dầu nhớt, nước làm mát, dầu phanh, lốp theo định kỳ
- Đang chuẩn bị thay bugi

Các thứ khác như giá thị trường. Nặng nhất lốc lạnh hơn 7 triệu
Lành như Altis nhưng giá phụ tùng rẻ hơn
Em cũng đi Vios việt nam từ 2009, nhưng em mới đi được 7 vạn, thay những thứ này:
- Lốp thay 1 lần cả 4 bánh. Cái này em đi đến 5 vạn tự thay thôi.
- Ắc quy mới thay tháng trước, em cũng chẳng hiểu sao nó chạy được lâu thế.
- Lọc xăng
- Lọc dầu với dầu thì thay thường xuyên.
- Gương xe vì bị bọn trôm nó vặt một lần.
Hôm đến hãng, tụi nó bẩu xe anh thuộc diện bị triệu hồi thay công tắc lên kính. Em bảo thôi khỏi thay vì chẳng thấy làm sao cả.
Như vậy, đồ lắp trong nước không phải là không bền.

cocsku

Xe cút kít
Xe Hàn quốc mấy năm trước thường được thiết kế kiểu thời trang, nhìn đặc sắc bắt mắt ngay, nhưng nhanh lạc hậu. Dòng Kia Soul chẳng hạn. Xe Nhật bản trước đây thường có thiết kế ổn định và có phần bảo thủ, nên có cái hay là đời sau ít lấn át đời trước. Vì vậy đi xe cũ vẫn có cảm giác không kém xe đời mới nhiều.
Thời gian gần đây cũng có nhiều thay đổi, như xe toy cũng thay đổi thiết kế mạnh mẽ hơn. Nhưng kết quả là tụt hạng (như chiếc Altis chẳng hạn). Xe Hàn quốc kiểu dáng cũng dần ổn định hơn, đặc biệt là dòng Hyundai và Kia.

vuvantrung

Xe máy
Xe Nhật được điều chỉnh động cơ hoạt động ở hiệu suất thấp hơn và giảm trọng lượng bản thân để tiết kiệm nhiên liệu, cái này phù hợp với điều kiện đường xá vietnam, nhưng ở nước ngoài thì xe Nhật được điều chỉnh lại bình thường như xe Hàn khỏe hơn đầm chắc hơn.

Ở hanoi đi oto toàn bò số 3 trong khi xe 6 cấp số. Cũng như đi xe máy bò số 2 tốn xăng hơn số 4 nhiều không.

Do đó xe nhật tiết kiệm nhiên liệu hơn là không chuẩn. Chất lượng xe Hàn ra sao thì cứ nhìn vào xe khách giường nằm chạy bắc nam hàng ngày thì biết.

Xe taxi 2 tài xế chạy một năm 12 vạn bằng xe chạy gia đình 5 năm, tính ra xe taxi chạy 5 năm thì bằng xe gia đình chạy 25 năm.
Em chắc chắn rằng đến năm 2026 sẽ không cụ nào còn chạy xe của 2016 (một thập niên)

Kết luận xe Hàn cực bền cụ nhé.

Thời xưa khối nhà mua được chiếc xe honda suốt ngày mang ra lau chùi, trời mưa xót xe chẳng dám đi, mua xe về xong tháo yếm ra cho mới lúc bán cho được giá, nâng niu như vậy bảo sao không bền. Còn bây giờ vẫn là honda mà có mấy ai mang ra lau chùi đâu, vậy nên xe honda bây giờ hỏng rất nhanh.

Của bền tại người cụ ạ
Cụ nói quá chuẩn,nhà e chơi xe tải hạng nặng vs hạng nhẹ cũng gần chục con r,e cũng kết luận huyndai-kia bền.nếu là xe bãi nhập khẩu nguyên chiếc thì máy cực bền luôn. Cái tầm như Toyota bảo là máy Nhật,nhưng e nghĩ là Nhật Tân chứ chưa phải Nhật xịn,lắp ráp có 2 cục,gầm máy,còn thân vỏ Việt Nam thì cũng chán lắm,có khi còn k bằng anh Hải ấy chứ. Của bền tại ng,dân mình nhiều khi bị móc hầu bao khi mua mấy con nhật tân về chạy lại bảo sướng,trong khi chả có cái mẹ j ngoài máy đời tống. Nội thất như xe tải,nc là ng am hiểu và biết chơi xe chả ai đi hưởng thụ những cái k có j đâu

Cụ vơ cả nắm thế? Ý cụ muốn hỏi xe nào ạ?
Xe tải huyndai đấy, em thấy nó bền có tiếng :))

patuana76

Xe điện
Xe Deawoo em thấy chất lượng khá kém.
Xe Kia, Hyundai nhập nội địa đi thì tốt, nhưng vẫn uống xăng hơn xe Nhật cùng dung tích
Uống hơn là chắc chắn vì cùng dung tích, Kia-Hyundai nó sinh ra công suất lẫn mô men xoắn cao hơn xe Toy.

VD:
Brand-Model-Year Kia Soul 2016 Toyota Corolla Altis 2016

1.6L 130 HP @ 6300 RPM 122 HP @ 6000 RPM
2.0L 164 HP @ 6200 RPM 145 HP @ 6200 RPM

Uống khỏe thì cày khỏe thôi, có gì đâu mà thắc mắc cái chuyện ăn uống của em nó?

n.t.c

Xe máy
Hàn còn từng hãng cụ ạ. Nhìn chung kia và huundai tạm ổn ạ

antoniodung

Xe tải
Cụ lên hỏi là xe nhật hay xe hàn xe nào an toàn hơn. Người thì ko lo cứ lo xe có hỏng ko. E thì chẳng biết thế nào chứ mấy xe nhật bền nhất quả túi khí đâm các kiểu ko bung thế mới tốt đỡ tốn tiền thay túi khí

daihung

Xe buýt
Cụ lên hỏi là xe nhật hay xe hàn xe nào an toàn hơn. Người thì ko lo cứ lo xe có hỏng ko. E thì chẳng biết thế nào chứ mấy xe nhật bền nhất quả túi khí đâm các kiểu ko bung thế mới tốt đỡ tốn tiền thay túi khí
Em thích cụ nói câu em tô đậm àh , dân việt mình vậy đó cụ ơi cái xe an toàn đỉnh bảo vệ mình tùm lum hết khi ra đường với điều kiện đường xá giao thông hỗn độn bây giờ thì cứ chê lên chê xuống , sợ mất giá sợ không bền mà có mấy ai xài cái xe trên 15 năm đâu cứ ở đó sợ này kia " Em mệt " .

billnguyen1985

Xe đạp
Của bền tại người. Giờ này mà hàn với nhật j nữa

ngochoangimsat

Xe tăng
E có đi tham khảo nhiều ae mua xe có chia sẻ độ bền các thương hiệu xe ô tô đến từ Hàn Quốc không bảo đảm. E cũng thấy chất lượng xe Hàn chưa thực sự bền như xe Nhật, không biết đó có là lý do làm cho những chiếc Hyundai và KIA không giữ giá tốt bằng xe Toyota hay Honda phải không các bác ???
Ko lên mua xe hàn đâu cụ, chất lượng kém lắm cụ. Cháu là cháu thà mua vios còn hơn KIA k9 ạ 
Trèo lên con vios toàn radio với đĩa cd. Vô lăng trơn tuồn tuột chả có nút bấm nào thấy đỡ vướng tay rối mắt. Lại chả có cam lùi, chả có dvd nên nâng cao đc kỹ năng lái xe, giúp con người ít phụ thuộc vào công nghệ. Nhạc nhẽo nghe chả có gì nên đc cái mọi người ngồi trong xe lại tập trung nói chuyện với nhau, cải thiện tình đoàn kết, giúp mọi người thân thiện với nhau hơn, tránh tình trạng ngày càng nhiều người vô cảm.

Chỉnh sửa cuối:

turion

Xe buýt
Xe Hàn đi chán lắm.Cháu đã kinh qua 8 lần đổi xe thì 6 lần cháu chọn xe Hàn :))

KhoaiSan.2014

Xe máy
bây giờ thì e nghĩ k nên so sánh kiểu xe hàn xe nhật nữa rùi, mỗi người có một nhu cầu sử dụng riêng thì mỗi xe sẽ có ưu nhược điểm riêng phù hợp. chất lượng thì e nghĩ nó đã ổn k hơn kém nhau nhiều

sontungnguyen

Xe buýt
Bền hay không còn do người đi hết chứ đâu phải mỗi do xe

Linhkutes

Xe đạp
E có con ware locin mua từ năm 2k2 lốc đen . Chạy thồ hàng đến giờ chỉ đổ xăng và dầu . Hôm rồi cân 3 cho 1 e dream thái ngửi khói . Chứng tỏ thằng honda nó chất lượng thật . Đi cũng phải từ từ rón rén :)