Xe hợp đồng công chứng ủy quyền có phải sang tên đổi chủ không?

T2DGT

Xe máy
Em vừa hỏi, chủ salon nói chồng có khả năng ko bán được cho vợ vì cùng 1 hộ khẩu, ko biết có đúng ko các cụ
2 là nếu bán đc cho vợ rồi thì có phải đi đăng kiểm lại ko? Có phải mua bảo hiểm lại ko ạ
Cảm ơn các cụ

giangbinh

Xe tải
Em vừa hỏi, chủ salon nói chồng có khả năng ko bán được cho vợ vì cùng 1 hộ khẩu, ko biết có đúng ko các cụ
2 là nếu bán đc cho vợ rồi thì có phải đi đăng kiểm lại ko? Có phải mua bảo hiểm lại ko ạ
Cảm ơn các cụ
Chồng k bán cho vợ được nhé ! cùng hộ khẩu cùng giấy kết hôn .

NexCo

Xe hơi
Bây giờ mua cứ phải sang tên luôn, tới lúc cần bán cũng chủ động. Bản thân người mua của mình sau này cũng thích mua của chính chủ đứng tên.

thomascook

Xe tải
trường hợp này của cụ rất đơn giản thôi cụ chỉ cần làm hợp đông mua bán giữa A và cụ là cụ đi sang tên bình thường, ông A không cần sang tên nhé mà bán kuôn lại cho cụ
e hỏi ngu tý. nếu đơn giản như cụ nói thì sao các chủ xe không làm HDMB lại cho những người mua xe luôn mà người ta lại làm cái hợp đồng CCUQ làm gì cho phức tạp lại lắm rủi ro cụ nhỉ ?

giangbinh

Xe tải
e hỏi ngu tý. nếu đơn giản như cụ nói thì sao các chủ xe không làm HDMB lại cho những người mua xe luôn mà người ta lại làm cái hợp đồng CCUQ làm gì cho phức tạp lại lắm rủi ro cụ nhỉ ?
Tại họ dùng HĐUQ là để không tốn tiền thuế khi sang tên ! và họ dùng xe 1,2 năm rồi họ bán !

em nghĩ các cụ nên sang tên luôn, chịu mất 2% lê phí đỡ lằng nhằng.

matizac

Xe tăng
Tại họ dùng HĐUQ là để không tốn tiền thuế khi sang tên ! và họ dùng xe 1,2 năm rồi họ bán !
Hình như quy định thuế đã kịp thời bổ sung rồi, uỷ quyền sau đó mua bán vẫn bị tính thuế 2 lần

giangbinh

Xe tải

Merk auto

Xe máy
Mấy vụ đó thì phải nhờ dv làm thôi cccm à.

Hieubigc

Xe hơi
Không sang tên là phạt nặng lắm.

fireman2014

Xe tải
Đầu năm mới 2017 nhờ các cụ tư vấn giúp em việc sang tên cho xe nhà em như sau:
Bố em (không có hk HN) hiện tại đang đi chiếc xe biển Hn ở quê, chiếc xe này bố em mua lại từ một người là ông B năm 2010 thông qua Hợp đồng mua bán xe oto (qua văn phòng công chứng), giấy tờ thì có đăng ký xe tên (ông A- đã ủy quyền cho ông B thông qua Hợp đồng ủy quyền (cũng làm tại VP Công chứng) 10 năm; trong đó có điều khoản: Quản lý và sử dụng giấy tờ xe, quyền làm các thủ tục để chuyển nhượng (bán) hoặc tặng cho người khác).
Hiện tại để tuân thủ việc "xe chính chủ" bố em muốn làm sang tên xe cho em (đã có hk HN và cũng muốn biển xe vẫn là HN) thì theo các cụ gia đình em phải thực hiện những thủ tục gì? và chi phí khoảng bao nhiêu? (kể cả việc được cấp biển HN mới)
Cảm ơn các cụ!

giangbinh

Xe tải
Bố em (không có hk HN) hiện tại đang đi chiếc xe biển Hn ở quê, chiếc xe này bố em mua lại từ một người là ông B năm 2010 thông qua Hợp đồng mua bán xe oto (qua văn phòng công chứng), giấy tờ thì có đăng ký xe tên (ông A- đã ủy quyền cho ông B thông qua Hợp đồng ủy quyền (cũng làm tại VP Công chứng) 10 năm; trong đó có điều khoản: Quản lý và sử dụng giấy tờ xe, quyền làm các thủ tục để chuyển nhượng (bán) hoặc tặng cho người khác).
Hiện tại để tuân thủ việc "xe chính chủ" bố em muốn làm sang tên xe cho em (đã có hk HN và cũng muốn biển xe vẫn là HN) thì theo các cụ gia đình em phải thực hiện những thủ tục gì? và chi phí khoảng bao nhiêu? (kể cả việc được cấp biển HN mới)
Cảm ơn các cụ!
Bố cụ có HĐMB công chứng từ ông B có HĐUQ thì bây giờ từ bố cụ làm HĐMB nối sang cho cụ !

TranThiBich

Xe tăng
Cảm ơn các cụ!
Xin được trả lời cụ là :
Thủ tục làm sẽ là làm hợp đồng mua bán nối tiếp từ B sang cho cụ ( vì e chưa thấy có hợp đồng từ B sang bố Cụ) sau đó sẽ đi nộp thuế trước bạ và ra công an đăng ký.
Về chi phí bao gồm
+ tiền công chứng hdmb
+ Tiền thuế trước bạ
+ Tiền biển
+ tiền cà số khung số máy ( nếu ko tự cà đc )
...
Ngoài ra nếu cụ cần dịch vụ thì cứ alo e

Cuccung_20

Xe tải
cụ cho em hỏi, em mua xe ở tỉnh mang về HN làm thủ tục sang tên, đăng ký lại thì các bước thủ tục thế nào ạ?
Xe thị gía còn khoảng 300tr thì tổng thiệt hại khoảng bao nhiêu?

TranThiBich

Xe tăng
cụ cho em hỏi, em mua xe ở tỉnh mang về HN làm thủ tục sang tên, đăng ký lại thì các bước thủ tục thế nào ạ?
Xe thị gía còn khoảng 300tr thì tổng thiệt hại khoảng bao nhiêu?
20 tr tiền biển, trước bạ, công chứng,....
Thủ tục : làm hợp đồng mua bán =》 rút hồ sơ ở tỉnh =》 về hn nộp thuế trước bạ =》ra công an đăng ký
Cụ cứ inbox loại xe và năm sx. E sẽ báo giá chi tiết cho cụ