Xe hợp đồng công chứng ủy quyền có phải sang tên đổi chủ không?

harrynh

Xe điện
Em hiểu thì thế này (và bản thân em cũng là chạy xe CCUQ):
- Theo Nghị định 71 và thông tư hướng dẫn: chỉ phạt xe không chính chủ khi xe cụ bị tạm giữ và CA tra cứu nguồn gốc xe, và cụ chỉ bị phạt khi xe có HĐ mua bán trên 30 ngày chưa chuyển tên. Còn HĐ CCUQ thì CA không làm gì được do luật pháp cho phép ủy quyền sử dụng, định đoạt tài sản, coi như đó chưa phải là hình thức mua bán. Luật cho phép thì phòng công chứng nó mới làm được cụ ạ.
- Vậy cụ nào có HĐ CCUQ thì cứ yên tâm mà đi, CA ko làm gì được.
- Tuy nhiên rất nên sang tên do: phí đã giảm, đứng tên chánh chủ thích hơn, và nguyên tắc thì HĐ UQCC sẽ mất hiệu lực khi chủ tài sản hi sinh.!
- Để sang tên từ HĐ CCUQ: cụ chả cần gọi chủ cũ ra làm gì mà chỉ cần làm HĐMB cho vợ hoặc bố mẹ ... (do HĐ UQCC là full option, có thể mua - bán), sau đó khi đi sang tên mang nộp cả 2 cái: HĐ UQCC + HĐ mua bán bản gốc và các giấy má kèm theo => OK

Em đợi khi nào vãn vãn thì đi chứ UQCC thì ko phải ngợi ạ :D
Ối xời ơi, chủ xe cũ lại là 1 em 8X, thế này có khi em phải chăm sóc em ấy kỹ chứ ko ..... Gấu chắc cũng đồng ý các cụ nhỉ.

xecoidin

Xe hơi
Đọc mấy lần vẫn chưa hiểu ý cụ, đầu óc em dạo này có lẽ có vấn đề rồi
NHà cháu có hduq nhưng nghe thằng e xui dại , bây giờ muốn rút hồ sơ về kg làm nữa . Khi nào gom đủ thóc cho nó đi ở lúc đó mình đứng tên hdmb cho chồng mới đỡ mất 2% , khỏi phải mua cái bực vào người , kệ con . . . nó. Còn vừa mất tiền vừa mất time vừa bị chúng nó cho ăn cháo hành thì mình thấy chính chủ cũng chả để làm gì . Vì mình vẫn có làm sao đâu nếu cứ để uqcc.

MayMan

Xe tăng
Các cụ cho e hỏi phát.

E mua xe chính chủ. E tính chỉ đi 1-2 năm rồi bán, bây giờ e ko ký hdmb mà làm ưqcc cho em hoặc mẹ em. Lúc nào bán e sang tên thẳng cho người mua luôn. Vậy có ổn ko?

Thêm nữa, nếu e đi hoặc vợ e đi e chỉ cầm theo đky gốc có đc ko? Xxx hỏi bảo xe tôi đi mượn. Thế có sợ lằng nhằng ko? Vì kể cả xe đứng tên e, vợ e đi thì vẫn ko phải chính chủ vợ e.

E học dốt văn trình bày hơi tối. Các cụ đừng ném đá. Hehe

toicungyeuxe

Xe tăng
Thấy bảo sang năm nó bắt đầu phạt phải không các cụ?

laobo

Xe buýt
Trong HĐUQ của em có điều khoản là được UQ lại cho bên thứ 3, vậy em dự thế này không biết đã có bác nào làm được chưa: Em ra công chứng UQ lại cho Gấu, Gấu làm HĐMB lại cho em sau đó em cầm tất tần tật đem đi làm chính chủ( tên em) vậy có vướng gì không các bác?
người thứ 3 là người quyết định cuối của cái vòng này. Về lý thì chẳng có gì sai. NHưng nhìn vào thì biết ngay là cách thức chống luật kể ra cũng có cái thú của nó nhỉ các cụ!

honda_cub79

Xe lăn
Các cụ cho e hỏi phát.

E mua xe chính chủ. E tính chỉ đi 1-2 năm rồi bán, bây giờ e ko ký hdmb mà làm ưqcc cho em hoặc mẹ em. Lúc nào bán e sang tên thẳng cho người mua luôn. Vậy có ổn ko?

Thêm nữa, nếu e đi hoặc vợ e đi e chỉ cầm theo đky gốc có đc ko? Xxx hỏi bảo xe tôi đi mượn. Thế có sợ lằng nhằng ko? Vì kể cả xe đứng tên e, vợ e đi thì vẫn ko phải chính chủ vợ e.

E học dốt văn trình bày hơi tối. Các cụ đừng ném đá. Hehe
Cũng được cụ à, chả sao cả, lúc đi nếu XXX hỏi cụ cứ bảo là xe đi mượn thế là xong, làm gì có luật nào quy định không cho mượn xe đâu.

Can1989

Đi bộ
Bác cho em hỏi vài phát :
1 - e có mua chiec xe máy Si ở đồng Nai,có GUQCC e đứng tên,e có hộ khẩu tỉnh Tiền Giang,vợ e cùng tỉnh e,giờ e làm HĐMB cho vợ em rùi ra biển số Tiền Giang luôn dc ko,ko cần ra Đòng Nai rút hồ sơ dc ko

Chỉnh sửa cuối:

X-trails

Xe cút kít
OF cái gì mà chả có, đi đâu xa cho nó mệt
Em hiểu thì thế này (và bản thân em cũng là chạy xe CCUQ):
- Theo Nghị định 71 và thông tư hướng dẫn: chỉ phạt xe không chính chủ khi xe cụ bị tạm giữ và CA tra cứu nguồn gốc xe, và cụ chỉ bị phạt khi xe có HĐ mua bán trên 30 ngày chưa chuyển tên. Còn HĐ CCUQ thì CA không làm gì được do luật pháp cho phép ủy quyền sử dụng, định đoạt tài sản, coi như đó chưa phải là hình thức mua bán. Luật cho phép thì phòng công chứng nó mới làm được cụ ạ.
- Vậy cụ nào có HĐ CCUQ thì cứ yên tâm mà đi, CA ko làm gì được.
- Tuy nhiên rất nên sang tên do: phí đã giảm, đứng tên chánh chủ thích hơn, và nguyên tắc thì HĐ UQCC sẽ mất hiệu lực khi chủ tài sản hi sinh.!
- Để sang tên từ HĐ CCUQ: cụ chả cần gọi chủ cũ ra làm gì mà chỉ cần làm HĐMB cho vợ hoặc bố mẹ ... (do HĐ UQCC là full option, có thể mua - bán), sau đó khi đi sang tên mang nộp cả 2 cái: HĐ UQCC + HĐ mua bán bản gốc và các giấy má kèm theo => OK

Em đợi khi nào vãn vãn thì đi chứ UQCC thì ko phải ngợi ạ :D
Iem thấy cái này đầy đủ này kụ chủ,

Yakumo

Xe tải
Các cụ cho e hỏi HDUQ có được làm HDMB cho người khác k phải người thân trong gd có đc k ạ ?

Daylai hn

Xe tăng
Giờ muốn sang tên con mazda đời 95 hết bao nhiêu bạn kieninova nhi?

hoang87

Xe hơi
Em chào các cụ ,các mợ .Tình hình là em không muốn lập thớt mới mà đang có vấn đề như các cụ đang thảo luận ở bài này .Nay em xin được các cụ tư vấn thêm mấy vấn đề em thắc mắc để tiện bề xử lý sau này ạ .EM xin cảm ơn các cụ trước .
- Trường hợp em mua xe nhưng chỉ làm giấy UQCC từ vợ chồng chủ xe ( vì em không muốn mất2 % thuế và các khoản khác... )
Giả sử ,em giả thử thôi là nếu hợp đồng ủy quyền công chứng giữa em và chủ xe vì lý do nào đó mà hết hiệu lực như chủ xe tèo .
Như vậy sẽ xử lý thế nào ?
Em có thể Bán xe cho bất kỳ ai khác mà không cần sự có mặt của chủ xe hoặc gặp rắc rối nào về vấn đề hành chính như cơ quan có thẩm quyền cần phải điều tra và xác minh hợp đồng UQCC không ?
Em có được làm UQCC cho người khác được không ?
- Việc làm HĐ UQCC đối với tài sản có giá trị như ô tô .Vậy tài sản đó trên pháp luật thuộc về ai ? vẫn là chủ xe hay là em? ( vì em đã mua xe nhưng không làm hợp đồng mua bán ) .Liệu có tranh chấp gì trong vụ này không ạ ,nếu một ngày đẹp giời ông chủ xe ngất ngất bảo xe là tài sản của ông ý.......vv vv
- Nếu mua xe mà chỉ có UQ CC thì có thể dùng làm tài sản thế chấp được không ?
Một lần nữa em xin cảm ơn !

-

hoang87

Xe hơi
Em cảm ơn cụ Kieninova ! em rót riệu nhưng trong bình lại hết rồi :D

rfs

Xe điện
Bác cho em hỏi vài phát :
1 - e có mua chiec xe máy Si ở đồng Nai,có GUQCC e đứng tên,e có hộ khẩu tỉnh Tiền Giang,vợ e cùng tỉnh e,giờ e làm HĐMB cho vợ em rùi ra biển số Tiền Giang luôn dc ko,ko cần ra Đòng Nai rút hồ sơ dc ko
Di chuyển tỉnh khác kiểu gì cũng phải rút hồ sơ gốc

hoang87

Xe hơi
Cụ Kieninova ơi .EM lại vừa nghĩa ra một vấn đề nữa ạ .Thế HĐ UQCC vậy sau này em đi làm đăng kiểm ,mua bảo hiểm xe .Hoặc trường hợp cần đến bên bảo hiểm xử lý thì tự em có giải quyết được không hay lại phải nhờ đến chủ xe .Vì tất cả các giấy tờ ,hồ sơ bảo hiểm vẫn mang tên chủ xe.?

hoang87

Xe hơi
Có phương pháp nào chặt chẽ ( ý em là phòng hờ những sự cố ) trong mua bán mà chỉ viết UQCC không ?
Chủ xe có thể nào mà tự ý đơn phương hủy hợp đồng công chứng với mình không ? .Khi chủ xe tèo thì vợ con chủ xe có tranh chấp quyền thừa kế tài sản với vợ 2 của mình không ?