[Funland] Xe huyền thoại đã lại xuất hiện

jazzzzz

Xe lăn
Xe lôi nông dân có đầy mà quân đội không có nổi sao cụ.
Xe đạp thồ vào được đâu thì xe máy cũng vào được đó. Nhà dân nào chả có xe máy, họ đi vào nhà kiểu gì cụ.
Sức chở của xe máy thồ và xe lôi chỉ có hơn chứ không có kém xe đạp thồ nhé. 200-300kg thì quá đơn giản với xe máy lôi.
Thôi, nhường cụ.

tung5917

Xe điện
Nếu năm ngoái cụ xem các kênh tin nước ngoài, khi dịch bên đó lên cao trong khi vắc xin còn chưa có đủ, các lực lượng quân đội hay vệ binh quốc gia được điều động đi hỗ trợ mọi thứ từ làm xét nghiệm, kiểm tra giám sát giãn cách cho tới phân phối thực phẩm.. và vì huy động trong tình huống khẩn cấp nên cũng có gì dùng nấy, nhiều nơi lính tráng cũng tay xách nách mang hàng đưa cho dân không khác gì mình bây giờ.. lúc tình huống khẩn người ta chỉ huy động những gì sẵn có chứ không ngồi nghĩ ra phải thiết kế cái này cái kia đâu, không có thời gian và kể cả là tiền bạc cho việc đó...
Vâng. Thật tiếc là phải dùng sức người quá vất vả. Nhưng Việt Nam mình vốn có truyền thống dựa vào dân. Năm 1954 cũng hầu hết xe đạp thồ là do người dân gom góp hiến cho quân đội. Bây giờ quân đội giúp dân thì dân họ chẳng tiếc gì mà không cho quân đội mượn xe đâu cụ.
Nếu mà quân đội phát đồ cho dân bên Mê Linh nhà máy em thì dân họ cho mượn xe máy lôi ngay. Nhà ai chả có 1 cái để chở rau và hoa.

Yeuaibaygio

Xe container
Xe thồ và xe lôi cái nào ngắn hơn? Lại đi từng nhà phân phát thì cái nào tiện hơn cụ nhi, tắt máy đẩy từng nhà hay cứ nổ máy 5 mét rồi tắt;
Giờ phải cho cụ kia trực tiếp tham gia vận hành thử cả hai loại phương tiện mới hết cãi. Ngoài chuyện 5 mét nổ máy 1 lần thì việc lái 1 cái xe lôi không hề đơn giản, dắt bộ lại càng khó.

khuyếnh

Xe tăng
Quay đầu được hết cụ nhé. Cụ cần thực tế nhìn dân họ điều khiển xe lôi. Chỉ cần 1 ngách nhỏ là họ quay đầu được xe vì phần sau xe nặng nhưng phần đầu xe lại nhẹ bênh lên là quay đầu được.
Cụ có nghĩ đến không GPLX gây tai nạn chết người không? Ai sẽ chịu trách nhiệm khi để xe 3 không (không đăng ký đăng kiểm không GPLX)

tung5917

Xe điện
Cụ lại câu trước đá câu sau rồi, vấn đề là kinh phí đang lúc như này không ai bỏ tiền ra làm cái rồi sẽ bỏ xó. Người ta sẽ lấy những cái đang dự trữ xong bảo dưỡng lại cất kho.
Cụ nói đúng. Em đang tranh luận về vấn đề năng suất lao động khi dùng xe máy so với xe đạp thôi. Vì có cụ cứ bảo vệ luận điểm là dùng xe đạp thồ là hiệu quả nhất với việc đưa hàng vào ngõ ngách.

tung5917

Xe điện
Giờ phải cho cụ kia trực tiếp tham gia vận hành thử cả hai loại phương tiện mới hết cãi. Ngoài chuyện 5 mét nổ máy 1 lần thì việc lái 1 cái xe lôi không hề đơn giản, dắt bộ lại càng khó.
Cụ sang Đông Anh và Mê Linh xem phụ nữ họ chở hàng nông sản bằng xe máy lôi nhé.

tung5917

Xe điện
Cụ có nghĩ đến không GPLX gây tai nạn chết người không? Ai sẽ chịu trách nhiệm khi để xe 3 không (không đăng ký đăng kiểm không GPLX)
Nếu nói về đăng kiểm thì xe đạp thồ cũng không được lưu hành ở đường nội đô cụ nhé.

Yeuaibaygio

Xe container
Cụ sang Đông Anh và Mê Linh xem phụ nữ họ chở hàng nông sản bằng xe máy lôi nhé.
Chở từ đồng về nhà khác với đi phát từng nhà nhé cụ.
Cụ đã thấy ông tổ trưởng nào cưỡi xe máy đi phát giấy tờ cho từng nhà chưa, hay ông ấy đi bộ? Mặc dù trẻ con cũng biết đi xe máy nhanh hơn đi bộ.
Còn cụ vẫn cho là cụ đúng thì cứ vậy đi ạ. ☺

Chuẩn trai Nam

Xe tăng
Em này là em thồ thùng đạn , có clip nói rồi đấy các cụ đỡ cãi nhau . Tổng có 27 em mang ra dùng hết . Tiếc quá hơi ít , em này ưu điểm là linh hoạt . Chở được nhiều :
- Nếu có cụ gì bảo xe máy thồ full option ( Hàn thêm 1 khung thép 2 bên rộng ra ) chở ngang em xe thồ này thì không được đâu . Chỉ được 1/2 thôi . Vì nếu buộc nhiều ra 2 bên thì sẽ bị vướng khi vận chuyển tại các ngõ.
- Xe máy thồ đành rằng cơ động hơn , nhanh hơn chút ( đoạn đường từ kho tới đầu ngõ phát và đi về thôi , còn lúc phát thì đều phải đi bộ dắt bộ cả ) . Nhưng tính ra tổng lượng hàng hoá / số chuyến thì cũng chưa biết xe máy có hơn hẳn không .
- Cái quan trọng nhất là xe máy lấy đâu ra, giá đèo hàng ở đâu ra ( cái này nhẽ lại đăng lên là ai có mang trưng dụng ah ) . Hay lại xuất tiền mua xe máy , rồi đi đặt giá đèo hàng . Mà xe máy thồ là phải loại được hàn thêm 3-4 con giảm sóc mỗi bên nhé . Chứ mang wave với dream thường ra mà thồ thì 100kg là đi lắc như cắn thuốc .
- Em cực đánh giá cao các e Bộ đội , đúng là trẻ trung nhanh nhẹn . Có mấy ảnh thấy huy động cả từ bán tải , 3 gác , xe đẩy hàng , xe rùa , xe đẩy của trẻ em , xe máy , xe đạp thồ . Nhìn cảm động thật

phuongmit

Xe cút kít
Hihi quân đội có từ máy bay chiến đấu đến tên lửa, phương tiện bộ từ lăng cu đơ đến 1/2 tải nên các cụ yên tâm họ nghiên cứu địa hình chán rồi mới quyết định sử dụng loại nào. Ai chả muốn cơ giới nhưng các cụ vào vài ngõ ở Đội Cấn, Khâm Thiên thử xem đi xe máy đèo con ghẹ phía sau đầu gối nó còn chạm tường đợi đấy mà thồ gạo ;))

Dangminhquan

Xe điện
Chiến đấu chống giặc bằng mọi vũ khí hiện có là một trong những nguyên nhân làm nên chiến thắng của quân đội NDVN
Thế mà nhiều người vẫn mỉa mai lắm cụ,Mịa, dịch căng như dây đàn mà lắm thằng vẫn thả icon mỉa mai,chắc chúng nó chê quân ta chống dịch kiểu nhà quê,nông thôn,lạ hậu.Tổ sư bố chúng nó.Không có cái xe thồ đó thì không có ngày hôm nay cho chúng nó thả icon đâu.

Dangminhquan

Xe điện
Tranh luận với cụ về năng suất lao động thôi. Còn cứ cùn có gì dùng nấy thì thôi mời cụ dùng xe đạp thồ.
Thời đại này là của xe máy ô tô rồi thì nên tận dụng. Công an và quân đội cũng có xe máy công vụ. Có cơ khí riêng thì chả nhẽ thua người nông dân vận chuyển nông sản hàng ngày.
Nếu cùng khối lượng hàng thì xe máy sao ăn được con xe thồ kia,tuy xe máy chỉ có 1 người đk,nhưng đi vào địa hình ngõ ngách thì xe máy nếu chở cả núi đồ như kia thì không thể cơ động, dễ chổng vó ngay.Xe thồ kia còn có người đẩy người đỡ,nên dù lượng hàng lớn vẫn cơ động hơn.

Big Bang

Xe điện
Cụ không cần phải nói xấu người khác. Vấn đề là bây giờ còn đi khen cái xe đạp thồ. Bắt người lính phải vất vả vận chuyển đồ. Trong khi có thể trang bị cho họ phương tiện hiện đại hơn, tận dụng máy móc để giảm nhẹ sức lao động chân tay, nâng cao hiệu quả năng suất.
Cái xe máy lôi hoặc xe máy có thể thồ hàng làm rất nhanh. Chỉ vài ngày là có đủ nếu có kinh phí và chỉ đạo.
Cụ nên thăm khảo, Cảnh sát Mỹ vẫn có đội đi xe đạp.
Thụy sỹ Quân đội của họ cũng có dùng xe đạp để đi tuần.
Họ dùng cái gì, dùng ở đâu còn tùy thuộc nhiều yếu tố.
Thế Cụ nghĩ ngồi lên cái xe máy thồ hai tạ hàng dễ à

Nokfev

Xe cút kít
Trương Định phố , Hoàng Mai quận , Hà Nội tỉnh ...
Website
www.nhattao.com
Dùng phương tiện phổ biến của tk 20 chống dịch! Đúng là oánh giặc thật, các kho hậu cần vẫn bảo quản tốt quá!
Xe mới đấy.
Trong quân đội xe thồ vẫn là khí tài chính thức nhé !

Dangminhquan

Xe điện
Vâng. Thật tiếc là phải dùng sức người quá vất vả. Nhưng Việt Nam mình vốn có truyền thống dựa vào dân. Năm 1954 cũng hầu hết xe đạp thồ là do người dân gom góp hiến cho quân đội. Bây giờ quân đội giúp dân thì dân họ chẳng tiếc gì mà không cho quân đội mượn xe đâu cụ.
Nếu mà quân đội phát đồ cho dân bên Mê Linh nhà máy em thì dân họ cho mượn xe máy lôi ngay. Nhà ai chả có 1 cái để chở rau và hoa.
Thế này cụ ạ,bộ đội người ta dùng xe thồ để vào những chỗ mà xe máy lôi không vào được nhé,cụ đã hiểu chưa?

mrspooky

Xe tăng
Ôi em xe thồ huyền thoại giờ đã có cả phiên bản nhà máy thế này chứng tỏ các bác ấy vẫn trân trọng vai trò hiệu quả trong lịch sử của nó. Xe này xe chế ngày trước em “lái” suốt để chở nông sản, nhưng có thêm cái ghế để kê làm chân chống, phiên bản này nhìn mãi chưa thấy món ấy.

Big Bang

Xe điện
Nếu cùng khối lượng hàng thì xe máy sao ăn được con xe thồ kia,tuy xe máy chỉ có 1 người đk,nhưng đi vào địa hình ngõ ngách thì xe máy nếu chở cả núi đồ như kia thì không thể cơ động, dễ chổng vó ngay.Xe thồ kia còn có người đẩy người đỡ,nên dù lượng hàng lớn vẫn cơ động hơn.
Đội chưa thồ bằng xe đạp bảo giờ không thấy được cái ưu Việt của việc thồ bằng xe đạp.
Con xe kéo tay chưa chắc đã ân còn xe đạp thồ. Chưa kể xe kéo tay, bánh bị vướng mà không có người vần bánh, đố kéo được.
Ông nào bảo chạy xe máy thồ dễ, ngày mai cứ ra mượn cái xe máy thồ, chất hai tạ lên rồi chạy vào ngõ xem thế nào.

Big Bang

Xe điện
Cụ chưa nhìn thấy cái xe máy thồ với đầy đủ giá treo hàng nhỉ. Nó tải không khác gì cái xe đạp thồ của cụ. Xe đạp tải được 50 bao gạo thì nó cũng tải như thế mà chỉ mất 1 người lái. Đi đi về về lại nhanh hơn. Mất 3 lái xe thồ thì coi như năng suất giảm đi còn 1/3. Cụ thua chắc luôn.
Mà trên comment của em là đề suất cái xe máy lôi mới là best. Xe máy lôi thì ai cũng điều khiển được kể cả phụ nữ.
Ngày mai, Cụ mượn cái xe máy lôi, chạy thử vào ngõ Thổ quan ở Hà nội xem cụ có vào được không?
Việc vận chuyển vật liệu xây dựng vào các ngõ ở Hà nội vẫn đó đội xe đạp thồ vận chuyển.

vitrans

Xe hơi
Hình như Of ít cụ ở HCM, cụ nào trong đó cho anh em biết tình hình ra sao nào? Xe thồ có ok ko, cho các cụ đỡ bàn cãi
Xe này của QK7 mang đến, tổng cộng 27 chiếc, phân cho 3 quận Thủ Đức, Bình Thạnh, quận 12 mỗi quận 9 cái
Đi xe máy quay đầu còn nhanh và gọn hơn cụ ơi