Xe lạ, kinh nghiệm = 0, chúng e rong ruổi vào miền Trung nắng gió...

leanhtuan1671

Xe buýt
Vị chi là bọn e đã chốt đc xe. Chốt đc phòng ở, đêm đầu tiên ngủ chung phòng với nhau:)).

Đến bàn lịch di chuyển, theo tham khảo lịch trình google map báo đi là hơn 5 tiếng. Và kinh nghiệm các tài khác đã chạy là tầm 8-9 tiếng. Bọn e duyệt mức thời gian chạy lên hẳn 12 tiếng. Xác định chạy trải nghiệm, chơi là chính và an toàn là trên hết. Bọn e dự tính là 4h sáng 28 xuất phát từ Dương Nội, Hà Đông. Lúc đi sẽ đi đường mòn, nghỉ ăn trưa tại Vinh.

4h sáng ngày 28/4 bọn e khởi hành. Hành lý cực gọn nhẹ vì cốp xe ko rộng, 1 thùng nước, 1 thùng bia, đồ ăn nhẹ. Xếp chỗ thì mụ vợ e cứ nằng nặc đòi ngồi ghế cuối bảo duỗi chân cho đỡ mệt. Vậy là vợ e với đứa nhóc ngồi sau >.<

Bọn e di chuyển ra đường Quang Trung, đi đến đường Biên Giang thì rẽ trái vào đường có chợ Chúc Sơn và trường Chương Mỹ A. Nói thật bọn e chạy theo google map, nên e chuẩn bị sẵn cả 1 cục pin dự phòng 20.000 của Romoss. Map nó chỉ đi vào đường đê, rồi đường tắt. Vãi luyện, còn dẫn bọn e xuyên qua hẳn cái chợ đầu mối. Bà con hò hét nhau dọn đồ, thu quang gánh lấy đường cho xe đi. Gà qué, trứng bày 2 bên đường, sát bánh xe, nhiều lúc muốn tự vả vào mặt liệu đây có phải đường cho ô tô đi ko.

Đỡ côn, vần vô lăng phát oải thì khi đến đoạn rẽ thì hỡi ôi, đang đào đường sửa chữa, ko đi được. Xuống hỏi người dân đi chợ sáng thì đc chỉ dẫn có cái cầu phao ngày chỗ chợ vừa qua để rẽ lên. Bọn e nghe xong tí khóc, thôi đành phải quay lại chứ biết làm sao. Thế là lại cảnh hò hét dọn bu gà, bê rổ trứng, xi nhan để xe bọn e qua chợ. Chả biết có bị ăn chưởi ko nữa. Rồi thì cũng thấy cái cầu phao. Cha chả, cầu gì mà bé tí, chỉ đủ 1 xe ô tô đi vừa, mà góc cua vào lại ngược, ko rẽ vào luôn đc. Bọn e lại muối mặt đi qua hết chợ rồi lại quay lại lần nữa >.<

Cầu phao bà con chở đồ ra chợ cũng đông, phải gọi là nườm nượp. Bọn e đứng cứng ở đầu cầu 1 lúc, sau đó phải xuống xi nhan cho xe qua. Bà con ko những cứ phi lên ầm ầm mà còn còn cồng kềnh nữa. Khiếp, cứ như đi ọp rốt ko bằng, căng thẳng vãi các cụ ợ.

Bọn e tiếp tục bám vào map để chạy tiếp, thấy chạy qua cả Đình làng Hữu Văn, đường xá thì như đường làng, xe xóc long xòng xọc, mụ vợ e bầu 3 tháng đòi ngồi ghế cuối mà cũng xóc nẩy cả người, sợ phát khiếp >.<. Bắt đầu nghĩ là sao ko đi đường Đại lộ Thăng Long. Bọn e khởi hành từ 4h mà tận 5h30 mới rẽ ra đc đường mòn HCM. Từ đây bọn e bắt đầu rít

Trời đã hưng hửng sáng, 1 vài thành viên trong đội đã bắt đầu ngủ lại sau chặng đường đầy hoảng loạn vì nhầm đường và xóc :v

cụ liều thật xe có bầu mà lại lạ, thế mà vẫn tít !

GraySmoke522

Xe đạp
Em không có kinh nghiệm đi du lịch kiểu này nên vào đây hóng ạ

bachmy

Xe tải
Đọc đoạn cụ tả lúc khởi hành mà e buồn cười quá :)) PHải e là e chờ tan chợ e ms đi ra đấy, ngại chết

NamMatiz

Xe đạp
Thấy cái chữ kí của bác có tên của em. Em tưởng bán quen em ai ngờ. :D

2 tai 8 banh

Xe container
Lại nói về vụ ăn uống, khi thấy giời đã gần tắt nắng, chúng e lên bờ, vào quán ven biển gọi đồ ăn. Ôi sao e ghét cái kiểu menu ko ghi giá thế chứ lị. Menu chỉ ghi món, ko ghi giá. Hỏi giá thì vẫn bài cũ như ghẹ đểu 700k/1kg, cua hơn 1tr. Thôi vào đay chả nhẽ ko có tí ghẹ nào. Bọn e gọi ghẹ, rồi cả mực, tôm, ốc. Mấy món chính thế thôi, còn bia ra xe khuân vào. Ngồi nhâm nhi, hóng gió 1 tí thì giời đổ mưa, mưa to vãi. Chị e lên xe ngồi nghe nhạc rồi. Còn mấy thằng đực bọn e kêu lôi ô ra che rồi chiến nốt. Gọi là chiến nốt cho khí thế chứ thực ra bọn e ngồi tính ăn gì bây giờ >.< chứ ăn như này chả bõ dính răng.

Leo lên xe họp bàn với chị e, sợt Gu gồ. Lại chốt đc địa điểm mới. Bọn e sẽ đi ăn đặc sản Đờ Nẽng: bánh tráng cuốn thịt heo nha. Nghĩ thấy mà thèm, quan trọng hy vọng là đc ăn no, ăn sướng cái mồm đi thì thôi.

Và rồi bọn e đồng loạt lên xe ổn định chỗ ngồi, phóng vọt đi như ăn cướp sau khi thanh toán cái bill gần 2 củ.
lão cho hỏi : tổng kinh phí của cả chuyến này hết bao nhiêu ạ ??
em cảm ơn trước nhá :D

tomcar

Xe hơi
Tiền nong á, sếp em bẩu chiện nhỏ >.<

khanhtoanlvt

Xe tải
Sáng hôm sau, nắng đã lên chói chang từ sớm. Bọn e cũng lục đục dậy, thu dọn hành lý để chuẩn bị quay về HN. Ăn sáng sẽ ăn trên xe luôn, nên bọn e vòng qua chợ mua mấy cái bánh mỳ kẹp thịt.

Chào tạm biệt Đồng Hới, bọn e khởi hành, mồm gặm bánh mỳ, chân đạp ga sát ván, đẩy vòng tua máy lên ngưỡng 5k vòng/phút, vào số, xe chồm lên rồi vọt đi, để lại phía sau làn khói trắng mỏng manh đang tan dần vào khoảng không.....

Gặm bánh và ngắm cảnh núi non, bỗng chốc bọn e đã đến con đèo mang tên Đèo Đá Đẽo. Đèo Đá Đẽo - trọng điểm bắn phá của giặc Mỹ, nơi Tiểu đoàn công binh 24 - Đoàn 559 và lực lượng TNXP ngày đêm quyết tử bảo vệ đèo. Bọn e dừng xe, chỉnh đốn lại trang phục, thành kính thắp nén hương lên tấm bia tưởng niệm ngay tại chân đèo.

Các bác ạ, bọn e đã đi qua 1 phần chứng tích của lịch sử hào hùng của dân tộc ta đấy.

Đèo Đá Đẽo trong hình hùng vỹ như ở Tây Bắc, vạy mà khi chay qua đây em thấy nó rất thường. Có lẽ là trình chụp của cụ chủ quá cao minh.

TECHN

Xe tải
cám ơn cụ .........................

campuchia.hp

Xe tải
Bài viết của cụ hay quá. Em đọc không sót một trang nào.
Thân.

siuga

Xe tăng
E xin lỗi các cụ, mấy nay e bận quá. E xin phép tiếp tục ợ. Bắt đầu từ đây thì e cạn ảnh, e chỉ bắn bằng mồm. Các thành viên còn ảnh thì phọt sau ợ :3.

.... Bọn e chạy đường mòn toàn duy trì 70-80km/h. E thì liên tục cầm điện thoại đọc maps. Cứ thấy đường nào nó chỉ gần thì chọn thôi. Đến địa phận Hà tĩnh, chỗ ngã 3, nếu rẽ phải thì vào Hà Tĩnh và theo đường 1A. Còn đi thẳng thì sẽ tiếp tục đi đường mòn 1 đoạn rồi mới rẽ. Bọn e chọn tiếp tục đi thẳng các bác ạ. Tuyến đường bọn e chọn như này đây...